Hiển thị kết quả từ 1 đến 9 / 9

Chủ đề: hỏi về cơ chế lấy nét đa điểm

hỏi về cơ chế lấy nét đa điểm

E là gà, mới bắt đầu đi vào con đường chông gai nên có nhiều thắc mắc, mong các bậc tiền bối đừng ghét bỏ ạ.
    Các kiến thức cơ bản về nhiếp ảnh trên diễn đàn này e cũng đọc nhiều, nắm cũng được đôi chút, mà e thấy cái vấn đề e sẽ trình bày dưới đây hình như chưa ai nói tới, nay e xin mạo muội pot lên đây để các bậc tiền bối chỉ bảo thêm cho những người mới như e ạ, dạ, nẫy giờ dài dòng quá, e xin bắt đầu ngay ạ
    Trên máy ảnh thừng có chế độ lấy nét đa điểm, thế nhưng theo em hiẻu như thế này: một cái OK bao gồm nhiều thấu kính, nhưng mình có thể quy nó về một thấu kính tổng quát nào đó, hoặc một hệ thấu kính nào đó, và mỗi thấu kính hay hệ thấu kính nào đó nó sẽ có một tiêu cự nhất định, và điểm lấy nét hay là một mặt phẳng lấy nát nhất định.
    Vậy thì, khi ta chọn chế độ lấy nét đa điểm, và các chủ thể cần lấy nét không nằm trên một mặt phẳng lấy nét thì cơ máy sẽ làm thế nào để lấy nét ạ? Còn nếu các chủ thể cần lấy nét nằm trên một mặt phẳng lấy nét, hoặc lân cận phặt phẳng lấy nét thì lúc đó các điểm đó đương nhiên sẽ nét rồi, vậy lúc đó tác dụng của cơ chế lấy nét sẽ ra sao? e xin hết ạ

Quote Được gửi bởi xitrum0815 View Post
    E là gà, mới bắt đầu đi vào con đường chông gai nên có nhiều thắc mắc, mong các bậc tiền bối đừng ghét bỏ ạ.
    Các kiến thức cơ bản về nhiếp ảnh trên diễn đàn này e cũng đọc nhiều, nắm cũng được đôi chút, mà e thấy cái vấn đề e sẽ trình bày dưới đây hình như chưa ai nói tới, nay e xin mạo muội pot lên đây để các bậc tiền bối chỉ bảo thêm cho những người mới như e ạ, dạ, nẫy giờ dài dòng quá, e xin bắt đầu ngay ạ
    Trên máy ảnh thừng có chế độ lấy nét đa điểm, thế nhưng theo em hiẻu như thế này: một cái OK bao gồm nhiều thấu kính, nhưng mình có thể quy nó về một thấu kính tổng quát nào đó, hoặc một hệ thấu kính nào đó, và mỗi thấu kính hay hệ thấu kính nào đó nó sẽ có một tiêu cự nhất định, và điểm lấy nét hay là một mặt phẳng lấy nát nhất định.
    Vậy thì, khi ta chọn chế độ lấy nét đa điểm, và các chủ thể cần lấy nét không nằm trên một mặt phẳng lấy nét thì cơ máy sẽ làm thế nào để lấy nét ạ? Còn nếu các chủ thể cần lấy nét nằm trên một mặt phẳng lấy nét, hoặc lân cận phặt phẳng lấy nét thì lúc đó các điểm đó đương nhiên sẽ nét rồi, vậy lúc đó tác dụng của cơ chế lấy nét sẽ ra sao? e xin hết ạ
    - câu hỏi của bạn để trả lời trước hết bạn phải hiểu khái niệm DOF

1. Nếu các chủ thể cần lấy nét ko nằm trên mặt phẳng lấy nét nhưng vẫn nằm trong vùng DOF thì máy vẫn hiểu các điểm đó nét và trong viewfinder bạn sẽ thấy những điểm đó đỏ lên.
    2. Nếu các chủ thể cần lấy nét ko nằm trên mặt phẳng lấy nét và ko nằm trong vùng DOF thì bạn sẽ ko bao giờ lấy nét đa điểm "thành công" đc trừ khi bạn khép khẩu lại để tăng DOf sao cho các điểm đó lọt vào khoảng cách DOF như trường hợp 1.
    "Ko thành công" có nghĩa là nó chỉ focus đc vào điểm trung tâm rõ thôi còn các điểm còn lại sẽ ko đỏ lên.

Theo e lấy nét chỉ là đo khoảng cách giữa máy và chủ thể. E ko bít các hệ máy khác lấy nét đa điểm thế nào, chứ máy Canon lấy nét đa điểm do máy chọn, mình ko chủ động chọn đc. Còn câu hỏi của bác, có "mặt phẳng lấy nét", thì cũng có "trường sâu bức ảnh" (DOF) ạh. DOF dày về phía trc' mặt phẳng nét 1/3 và về phía sau 2/3, thế là bác hay máy ảnh mún lấy nét đa điểm thì cứ chỉnh sao cho các điểm đó nằm ở trong Dof là ok. Lấy nét đa điểm A,B là lấy nét "từ điểm A đến điểm B" chứ ko phải nét điểm A và điểm B thôi, tất các các điểm nằm giữa A,B đều nét :D
    trắng tay :(

@bác Chummy: e hiểu sơ sơ về DOF, e cũng hiểu ý bác, thế nhưng như e nói ở trên: nếu nhiều điểm nằm trên mặt phẳng lấy nét hoặc lân cận mặt phẳng lấy nét đi, đó chính là DOF, thì những điểm này đương nhiên là nét rồi, vậy lúc này nhiệm vụ của máy là làm gì?
    @bác giokul: vậy nếu có nhiều điểm A,B,C,D... thì nó nét từ điểm nào đến điểm nào ạ?
    Được sửa bởi xitrum0815 lúc 10:44 PM ngày 22-05-2013

@bác Chummy: e hiểu sơ sơ về DOF, e cũng hiểu ý bác, thế nhưng như e nói ở trên: nếu nhiều điểm nằm trên mặt phẳng lấy nét hoặc lân cận mặt phẳng lấy nét đi, đó chính là DOF, thì những điểm này đương nhiên là nét rồi, vậy lúc này nhiệm vụ của máy là làm gì?
    @bác giokul: vậy nếu có nhiều điểm A,B,C,D... thì nó nét từ điểm nào đến điểm nào ạ?
    Nhiệm vụ của máy khi đó là focus tại mặt phẳng nét đó và báo tít tít đỏ trong view finder cho bác biết những điểm nào đc coi là nét (trong trường hợp bác ví dụ thì nó sẽ báo đỏ ở tất cả các điểm)
    Được sửa bởi chummy lúc 01:16 AM ngày 23-05-2013

có bác nào giải thích rõ hơn được không, em gà mờ đọc vẫn chưa hiểu lắm
    thanks các bác

Nếu bác để auto cho máy: thì máy nó ko bít bác có lấy nét điểm nào và điểm nào đâu, nó lấy nét nhứng điểm nhạy sáng với nó nhất
    Còn nếu bác lấy nét theo điểm: khi có nhiều điểm ABCD, bác xác định 2 điểm xa nhất và gần nhất, rồi bác lấy nét làm sao cho 2 điểm đó lọt vào DOF thì đương nhiên các điểm nằm giữa 2 điểm đó đều nằm trong DOF => đều rõ
    Em xin nhắc lại: lấy nét chính là đo khoảng cách giữa máy và vật thể, và sau khi đo khoảng cách, các điểm nằm trong DOF đều rõ nét (rõ nhiều hay ít xin xem lại qui tắc 1/3 trước và 2/3 sau mặt phẳng nét). E chỉ có thể giải thích ngắn gọn, hi vọng các bác hiểu dc phần nào ạh
    trắng tay :(

bác chummy nói e mới để ý: càng để DOF sâu thì số điểm lấy nét càng nhiều, cảm ơn bác.
    @ bác giokul, theo em hiểu thì khi lấy nét, máy nó ko đo khoảng cách tới chủ thể, mà nó chỉ điều chỉnh OK để sao cho hiện lên độ tương phản của các đường nét chủ thể là rõ ràng, sẳc nét nhất, còn về vấn đề đo khoảng cách, sau khi máy lấy nét, thì điểm lấy nét hay là chủ thể cách bao xa là do máy tự tính toán dựa trên cảm biến của motor lấy nét, ví dụ vòng lấy nét quay bao nhiêu độ để lấy nét chủ thể thì sẽ tương ứng với khoảng cách lấy nét là bao xa, chứ hoàn toàn không phải đo khoảng cách rồi lấy nét, đúng không ạ?

sẵn đây cho e hỏi thêm, bác nào hiểu rõ các chế độ lấy nét trên canon 7d thì giải thích cho e nắm rõ, e có đọc tài liệu nhưng không nắm rõ ạ