Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 13

Chủ đề: Nhân dịp đi Cali, nhờ các anh giúp

Nhân dịp đi Cali, nhờ các anh giúp

Em có dịp đến Mỹ công tác ở Texas 3 tháng và dự định july 8 sẽ sang Orange County thăm bà con 2 tuần, em rất thích Yosemite và dự định lên đó một chuyến cắm lại 3 ngày. Mong được các anh có kinh nghiệm hướng dẫn:
    1- đi xe đò Hoang len SF dc ko?
    2- bắt bus lên Yosemite
    3- mướn lều hay ks ở Yosemite?em sợ ở lều thì có an toàn ko?ks thì hơi bị đắt.
    4- 3 ngày tham quan có được ko ạ?
    Em xin cám ơn!
    like the sight , love the light !

Cách rẻ và tiên nhất là :
    Khi nào tới OC thì hỏi bà con của bạn tìm cái tour đi Yosemite vài ngày rất rẻ có xe chở bạn đi chụp hỉnh ngắm cảnh và có KS chổ ở cho bạn cùng ăn uống.

Còn nếu là dân chụp hình đi chung nhóm muốn tự do thì:
    Phải book trước KS, mướn xe v.v. Bạn phải có khoãng 5 hay 6 người mướn xe van đi và chung nhau ở KS và ăn uống thì rẻ và thoải mái hơn.

Cách tệ nhất là Đi xe bus mà tới Yosemite rồi cũng phải mướn xe mà đi, mướn motel mà ở, không có lợi . Trừ khi bạn có người quen ở vùng trên đó.
    Được sửa bởi The Old Man lúc 11:42 PM ngày 16-05-2013
    Một ông già 67, một body 1DX, một ống 28-300
    Hõi Ngả Bất Phân

Thank bác, em sợ đi tour thì nó đi linh tinh nhiều trong khi mình chỉ muốn ở yosemite, nếu có tour nào bác biết thì bác có thể hướng dẫn giúp e được ko? E đi chụp 1 mình nên ko vó group

Bạn ở OC thì check cái link này:
    http://www.littlesaigonhotel.com/abo...ourbooking.htm
    Một ông già 67, một body 1DX, một ống 28-300
    Hõi Ngả Bất Phân

Bạn đi "cắm trại" thì phải có những thứ cho cắm trại như lều, túi ngủ, bếp, ... mà tôi nghĩ bạn không đem theo. Như vậy chỉ còn giải pháp là ở hotel, motel hoặc lều đã dựng sẵn. Tháng 7 là tháng đông du khách hoặc các gia đình đi nghỉ hè, hotel/motel/tent gần Yosemity Valley (YV) giờ này thì không còn chỗ. Chắc chắn là phải tìm chỗ xa rồi, cũng phải cách cổng Nam của YV khoảng 15, 25 km.

1) Xe đò Hoàng đưa bạn đến SF rồi sau đó bạn cũng phải mướn xe đến YV. Vậy thì đi xe đò làm gì?
    2) Đi tour bus thì nó ôm đồm sẽ đưa bạn đến nhiều nơi nhưng mỗi nơi một chút, không thấm tháp gì cho những người chụp ảnh.
    3) Mướn tent/motel/hotel tùy theo ngân sách. Nhưng chắc chắn là càng gần YV thì càng đắt và càng hết chỗ vào tháng 7.
    4) 3 ngày đủ, nếu có máu thám hiển và đôi chân khỏe thì 5 ngày. 2 tuần thăm bà con nhiều quá, 1 tuần là đủ.

Cách tốt nhất là mướn xe đi từ OC, rủ bà con đi theo. Lấy thêm thời gian lúc về đi theo dọc bờ biển khu Monterey, Big Sur.

Bác chủ ở Texas thì có gì anh em liên lạc với nhau cho vui. Em ở Richardson, gần Dallas, ko biết có gần chỗ bác sắp đến ko
    Gruhhh, Nikon duyên và nợ.

@Văn Khoa:
    hi bác ,đúng như bác nói thì hotel và motel hết rùi, nhưng còn Tent ở khu Curry(khoảng 119usd/ngày) em thì không rành khu này, nhưng thấy nhiều người cũng ở đây.
    Người nhà em lớn tuổi nên không đi xe lâu được.
    Bác có biết xe đò nào đi thẳng một lèo đến yosemite không hay phải đi Amtrak?
    thank bác ạ!
    @clhm: em ở San Antonio ạ, cuối tuần em có lên Dallas và định đi phơi đêm!phone e: 2107122508, em tên Tuấn 30t.

@bear: Khu Curry cũng được lắm, hy vọng còn lều cho bạn.

Nếu bạn phải đi xe bus thì theo lịch trình sau:

1) Xe đò Hoàng từ Westmingster khoảng 9 giờ sáng đến SF khoảng 6 giờ chiều
    2) Ngủ đêm ở SF
    3) Xe đò GotoBus từ SF khoảng 7 giờ sáng đến YV khoảng 2 giờ chiều

Sau đây là những chuyến đi từ Los Angeles đến Yosemite bằng Amtrak.

Depart Los Angeles (bus) 1:25a | Arrive Bakersfield 4:40a
    Depart Bakersfield (train) 4:55a | Arrive Merced 7:45a
    Depart Merced (bus) 9:00a | Arrive Yosemite Lodge 11:48a

Depart Los Angeles (bus) 4:10 | Arrive Bakersfield 7:00a
    Depart Bakersfield (train) 7:15a | Arrive Merced 10:08a
    Depart Merced (bus) 10:50a | Arrive Yosemite Lodge 2:45p

Depart Los Angeles 10:45a (bus) | Arrive Bakersfield 1:05p
    Depart Bakersfield 1:20p (train) | Arrive Merced 4:19p
    Depart Merced 5:15p (bus) | Arrive Yosemite Lodge 8:00p

Thank anh Văn Khoa về những thông tin rất hữu ích ạ! Hy vọng có dịp gặp anh giao lưu

Chào bạn bear13, tui là dân vùng OC và là thổ địa Nam Cali, tui có thể giúp bạn được 1 số mục:
    1. Nếu bạn có bằng lái quốc tế & lái được xe ở Mỹ thì qua tới OC sẽ mướn xe lái vòng vòng cho wen rồi sau đó lái đi Yosemite luôn. Đường đi dễ ợt.
    2. Nếu không lái được xe thì tui có thể tham khảo dùm bạn với 1 số bác tài taxi VN mình, chuyên đưa đón du khách từ phi trường Los về OC hoặc đưa đi du lịch vòng vòng Nam Cali. Đi với những bác này có lẽ sẽ thích hợp với dân chỉ muốn đi ngắm cảnh & chụp hình như bạn mà giá cả chưa chắc đã mắc hơn bao nhiêu.
    3. Dùng xe đò Hoàng không thực tế cho trường hợp của bạn. Khôgn có xe đò của Mỹ hay Amtrack nào đi thẳng vào Yosemite. Chỉ có những xe bus tour thì mới chở bạn vào đó cưỡi ngựa xem hoa mà thôi, chụp hình thì không có cơ hội :(.
    4. Nếu muốn thì bạn nên ra 1 cái thớt chủ đề "Rủ nhau đi chụp hình Yosemite từ OC", có lẽ sẽ có 1 số anh em ở đây sẽ đi với bạn.
    5. Nếu quyết định đi thì nên book cái room ở Curry liền đi chứ phòng trong đó vào tháng 7 là mau hết lắm đó.
    6. Còn nếu muốn lấy xe tour bus đi chơi lần đầu để thăm dò đường đi nước bước của 1 số vùng chung quanh đây thì bạn có thể tham khảo ở đây: http://www.chilinhonline.com/Chilinhtour.html. Đây là côgn ty du lịch của người VN khá lớn & uy tín của OC. Đi tour với đám này bạn sẽ không thất vọng vì ông chủ tour cũng là dân thích chụp choẹt.

Nếu muốn nói chuyện nhiều hơn thì email cho tui ở đây: bz2pp@hotmail.com.

SGML
    Được sửa bởi saigonmylove lúc 12:44 PM ngày 21-05-2013

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng