Trang 1 / 59 1231151 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 590

Chủ đề: Fuji S5 Pro - Anh em chú bác với Nikon D200

Fuji S5 Pro - Anh em chú bác với Nikon D200

Thưa các Bác,

Vài tháng trước, nghe bạn bè bảo Fuji S5 Pro "rất hay!", em tò mò chả biết nó hay như thế nào, thế là gom góp, vơ vét tiền của để rước em nó về ...

Biết là trình ảnh em rất còi, nhưng với ước mong có một topic riêng cho người anh em chú bác của D200 này (tuy đã có topic "Ảnh chụp từ Fuji S5 Pro" nhưng thật ra là ở Bõ thử nghiệm thiết bị, thì em thấy cứ post ảnh mà chả có review hay chia xẽ gì về máy hoài ... cũng kỳ)

Và cũng mong được các Anh Em đang dùng Fuji S5 cả các loại máy khác sẽ cùng tham dự post ảnh cho vui, hay nếu được thì rũ nhau off iết, học hỏi (em nghĩ chắc chỉ riêng Fuji S5 thì cũng không nhiều người lắm).

Mong là vậy, nhưng nếu có gì chưa phải mong các Anh Chị lượng thứ cho.

PS:

Maithaohuan và các Anh Chị thân mến,
    Thật ra cũng chỉ muốn có một tí danh chánh ngôn thuận cho em Fuji S5 đỡ tủi thân, chứ các Anh Chị dù dùng máy nào Ni hay Ca, Pentax hay Omlypus, Sony hay cả Leica ... xin welcome tất cả ạ.
    Và như vậy lại càng có điều kiện để đối chiếu, thấy được mặt mạnh, mặt yếu của từng chủng loại, từng đời máy, và học hỏi lẫn nhau.
    Xin mời các Anh Chị ...

Quote Được gửi bởi nguyentriduc View Post
    @tungdtn:Gửi Bác vài dòng trích lược về S5
    "Chế độ chọn màu sắc tựa như phim màu âm bản hoặc đảo dương, được chia làm 5 nhóm sau:
    • F1 (ảnh chân dung có màu sắc tiêu chuẩn)
    • F1a (ảnh chân dung có màu sắc tự nhiên tựa như phim màu âm bản, ảnh mang sắc ấm)
    • F1b (ảnh chân dung có màu sắc tự nhiên mang sắc xanh, ảnh theo gam lạnh)
    • F1c (ảnh chân dung có màu sắc tựa như phim màu âm bản nhưng được hiệu chỉnh)
    • F2 (ảnh có màu sắc tựa như phim màu đảo dương Fujichrôme)
    Nếu bạn không tự điều chỉnh tốc độ và khẩu độ (M), bạn có thể chọn cách chụp tự động, chức năng tự động chọn độ nhậy (Auto ISO) trong menu sẽ tự chọn một trong các mức như ISO 200, ISO400, ISO800 và ISO1.600 với tốc độ màn trập tối thiểu là 1/250 của một giây và tối đa là 1 giây. Máy ảnh cho phép chọn một trong ba cỡ ảnh chụp: 4.256x2.848; 3.042x2.016 và 2.304x1.536 ở ba định dạng Raw, Jpeg và Raw+Jpeg, ở định dạng thứ ba Raw+Jpeg các máy ảnh đời trước như FinePix S3 Pro chưa có.
    Fujifilm FinePix S5 có mức nhiễu ảnh ở mức độ cực thấp, ảnh chụp gần như không bị nhiễu ở ISO 100, ISO 400 mức nhiễu rất nhỏ, ở ISO 800 có thể thấy nhiễu nhưng không ảnh hưởng đến chất lượng ảnh, ISO 1.600 thì nhiễu nhiều hơn nhưng vẫn chưa ảnh hưởng đến màu sắc và mức độ chi tiết, ISO 3.200 có ảnh hưởng đến chi tiết của ảnh, mạch xử lý giảm nhiễu ảnh họat động hiệu quả nếu so với các máy ảnh kỹ thuật số khác. Việc mô phỏng và tái tạo màu sắc của làn da tự nhiên được cải thiện để hình ảnh chụp được có màu sắc tương tự như khi chụp ảnh bằng phim, ảnh có độ tương phản và màu sắc như ý muốn. Thử nghiệm với ống kính AF-S DX Zoom-Nikkor 17 - 55 mm F2.8G IF-E, lấy nét trên kính ngắm dùng để xác định việc chỉnh nét. Máy cũng có chức năng Live View (màu và đen-trắng) cho phép phóng đại và lấy nét ngay trên màn hình LCD cập nhật theo thời gian thực trong vòng 30 giây. Một tính năng khác là 5 chế độ chụp theo kiểu máy phim khác nhau như: điều kiện chụp đặc biệt, chụp ảnh nhiều lần, đọc mã vạch và hỗ trợ kết nối thiết bị định vị toàn cầu GPS để lưu trữ thông tin nơi chụp. Định dạng lưu trữ:
    • JPEG (EXIF 2.2) - 2 levels (Fine, Normal)
    • CCD-RAW (14 bit) - S only mode
    • CCD-RAW (14 bit x2) - S+R mode
    Thân máy làm bằng hợp kim Magnesium chắc chắn, máy ảnh có độ bền cao cho phép chụp ảnh trong điều kiện thời tiết khắc nghiệt nhất. Màn trập có tuổi thọ hơn 100.000 lần, máy ảnh có chức năng chống bụi.
    Màn hình hiển thị LCD 2.5 inch với 235,000 điểm, máy ảnh kỹ thuật số Fujifilm S5 Pro có thể chụp liên tiếp với tốc độ tối đa 3 ảnh/giây trong khi Nikon D200 là 5 ảnh/giây. Thẻ nhớ Compact Flash (CF) Card (Type I/II) và Microdrive. Thân máy Fujifilm S5 Pro với ngàm ống kính F-mount của Nikon nên chỉ sử dụng các ống kính Nikkor, tiêu cự ống kính FOV 1.5x (chuẩn phim 135) máy ảnh Fujifilm S5 Pro tương thích với hầu hết ống kính của Nikon, các ống kính Nikkor được sử dụng như sau:
    • Type DX AF Nikkor: tất cả các chức năng
    • Type G or D AF Nikkor (IX Nikkor lenses can not be used): tất cả các chức năng
    • Micro Nikkor 85 mm f/2.8D: tất cả các chức năng ngoại trừ chức năng lấy nét tự động và một vài chế đô chụp.
    • Các ống kính AF Nikkor khác (không kể ống kính cho F3AF): tất cả các chức năng, expect 3D color matrix metering II và 3D multi-sensor balanced fill-flash cho digital SLR
    • AI-P Nikkor: tất cả các chức năng ngoại trừ 3D color matrix metering II, 3D multi-sensor balanced fill-flash for digital SLR và tự động chỉnh nét AF.
    • Non-CPU: có thể sử dụng thời chụp ở chế độ A (ưu tiên khẩu độ) và M (tự chỉnh); electronic range finder can be used if maximum aperture is f/5.6 or faster; colour matrix metering, multi-sensor balanced fill-flash for digital SLR, and aperture value display supported if user provides lens data
    Quang kế đo sáng (Metering modes) (thể nghiệm với ống kính Normal khẩu độ F1.4) gồm:
    • Đo ma trận (3D Color Matrix Metering II) phạm vi từ: 0EV đến 21 EV
    • Đo trung tâm (Center-Weighted) phạm vi từ 0EV đến 21 EV
    • Đo điểm (Spot - 3 mm circle) phạm vi từ 3EV đến 21 EV
    Tốc độ màn trập từ 30 giây đến 1/8000 của 1 giây, tốc độ đồng bộ đèn Flash là 1/250 giây "
    (Nguồn NguyenTriDuc - góp nhặt đó đây)

Em xin post tấm mở hàng:

Được sửa bởi samuelphilong lúc 10:24 PM ngày 02-07-2013

Cố lên anh Long, tiếc là em không có phu ziii để góp gió với anh, chỉ có con đê 300 nhưng học bài chưa thuộc nên chưa có ...điểm

Thân !

Woooow!!! hay quá anh Long ơi!em xin ủng hộ anh !
    Em mê cái màu Fuji này lâu lắm rồi,từ lúc xài cái P&S fuji đầu tiên A330 chỉ có 3M,em đã có cảm tình với Fuji ,vừa rồi em cũng lấy được 1 em S5 pro 36K shot,xin góp ảnh với anh

sao chưa ra đc màu fuji anh nhỉ.? cái này em thấy nên chụp raw rồi dùng cài soft của nó convert ra jpeg mới ra đc màu, chứ dùng LR và PS ra màu toàn neutral ko!
    MF lense for sale
    o98*3*9 chín chín 27chín

Fuji S5 cho ảnh Jpeg rất tốt nên mình chụp thẳng jpeg luôn Bác ah!và chụp ở mode standard(ngoài ra còn 5 chế độ giả lập phim nhựa là F1,1A,1B,1C,2)
    Tấm dưới mình chụp với Kit 18 70ED,vẫn là mode Standard
    Được sửa bởi nguyentriduc lúc 09:58 PM ngày 15-05-2013

Quote Được gửi bởi maithaohuan View Post
    Cố lên anh Long, tiếc là em không có phu ziii để góp gió với anh, chỉ có con đê 300 nhưng học bài chưa thuộc nên chưa có ...điểm

Thân !
    Cảm ơn MaithaoHuan, được bạn khích lệ rất ấm lòng!
    Mời bạn post ảnh cùng anh em cho vui nha.

Woooow!!! hay quá anh Long ơi!em xin ủng hộ anh !
    Em mê cái màu Fuji này lâu lắm rồi,từ lúc xài cái P&S fuji đầu tiên A330 chỉ có 3M,em đã có cảm tình với Fuji ,vừa rồi em cũng lấy được 1 em S5 pro 36K shot,xin góp ảnh với anh
    Wow được NguyenTriDuc góp ảnh thì còn gì bằng!
    Mình hôm qua nay chỉ lo không có mấy người dùng S5 Pro.

Quote Được gửi bởi tuananhmap View Post
    sao chưa ra đc màu fuji anh nhỉ.? cái này em thấy nên chụp raw rồi dùng cài soft của nó convert ra jpeg mới ra đc màu, chứ dùng LR và PS ra màu toàn neutral ko!
    Tại anh chụp tệ quá chứ không phải tại máy đâu Tuấn, oan cho con Fuji S5!

Fuji S5 cho ảnh Jpeg rất tốt nên mình chụp thẳng jpeg luôn Bác ah!và chụp ở mode standard(ngoài ra còn 5 chế độ giả lập phim nhựa là F1,1A,1B,1C,2)
    Tấm dưới mình chụp với Kit 18 70ED,vẫn là mode Standard
    Thích nhất là độ "no" màu của ảnh ... sao mình không thể chụp ra được như vầy!?

Quote Được gửi bởi samuelphilong View Post
    Thích nhất là độ "no" màu của ảnh ... sao mình không thể chụp ra được như vầy!?
    -------> chuyển giao cho "em" chụp...hí hí!
    MF lense for sale
    o98*3*9 chín chín 27chín

Quote Được gửi bởi tuananhmap View Post
    -------> chuyển giao cho "em" chụp...hí hí!
    Hey friend, góp ảnh đê ...

Màu chỉ được vầy thôi hà ...
    (Nhưng mình thích! Vì màu tím rất trung thực như hoa bên ngoài)

Màu thật lắm a Long ơi!
    Em thì lại thích chỉnh màu lên 1 +,chỉ khi chụp các cô,các em bé...cần màu da sáng thì em đưa về normal,còn lại em vẫn set màu +1
    Tấm dưới chụp các Tiên nữ nhưng vì khá xa nên em vẫn set color 1+

Được sửa bởi nguyentriduc lúc 11:24 PM ngày 15-05-2013

Xem ảnh trên của Đức mình mới chợt nhớ là ... dù ở Sài Gòn nhưng chưa lần nào vào Suối Tiên.

Tấm dưới đây chụp với 70-300 ED non VR, chả biết tại trưa nắng quá hay sao mà back ground bị tưng tưng lên như vậy! Nhìn nhức mắt luôn.

Trang 1 / 59 1231151 ... Cuối cùngCuối cùng