Trang 3 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123
Hiển thị kết quả từ 21 đến 29 / 29

Chủ đề: Quyền tác giả, quyền sử dụng thuộc về ai?

Quote Được gửi bởi Gà mờ View Post
    Nói thế này thì khẳng định quyền tác giả là của người có máy, nghĩa là anh Hài chứ bác? Còn anh Tâm chỉ là nhân viên, người được thuê?
    Hihii dạ đúng rồi em trích thiếu trong link Tuổi Trẻ ở trên, đây chỉ nói về quyền tài sản thôi.
    Mà em thắc mắc sao bác Tâm có máy, có góc đẹp trước sao ứ gửi dự thi đi, đợi ng ta đoạt giải thì mới la lên là sao là sao? :D Thật sự 1 trong những vấn đề quan trọng của thi ảnh còn là... có mắt nhìn để chọn ảnh dự thi nữa.

Các bạn

1. Mình trả lời hết câu hỏi của các bạn rồi xong mình lại thấy trên forum hay có tình trạng xin ảnh của các bạn thành viên nên mình nghĩ mình nên quay trở lại đây viết một bài học kinh nghiệm từ vụ tranh chấp của anh Hài có liên quan đến tất cả cảc bạn trong forum này.

Hai bài học kinh nghiệm

2. Bài học kinh nghiệm đầu tiên là vấn đề chụp chung với nhau một bức ảnh. Trong trường hợp của anh Tâm và anh Hài rất may mắn là trong thực tế đó cho thấy anh Tâm hầu như rất khó khăn đòi lấy quyền đồng tác giả của bức ảnh (đồng sáng lập) nhưng chỉ cần anh Tâm làm hơn công việc chỉ bấm máy khi anh Hài không tiện đứng vào đó thì thực tế đã có thể khác đi. Vì vậy, khi nào các bạn trong đây đi chụp chung một bức ảnh với người khác các bạn phải cẩn thận nói rõ ràng cho người hợp tác kia biết là bạn nhờ họ giúp và bạn không có ý định chia sẻ quyền tác giả với họ. Nói cụ thể như thế nào phải tùy vào hoàn cảnh không nhất định phải nói đúng một câu hoặc nói thẳng ra như vậy nhưng phải sao cho người kia hiểu được. Nếu họ không đồng ý, họ có quyền khước từ. Nếu họ đồng ý, sau này có vấn đề gì họ không tranh chấp với bạn về quyền tác giả. Ở trong tòa án, việc thỏa thuận của hai bên vào tại thời điểm chụp là rất quan trọng.

2. Bài học thứ hai từ việc này là việc tự do phát biểu không suy nghĩ đến rủi ro sau này khi đồng ý tặng ảnh cho người khác sử dụng. Anh Hài rất may mắn là anh Trí mang đi dự thi ở nơi mà phải là tác giả mới được dự thi. Vì vậy cho nên anh Trí mới không được quyền thụ hưởng giải nhất. Như mình đã nói, nếu như anh Trí mang đi bán cho Getty (giá ví dụ cùng giá trị với giải nhất) thì anh Hài không có quyền gì đòi lại số tiền đó cho dù anh là tác giả.

3. Mình thấy trên forum, thậm chí cả ngày hôm nay, hay có topic xin ảnh (mà lại muốn xin ảnh gốc). Mình mong rằng qua kinh nghiệm vấn đề anh Hài vs anh Trí mọi người sẽ phải cẩn thận trong lời nói của bạn khi bạn đồng ý cho người khác sử dụng ảnh của bạn.

4. Không phải mình nói là không cho (thì sẽ an toàn nhất). Bạn có thể cho, nhưng nếu bạn cho, bạn phải hỏi cho rõ ràng người kia định làm gì. Sau đó, bạn phải viết email cho người đó ghi rõ ràng bạn cho phép họ dùng ảnh của bạn đến mức nào (mà họ xin và bạn đồng ý). Không có việc bỏ trống theo kiểu anh Hài muốn làm gì cũng được và cho đến sau này dẫn đến tranh chấp với nhau mất cả tình bạn.

5. Nếu còn có gì thắc mắc thì vui lòng post lên để hỏi để trao đổi cho cặn kẽ hơn giúp cho bạn hiểu hơn về những rủi ro mà bạn không lường trước được với ảnh của bạn tạo ra.
    Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

Trường hợp ví dụ :
    Anh Hài ko thừa nhận có nhờ A Tâm chụp giùm bức ảnh đó mà tự Anh chụp thì A Tâm căn cứ vào đâu mà đòi bản quyền ? sự trung thực của A Hài là điều đáng trân trọng ! qua đây mới thấy được cái chất nghệ sĩ của mỗi cá nhân trong vụ việc .

Rõ khổ, 1 vấn đề đơn giản như vậy mà các bác làm rối lên. Cái hình cứ ghi rõ như thế này

Ý tưởng - Bác Hài
    Người chụp - Bác Tâm

Vậy là tấm hình được đồng sở hữu và cả 2 được credit.

Các bạn không thấy mấy tấm hình cho dù bán cho CNN cũng phải nêu rõ ai chụp sao? Cho dù CNN có trả tiền bản quyền, hoặc mua đứt tấm ảnh đó thì credit vẫn thuộc về người chụp. Cho nên bác Trí sai hoàn toàn và đã nhận lỗi. Cái này là do bác Trí mà ra vì đó cũng coi là 1 hành động gian lận.
    Gear còn đang thiếu vài món.

C:
    Máy hình của già Tom xin tiền vợ mua, cả chân chống và các lỉnh kỉnh khác.
    Già Tom thường setup tripod để "tự sướng" với wired remote. Nhờ con vợ bấm wired remote cho một phát, chớ nếu để nó bấm cái nút chụp trên máy thì dù cho cái chân chống được đúc bằng bê tông cốt sắt củng phải rung rinh.
    Hình ra đẹp quá đi dự thi được trúng giải "guốc té".

Chiếu theo sự hiểu biết của mình qua các comment trong VNPhoto thì con vợ mình là tác giả của cái hình đó vì nó có công chụp (bấm nút sơi dây remote).

Trước sau gì con vợ của mình củng dành hết mọi quyền lợi của tấm hình đó. Cuộc đời luôn luôn là thế!
    Bề nào củng phải ngủ ngoài sân, cải làm gì!

M:
    Nói tóm lại mình không nuốt nổi cái lý luận:
    Ý tưởng và máy ảnh -> Già Tom
    Người chụp (chỉ có bấm nút) -> Bà xả
    Kết quả -> Bà xả hoặc chia hai
    Được sửa bởi The Old Man lúc 02:25 AM ngày 18-05-2013
    Một ông già 67, một body 1DX, một ống 28-300
    Hõi Ngả Bất Phân

Mình lại đưa ra thêm một ví dụ đi ngược lại với ý mình ở bài post trước:

Phe ta hay đi chụp hình với nhau. Ai củng có máy và ai củng rành về máy.
    Có lúc mình cần có mình trong ảnh bèn đưa máy mình cho anh bạn V chụp cho mình vài pô.
    Thế là anh V tự chỉnh máy mình và chộp vài hình rất đẹp.
    Tấm hình đó mình tự hiểu là của anh V chụp hoàn toàn, không có cái gì là của mình hết (dù là máy của mình).

Ý tưởng và máy ảnh -> Già Tom
    Người chụp -> Anh V
    Kết quả -> Anh V

Cuộc đời thật khó hiểu.
    Một ông già 67, một body 1DX, một ống 28-300
    Hõi Ngả Bất Phân

Đó là bác Tom nói về chụp kỷ niệm, còn chụp sáng tác thì khác.

Nếu bác Tom coi phim, thì phần credit lúc nào cũng có

Đạo diễn - Người có thể biết quay phim hoặc không biết

Quay phim - cũng có thể biết đạo diễn

Kịch bản - Cũng có thể biết đạo diễn hoặc quay phim

Hóa trang v.v.

Tất nhiên người ta sẽ biết đến đạo diễn nhiều hơn, nhưng người ta đồng thời cũng sẽ biết ai là người bấm máy, viết kịch bản, dù người đó có, hay không có nhận được tiền royalty nào (tùy theo contract). Nhưng chắc chắn là sẽ có tên trong phần credit.

1 tác phẩm nếu do 2 người tạo thành, thì 2 người tất nhiên là được hưởng credit. Còn nếu không, máy có chế độ hẹn giờ, có chế độ remote để cho tự mình sáng tác, tự mình đưa ý tưởng và tự chụp. Đâu cần phải nhờ ai và khỏi sợ ai giành công hết.
    Gear còn đang thiếu vài món.

Quote Được gửi bởi Du Lịch Huế View Post
    E là hàng xóm của chú Hài, e xin có đôi lời về chuyện này.
    1. Nếu chú Hài ko có ý đưa máy nhờ a Tâm chụp thì làm sao có bức ảnh đó. ( là bạn bè thân với nhau thì chuyện gì cũng có thể giúp, thậm chí là giúp nhiệt tình thì huống gì chuyện nhỏ là nhờ bấm máy hộ )
    2. Nếu a Tâm thấy ảnh đó đẹp ngay lúc đó thì sao ko xin chú Hài đưa ảnh đó, hoặc a Tâm có thể dùng máy của mình để chụp đẹp hơn. ( là người đi chụp ảnh, biết mình chụp bức ảnh đó đẹp thì sẽ bằng mọi cách để giữ nó )
    3. Chú Hài tặng ảnh cho bạn mình là a Trí là chuyện bình thường, chú Hài đâu có đòi hỏi gì. Còn đằng này chú Hài chỉ nhờ a Tâm chụp hộ, a Tâm có thể vui vẻ chụp cho bạn chứ sao lại đòi hỏi nhiều vậy.
    Mọi việc nếu xét trên phương diện bạn bè tình cảm thì chẳng có gì quan trọng. Chỉ có người tính toán thì mới xảy ra chuyện lùm xùm thôi, trong chuyện này ai là người lùm xùm mọi người cũng thấy rồi.
    Em từ bé đến giờ không sống ở Huế, nên không là hàng xóm của anh Hải, anh Tâm hay anh Trí.

1. Em chỉ thấy việc đấu tranh chống cái xấu (vi phạm quy chế cuộc thi) là đúng, chính anh Trí cũng thừa nhận mình sai kia mà - Chúng ta nên ủng hộ.

2. Đâu đó vẫn còn có hiện tượng một tác giả gửi dự thi nhiều ảnh với nhiều tên khác nhau (nhờ bạn bè đứng tên dự thi). Ảnh đoạt giải thì tác giả lấy giải thưởng hiện vật, hiện kim ... còn bằng khen, tiêu chuẩn ... thì dành cho người đứng tên dự thi dùm.

3. Chúng ta cũng không nên nhìn vào chuyện chưa đúng ở quanh ta, ở đâu đó trên Bộ Văn Hoá, Tổng cục TD-TT, VFF lùm xùm hôm qua (báo chí đưa tin) để biện mình cho hành vi không trung thực ở cuộc thi NA TT-Huế.

4. Vấn đề đáng hoan nghênh ở đây là cả 3 anh Trí, Hải và Tâm đều trung thực nhìn nhận đúng sự viêc. Thế là rất rất tốt rồi, không nên hướng dư luận đi sang cá nhân khác, chụp mũ, quy kết người đấu tranh cho lẽ phải.
    Chỉ có người tính toán thì mới xảy ra chuyện lùm xùm thôi, trong chuyện này ai là người lùm xùm mọi người cũng thấy rồi.
    Điều này không giúp cho xã hội phát triển
    Chúc Bình An
    FaceBook

Quote Được gửi bởi kevinle4230 View Post
    Rõ khổ, 1 vấn đề đơn giản như vậy mà các bác làm rối lên. Cái hình cứ ghi rõ như thế này

Ý tưởng - Bác Hài
    Người chụp - Bác Tâm

Vậy là tấm hình được đồng sở hữu và cả 2 được credit.

Các bạn không thấy mấy tấm hình cho dù bán cho CNN cũng phải nêu rõ ai chụp sao? Cho dù CNN có trả tiền bản quyền, hoặc mua đứt tấm ảnh đó thì credit vẫn thuộc về người chụp. Cho nên bác Trí sai hoàn toàn và đã nhận lỗi. Cái này là do bác Trí mà ra vì đó cũng coi là 1 hành động gian lận.
    Mình thì không nghĩ như bạn. Ví dụ như thế này ,tôi đến nhà bạn chơi thấy bạn có một cái máy ảnh cũ bỏ không. Thấy tôi thích bạn tặng nó cho tôi vì bạn nghĩ nó chẳng đáng giá bao nhiêu. Khi tôi sử dụng thì mới biết đây là một cái máy có giá trị và tôi quyết định bán nó đi. Khi bạn biết tôi đã bán được cái máy ảnh đó giá cao bạn đòi tôi chia khoản tiền đó với bạn . Hỏi trường hợp này bạn sẽ đòi quyền lợi như thế nào ?

Trong trường hợp bác Tâm và bác Hài cũng thế . Khi bác Tâm chụp hộ tấm hình trên máy bác Hài thì bản thân bác Tâm trong đầu chắc chắn không hề suy nghĩ về chuyện bản quyền cá nhân hay đồng sở hữu gì cả. Nếu không thì bác Tâm ngay thời điểm đó đã hành động khác rồi ( cái này mấy anh em trong nghề hiểu rất rõ khi một người chụp ảnh có khái niệm bản quyền thì sẽ hành động như thế nào ). Lúc đó sẽ chẳng ai nghĩ đến cái bản quyền khi mà cả hai người chụp cùng có mặt ở đó . Chỉ đơn giản bác Tâm nghĩ rằng nếu không chụp hộ ông Hài thì ông ấy cũng chụp được. Và khi bác Tâm bấm máy thì cũng xem như bác Tâm đã đồng ý cho bác Hài bức ảnh đó vì không cho thì người ta mất công một tí cũng có thể có được.

Còn chuyện mấy anh em đi chụp , cùng chung một góc chụp có người mang đi thi đoạt giải người kia không đi thi thì ngậm ngùi âu cũng là chuyện thường tình . Ở đây xét cho cùng thì tội nặng nhất là bác Trí . Nếu bác í không đem ảnh đi dự thi thì đâu có chuyện gì xảy ra .
    asahi_nguyen@yahoo.com

Face Book

Trang 3 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123