Trang 36 / 42 Đầu tiênĐầu tiên ... 263435363738 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 351 đến 360 / 417

Chủ đề: Kinh nghiệm khi mua online ở nước ngoài (trừ ebay) phòng lừa đảo

Chào tất cả các bạn, hôm nay mình đã nhận lại được tiền sau 10 ngày, tổng thiệt hại là 7% trên số tiền giao dịch bao gồm tiền nó charge (chắc là phí chuyển tiền) và tiền phí chuyển đổi ngoại tệ ngân hàng charge khi giao dịch. Cái giá này cho một bài học là xứng đáng, bây giờ mình mới thấm câu nói của Nikonian2006 là đừng hàm đồ rẻ, thiệt hại có khi còn lớn hơn cái rẻ mà bạn có được. Cảm ơn tất cả mọi người đã cho mình tư vấn về vấn đề này. Chúc các bạn sức khỏe và thành công.

1. Như mình có hứa với các bạn tuần trước trong topic ebay, hôm nay trong bài viết này mình có hai phần. Mình review về hàng của Amazon warehouse bán (đồ cũ) và phần hai mình nói qua cho bạn biết về kinh nghiệm mua áo ấm dành cho những bạn nào ở Hanoi trời phải lạnh. Ở Saigon chỉ có khoảng 3 tháng hơi lạnh chút và hoàn toàn không thích hợp để mua những áo mình nói. Các bạn nào ở vùng luôn nóng như Saigon thì xem phần cuối bài này.

Review về Amazon warehouse bán đồ cũ

2. Nếu bạn chưa biết, tất cả đồ cũ đều do warehouse bán. Tuy nhiên, mình lần đầu tiên đã chọn mua của họ sau khi từ bao nhiêu năm qua chỉ mua Amazon hàng mới là do mua ở đó Amazon vẫn đóng gói và phục vụ tất cả mọi thứ than phiền như mua hàng Amazon và chính vì lý do này cho nên mình mới dám mua hàng cũ bởi vì mình tin Amazon về sự phục vụ khi có sự cố.

3. Trước đây mình đã mua mới ba áo ấm từ Amazon gồm Columbia và sau này mình toàn dùng Helly Hansen. Vào khoảng 10 ngày trước thì mình thấy warehouse có ghi bán một cái áo trong link HH Approach CIS (sẽ giải thích từ CIS ở tiêu đề sau), như bạn thấy hiện tại áo này giá khoảng từ 200 trở lên đến 300 tùy mỗi thời điểm do giá Amazon lên xuống thất thường và không sale https://www.amazon.com/Helly-Hansen-.../dp/B00KRBZDKO. Hầu như áo ấm của HH này là không rơi vào điểm sale lớn của Amazon. Lúc đó warehouse nó bán một cái size L (mình sẽ giải thích sao lại mua upsize từ M) giá rẻ rating là like new ghi rõ ràng là hàng như mới không hề bị hỏng gì.

4. Sau khi mình nhận về thì đúng chính xác như mô tả ngoại trừ việc nó không có bao bì gốc phải dùng bao Amazon, labels vẫn còn. Mình đã xem kỹ không hề có dấu hiệu cho thấy đã dùng theo mình nghĩ khả năng là áo này được mua mở ra người mua không thích trong 30 ngày trả lại Amazon và nó không thể bán brand new bỏ sang warehouse bán giá rẻ.

5. Sau lần mua này mình cảm thấy tự tin với warehouse bởi vì mình nhìn thấy feedback của họ hay bị than phiền nên mình sợ. Kinh nghiệm là phải xem mô tả hàng cho kỹ và nên chọn hàng nào như mới thì tốt hơn.

6. Như vậy, mình vẫn gửi FB lên cho bạn biết là bạn mua hàng warehouse vẫn an toàn, cho dù tất cả là cũ.

7. Trong post mới mình sẽ nói về kinh nghiệm mua áo ấm ở Amazon.
    Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

Kinh nghiệm mua áo ấm ở Amazon

1. Bài này chỉ dành cho bạn nào phải sống ở vùng có khí hậu lạnh kể cả Canada và chỉ giới hạn mua ở Amazon theo kinh nghiệm mình đã mua vì gần đây mình đã mua bốn áo ấm từ Amazon cho mình và hiện tại sẽ sắp mua một cái áo goose down cho gấu.

2. Nếu mà bạn muốn thật ấm và chống ít mưa, chống gió nhưng phải thật nhẹ thì bạn nên mua down mình nghĩ tiếng Việt gọi là lông vịt duck down hay lông ngỗng goose down. Bản chất loại này nếu bạn mua hàng thật nó cực nhẹ và ấm khi mới mặc vào bạn thấy lạnh vì vải nhưng nó giữ ấm rất tốt không cho thoát ra. Cái lợi là nhẹ, cái hại là đắt tiền và phồng gọi là puffy chỉ thích hợp mặc đi chơi không thích hợp lắm khi đi làm hay đến nơi formal nghiêm túc. Đây là lý do vì sao mình không mua áo down và để ấm mình phải chịu mặc áo 3 trong 1 nó nặng hơn.

3. Ở loại trên, mình khuyên bạn không nên mua hàng hiệu rẻ vì chất liệu lông rất quan trọng. Thông thường fill 550 nếu bạn chọn áo fill 700 trở lên thì nó càng ấm và càng nhẹ, càng đắt.

4. Mình cần áo phải vừa ấm, chống mưa, chống gió (nhất là khi đi xe đạp) cho nên mình mua toàn áo 3-1 nghĩa là có cả ba chức năng này. Tuy nhiên phải dùng cho toàn bộ trong năm. Khi nóng thì mình chỉ dùng đi mưa, chống gió nên bỏ lớp ấm bên trong ra. Nếu bạn muốn thì dò 3in1 jacket bạn sẽ hiểu. Nếu bạn mua áo chỉ một lớp mà quá ấm thì bạn chỉ dùng cho mùa đông lạnh thôi. Ngoài ra mình mua CIS bởi vì nếu bạn muốn ấm nhiều hơn hay ít hơn thì bạn thay lớp áo bên trong dễ dàng. Nghĩa là áo nó "cơ động" hơn mặc quanh năm nóng đến lạnh.

5. Nếu bạn ở nơi lạnh khoảng 0 độ C trên dưới thì hiệu bạn có thể chọn North Face (NF) hay HH. Hiệu Columbia thì dưới đó một bậc mình đã mặc rồi mình thấy nó bình thường chất liệu không nổi bật. Amazon hoàn toàn không có bán hàng NF cho nên bạn đừng mua muốn thì lên chính hãng website mua. May là Amazon bán HH rất nhiều chủng loại giá nào cũng có.

6. Áo đắt rẻ là do chất liệu nó làm. Mình mua nhiều HH nên mình biết. Nếu bạn ở nơi cực lạnh như Canada hay Bắc Mỹ hay bạn đi đến nơi như hiking hay skiing mà mưa thật lớn và gió thật mạnh, bạn phải mua áo Amazon ghi Helly Tech Professional. Nó như máy ảnh, đây là loại chỉ dành cho dân chuyên nghiệp kể cả dân thủy thủ chuyên nghiệp sóng lớn. Kể đến là Helly Tech Performance và loại rẻ tiền nhất là Helly Tech Protection.

7. Sự khác biệt của chúng là ở chất liệu và kỹ thuật may sao cho càng mua loại cao, khả năng chống nước, gió và độ ấm của nó càng cao. Bạn nhìn hình online bạn không thể nào hình dung ra chất liệu, bạn phải mua về và sờ thử hai loại khác nhau thì bạn sẽ hiểu tại sao nó đắt tiền hơn. Mình đã mặc hai áo Helly Protection. Sau hơn một năm mặc liên tục, những nếp gấp ở đầu hai tay áo bị rách nhẹ ra. Đó là do nó tiếp xúc nhiều. Vật liệu tốt hơn nó sẽ làm tốt hơn ở những phần tiếp xúc nhiều đó và bền hơn.

8. Ở loại áo mà chống nước, bạn sẽ có cảm giác nó có cao su như plastic khi mặc (bạn mặc áo mưa ở VN bạn sẽ hiểu), nó không mềm. Chính vì nó hơi cứng cho nên nó dễ gãy để rách theo thời gian một vài năm. Với loại áo kỹ thuật cao hơn như mình nói, bạn sờ vào, vật liệu nó thật mềm bạn không cảm giác plastic. Và vì lý do này cho nên sau này mình đã mua Helly Performance cho dù đắt hơn.

9. Tất cả áo North Face hầu như đắt tiền khoảng 250 trở lên bạn mới mua được. Columbia hiệu bình dân OK, bạn ít tiền bạn có thể dùng. HH không thua NF nhưng mình nghĩa 9 so với 10. Thủy thủ và ski chuyên nghiệp đều dùng HH. Dân leo núi thì hay dùng North Face.

10. Khi bạn mua HH ở Amazon, có rất nhiều seller ngoài xen vào bán, bạn đừng nên mua họ bán và ship vì khả năng hàng giả rất cao.

Các bạn ở Saigon

11. Ở Saigon bạn không nên mua loại mình nói trên vì trời hơi lạnh của bạn rất ít không đáng để mua áo nhiều tiền như vậy. Nếu bạn muốn thử, bạn có thể mua loại áo đi mưa của hiệu mình nói và nó chỉ có một lớp, sẽ hoàn toàn thích hợp. Tùy theo chất liệu dùng trong áo nó sẽ rẻ đắt khác nhau. Tất cả áo HH mình mua đều có thể đi mưa, chống gió và chống lạnh.

Về vấn đề chọn size áo ấm khi mua online

1. Sorry hôm qua mình quên vấn đề quan trọng này vì bạn không thể nào mặc thử khi bạn mua ở Amazon.

2. Cái này là phải từ kinh nghiệm mua thực tế không thể nào lấy từ Internet xuống thành bài. Mình đã thử các loại áo theo hiệu nói trong topic và chỉ dành cho nam. Trong năm mình mua một cái Helly down jacket cho gấu rồi mình sẽ viết tiếp size cho bạn mua cho gấu nếu muốn:

- Nếu bạn mua Helly Hansen, bạn phải mua up một size ví dụ mình mặc size M, lúc đầu mua size S quá chật. Bạn phải mua size L, cái mới nhất là mình mua size L. Một điểm nhỏ là tay hơi dài chỉ một chút khi upsize nhưng không sao cả. Mùa lạnh nên dài tay ra một chút không cần mang găng tay. Nó luôn có velcro điều chỉnh ở đầu tay áo cho bạn khi cần nếu bạn muốn cao lên thấp xuống.

- Nếu bạn mua Columbia, hay mua North Face (Amazon không bán, chỉ mua chính hãng website ở Mỹ) thì phải mua down một size nghĩa là mặc M mua S. Đó là do hai hãng này size theo Tây nên nó rất to mình mặc Columbia size S mà còn hơi to một chút đó. Mua đúng size là rộng luôn.

Mình mới vào topic này nên chưa đọc hết được, nhưng có một số điểm muốn được trình bày. Thứ nhất là để các bác có kinh nghiệm như Nikonian2006 giải đáp, thứ 2 là để chia sẻ cho một số bạn chưa biết. mình sử dụng gói amazon prime ngay từ đầu và chỉ mua hàng prime mới 100% (của amazon hoặc do amazon đóng gói).

1. Liệu hàng Amazon có thật? Mình nghĩ không chắc chắn 100%. Mình mua 1 chiếc đồng hồ Tissot trên Amazon và đã nghĩ rằng ở Mẽo không có hàng giả, cứ thể sử dụng bên đó rồi về VN, thấy có nhiều đồ giả nên mang ra kiểm tra nhưng ôi thôi có dấu hiệu không phải original. Cụ thể là con quay (plated rotor) không phải màu vàng như trong hình mô tả của amazon hoặc của những người mua từ Tissot store, nhiều người đã phàn nàn và trả lại (youtube & amazon feedback). Nhưng vì về rồi nên không làm gì được nên đành feedback lại. Trước đó cũng mua 1 chiếc đồng hồ tình trạng mới 100% nhưng mở hộp ra thì có đầy nước bên trong.

2. Giá cả trên Amazon rất thất thường lúc tăng lúc giảm, trăm người bán thì đến nghìn cái giá và đôi khi chênh lệch rất lớn so với giá niêm yết. ví dụ 1 chiếc áo phông Addidas niêm yết $80 nhưng bán lại chỉ có $20. Không biết là hang thật hay fake Mẽo?

3. Đơn vị đo lường rất lung tung:
    A. cái áo sơ mi lúc thì ghi size S, M, L lúc thì ghi 14,5*32-33.
    B. Áo phông thì mặc cỡ S nhưng áo rét loại mỏng thì phải L, mua 1 cái áo rét dày 3in1 của Columbia cỡ L thì lại hơi rộng (M chắc vừa).
    Nên rất khó để mua online.

4. Mua 1 món hang nhưng không nhận được ra bưu điện địa phương cũng không thấy (đã gọi cho amazon trước) tiền mất hang không có. Nhưng nó chỉ là cái nắp đậy ống kính giá hơn $10 nên bỏ qua. Lần khác cũng mua cái áo hơn $20 trả lại nhưng vì 1 lý do nào đó tiền không vào được thẻ nhưng vì giá trị không lớn nên cũng bỏ qua.

5. Nếu chọn chuyển trong 2 ngày thì chiều thứ 6 đặt mua chiều CN đã nhận được hàng. Nhưng nếu không vội thì hàng ở rất xa chuyển đến và thường qua KY, có khi từ tận Ontario, CA, US đến trong khi ở Charlotte hay quanh đấy không có? Liệu có lãng phí cho quá trình vận chuyển dài như vậy?

Tóm lại là vẫn tức về cái đồng hồ ở phần (1.) và không hiểu nổi giá cả của amazon (2.) Mong các bác giải đáp giúp em.

Bạn trantucuong

1. Trong nhiều chuyện bạn nói ở trên trong topic mình đã nói nhiều lần mình ví dụ như sau, mình không mua tất cả hàng Amazon cho nên mình chỉ biết ở cái mình mua, và đôi khi bạn có vấn đề gì nếu bạn đã mua hàng ghi rõ Amazon bán (hay đóng gói) bạn sẽ cần phải lên chat với họ và than phiền cho họ.

2. Mình đã nói trong topic, ví dụ mình mua một loại khoảng 5 đĩa bluray, sau thời gian họ ghi rõ là mình lẽ ra nhận được mình không nhận được, họ gửi ngay lại cái mới và ship nhanh không lấy thêm đồng nào. Sau đó, do bưu điện chậm mình nhận cái ship nhanh trước (vì dùng courier nhanh) nhận luôn cái ship ban đầu. Mình lên chat nói tao muốn trả lại một parcel, Amazon nó nói thôi tao cho luôn mày đừng gửi lại. Một lần khác mình mua áo Helly Hansen nó ghi ví dụ mai ship, trễ 4 ngày không thấy ship mình chat với nó. Nó ngay lập tức ship nhanh về cho mình trong 2 ngày lấy được và chi phí kiểu ship Fedex nhanh này đắt bằng tiền mua cái áo. Nó không lấy thêm đồng nào. Một lần khác mua Neato Signature Pro cái máy này vài trăm đồng nó bị hỏng chỉ trong một tuần, Amazon yêu cầu ship lại, gửi hóa đơn cho nó nó trả tiền ship lại 100% và ship lại cái mới hoàn toàn. Mình dùng máy đó nay đã gần 2 năm chưa bao giờ biết hỏng là gì mỗi tuần mình đều phải dùng máy hút bụi này.

3. Về vấn đề giá, mình cũng đã nói, mình chỉ toàn mua hàng Amazon và warehouse bán chưa bao giờ mua seller ngoài bán trên đó, và giá thay đổi rất nhiều. Mình khôn phải là họ, mình không giải thích câu này được, mình chỉ biết là nếu mình muốn mua món nào mà không cần ngay là phải để hàng trong cart và theo dõi bằng smart phone khi nào rành, giá thay đổi nó sẽ nói. Một cách khác nếu đã xem sp lần đầu tiên không biết có phải là giá thấp hay không là phải xem camelcamelcamel.com cho sp đó. Theo kinh nghiệm của mình, camel không phải lúc nào cũng chính xác đâu, đa số là đúng nhưng có sai. Cho nên mình thường không dùng camel mà mình theo dõi giá một sp ngay ở Amazon theo một thời gian.

4. Mình xin lấy ví dụ, phải lưu ý là ví dụ này có giá mình nêu chỉ có giá trị trong ngày hôm nay 15 tháng 8 vì sau ngày này mình bảo đảm là giá sẽ thay đổi. Bạn xem link, size mình đã mua là Large và mình mua Black không phải Blue. Bạn xem link, Black Large ngày hôm nay 224 đồng trong khi Blue Large này hôm nay chỉ 90 đồng. Cả hai cái đều là amazon bán, tại sao lại như vậy? Mình không hiểu chỉ có Amazon nó hiểu, mình đã từng hỏi nó chat, nó nói là do giá supplier cung cấp thì nó đổi chứ nó không biết. Mình vừa mới mua cái áo Black Large lúc nó sale bây giờ không còn để mua, nhưng nếu mình sẽ phải mua lại mình sẵn sàng mua ngay Blue Large với giá 90 đồng vì giá đó là cực rẻ. Đây là Helly Tech Protection là loại cực tốt. Mình đã mua và mình cực kỳ hài lòng với chất lượng vải. Đã thử với nhiệt độ gần 0 độ và bảo đảm ấm đúng như mô tả.

https://www.amazon.com/Helly-Hansen-...n+approach+cis

5. Khi có điều kiện mình chỉ mặc Black vì mình đi làm nó rất dễ mặc, khi nào đi chơi mình muốn mua HH màu thật sáng vì nó thật đẹp. Mình vừa mới mua một cái áo Squamish 3 trong 1 HH ngay tuần sau thấy ngay cái Approach sale tiếp mình mua luôn vì bây giờ mua lại đúng cái đã mua giá 220+ đồng.

Mình đã post riêng ra một topic, về hai vấn đề bạn mua đồng hồ giả nếu bạn muốn mình trả lời tại sao, bạn hãy gửi screen shot lên đây hai đồng hồ của bạn cho thấy bạn mua của ai bán cho mình xem. Tất cả người mua đều có lịch sử order hàng trong account. Mình chỉ cần thấy xem ai bán. Mình chưa bao giờ mua Tissot ở Amazon, nhưng mình đã từng mua hàng vài trăm đồng của Amazon bán chưa bao giờ mình thấy họ bán đồ giả. Cho dù giả sử mình có thấy giả đi nữa, khi mua về mình sẽ báo cho Amazon biết, nó sẽ nhận lại hàng trả lại tiền đầy đủ và trả luôn cả tiền ship trả lại nếu có. Và chính vì lý do đó cho nên chưa bao giờ mình phải chần chừ để mua hàng do chính Amazon bán vì mình biết cho dù có bị bất cứ vấn đề gì, họ đều bồi thường đầy đủ mình không hề bị thiệt hại.

Đã có bạn trong topic mua tông đơ Wahl mang về VN đã dùng không thích quá ồn, báo Amazon nó cho luôn cái máy trả lại tiền 100% khỏi ship trả lại. Thông tin ngay trong topic. Trong forum mình có rất nhiều bạn mua hàng Amazon bán mình chưa thấy than phiền cho mình là Amazon bán hàng giả cho nên bạn sẽ cần phải gửi screen shot hay link lên đây cho thấy đúng là seller bạn đã mua trong link, rồi chúng ta xem bạn đã mua thế nào.

Chiếc đồng hồ bị nước vào đã được trả lại, chiếc Tissot thì không giống với hình minh họa của Amazon đây cũng là sơ xuất không kiểm tra lúc nhận hàng. Còn screen shot của đơn đặt hàng em xin gửi kèm.
    1. Đơn đặt hàng
    Amazon by Trantucuong, on Flickr
    2. Invoice
    Amazon2 by Trantucuong, on Flickr
    3. Hình thực tế
    DSF3257 by Trantucuong, on Flickr

Lúc đặt hàng thì không có Ships from and sold by Amazon.com nên đành chọn Sold by Watchsavings and Fulfilled by Amazon. Do không cần ngay nên chọn No rush, đáng lẽ nên đợi vài hôm do amazon trực tiếp bán chắc sẽ không thế, nhưng thấy người bán này cũng được đánh giá rất cao nên mua luôn.
    Mong ý kiến của bác!

1. Cám ơn bạn đã bỏ thời gian gửi hình ở trên, nếu bạn đã đọc toàn bộ topic này hoặc sẽ đọc, bạn sẽ thấy mình không bao giờ mua hàng giá cao của seller ngoài trên Amazon bán. Mình chỉ mua Amazon bán và mới nhất mình chỉ mua một lần Amazon warehouse bán. Mình vừa mới gửi bài trong topic này cách đây vài tuần cảnh báo không mua hàng của seller ngoài bán.

2. Khi bạn mua seller ngoài như cái Tissot bạn mua ở watchsavings, amazon nó chỉ chịu trách nhiệm đóng gói và phục vụ trả hàng. Nó không bao giờ chịu trách nhiệm bảo đảm là hàng phải thật cho bạn. Đó là trách nhiệm của seller ngoài. Nó chỉ gửi hàng cho Amazon để đó và ship đi. Giả sử như bạn biết đồng hồ, bạn nhận về chưa đeo thấy hàng giả, bạn trả lại Amazon sẽ trả tiền lại hoàn toàn cho bạn. Seller nó bán cho bạn nó chỉ cho bạn trả lại (không sử dụng) trong 30 ngày nay đã quá hạn.

3.Mình chỉ đề nghị bạn nếu đã chưa làm, vì bạn mua trực tiếp ở Amazon, bạn có số order bạn hãy lên chat với Amazon và cho biết về việc hàng giả và bạn nói bạn có thể gửi kèm chứng minh của cửa hàng mở ra cho bạn có giấy tờ hẳn hòi đây là hàng giả và bạn hỏi Amazon sẽ giải quyết thế nào xem nó có nhận lại hàng trả tiền lại hay không. Chuyện này mình không rành, bạn phải chat thì bạn mới rõ được.

4. Chỉ có hai seller ngoài bán đồng hồ ở Amazon mà mình hoàn toàn tin tưởng là bán hàng thật và một trong số đó mình và nhiều bạn ở đây đã mua đồng hồ đắt tiền là Jomashop và Ashford. Cả hai thằng này đều có website riêng nếu muốn mua tùy theo ở đâu (rao ở Amazon hay website của nó) giá rẻ hơn.

5. Mình chỉ một lần nữa nhắc nhở lại tất cả những ai mới vào đọc topic này không bao giờ mua đồng hồ đắt tiền từ những seller ngoài ở Amazon. Chỉ mua của amazon bán nếu nó có hàng, trừ phi bản thân bạn có trình độ biết đồ giả và phải kiểm tra ngay tại Mỹ để trả lại ngay lấy lại tiền 100%. Nếu đã mang về VN xài rồi biết đồ giả thì rủi ro không trả lại được là rất cao. Amazon không bao giờ bảo đảm hàng đó là hàng thật vì không phải hàng của nó.

6. Cách đây vài tuần có một người mua hàng seller ngoài nó ship sai ship đồ version cũ (khi quảng cáo version mới), về đến mới biết may là chưa dùng nó vẫn cho trả lại và phải tốn rất nhiều tiền ship lại Mỹ do xách tay không có khả năng kiểm tra hàng tại Mỹ chỉ biết nhận xong mang ngay về VN. Mình đã nói trong topic.

Cảm ơn bác Nikonian2006! Đây cũng là 1 kinh nghiệm để lần sau quay lại mua hàng được như ý muốn, không còn có bực tức như lần này.

Trang 36 / 42 Đầu tiênĐầu tiên ... 263435363738 ... Cuối cùngCuối cùng