Trang 38 / 42 Đầu tiênĐầu tiên ... 283637383940 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 371 đến 380 / 417

Chủ đề: Kinh nghiệm khi mua online ở nước ngoài (trừ ebay) phòng lừa đảo

Mình viết vào topic này vì không muốn trang trôi quá mau các bạn khác không biết. Nếu bạn đã chưa biết thì bạn vào trong link trong đây http://www.lenshoods.co.uk/.

Trong link này nó thiết kế sẵn kích thước hood cho các loại lens của bạn, hãy vào trong đó chọn. Cách dùng là bạn phải in nó ra giấy cứng và màu đen (hoặc thật đậm để chống ánh sáng tương phản vào ống kính). Mình ví dụ cái hood mình cần in ra nó ghi là giấy A2 thì bạn phải in đúng ra, sau đó cắt theo hình nó ghi và xếp lại làm hood cho ống kính của bạn. Giải pháp này sẽ cần khi nào bạn đi xa mà bạn không muốn đem hood của bạn theo nó quá to, hay kồng kềnh, bạn chỉ cần cái gì tạm thời dùng có thể xếp nhỏ lại vào trong balo dễ dàng và mang đi đường cho nhẹ. Với những ai mà chụp action hood ống kính họ to và nặng, link này sẽ giúp cho họ.

Ngoài ra, với những ai dùng hood của dòng lens cũ mà nó toàn lằm bằng sắt nặng to đùng cho long tele-lens, nếu bạn muốn cái nào mỏng bền bỉ và xếp lại gọn gàng bạn có thể tìm xem hiệu Aquatech của Mỹ bán. Giá nó khoảng 140-170. Nếu những ai đã từng phải đi mua lại hood gốc Canon/Nikon cho lens dài thì bạn sẽ thấy giá mình nêu đó là rất rẻ so với mua hood gốc (vốn bằng tiền bạn mua một cái lens 70-200mm).
    Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

Em chia sẽ 1 chuyện về amazon. Em mua 1 vòi nước của 1 hãng trên amazon và có fulfilled by amazon.
    Sau khi mua thì em quên mất vì chưa cần dùng nên ko để ý. Sau gần 4 tháng em mới nhớ và mở account để xem list hàng order. Thấy ghi là giao hàng sau 3-5 ngày, và hàng đã ship rồi.

Em vào trang chính của hãng bán hàng thì nó đã dẹp, quá trời 1 sao đánh giá hàng ko tới. Em xem thủ tục thì thấy mình phải khiếu nại trong 3 tháng từ ngày dự định giao hàng. Mà em thì quá tg đó rồi, nhưng vẫn khiếu nại vì số tiền ko nhỏ.

Có lẽ thằng bán hàng đã trốn, lỗi này ko cần xác minh vì quá nhiều người kiện cáo. Nên sau khi khiếu nại thì chừng 1 ngày sau là có thông báo trả tiền lại mà ko hỏi thêm gì về quá hạn...Vậy là rất hài lòng với amazon. Giờ em chủ yếu mua trên đó, ít khi ra tiệm mua. Có lẽ tương lai ko xa thì loại hình bán lẽ cửa hàng sẽ rất khó khăn để cạnh tranh với ông lớn này.
    Điều em thấy tiện lợi nhất khi mua onl là mình có thể xem review về sp để biết nó tốt hay ko? Trong khi ra mua ở tiệm thì rất may rủi, có nhiều tiệm danh tiếng nhưng bán sp ko tốt vì chính tiệm họ cũng ko biết, cho tới khi bị trả nhiều thì họ mới thay nhà cung cấp.

Amazon hay ebay hình như vẫn chưa ship thẳng trực tiếp về VN phải không nhỉ ????

Quote Được gửi bởi quanlamngoc View Post
    Amazon hay ebay hình như vẫn chưa ship thẳng trực tiếp về VN phải không nhỉ ????
    Không bạn ạ, vì chính sách "hải quan" ở VN khá phức tạp nên họ vẫn chưa ship về VN. Mà có ship về VN chắc cũng ko ai dám ship :D

Em xin chia sẻ thêm về dịch vụ khách hàng của AMZ. Đầu năm em có mua rất nhiều hàng trên AMZ và địa chỉ ship là nhà riêng. AMZ ship hàng sẽ để trước cửa nhà và không thông báo gì hết. VÌ thế vài món hàng của em đã bị lấy mất. Và em đã viết email cho AMZ về các món hàng bị mất (tổng giá trị lên đến $500), và AMZ đã lập tức offer : hoặc là sẽ giao lại các món đó, hoặc là sẽ refund 100%. Thế là em chọn refund, vì mình biết là do người xung quanh lấy, có ship lại nguy cơ mất cũng rất cao. Và sau này khi mua hàng em luôn chọn ship vào LOCKER (là các hòm thư chỉ có mã mới mở đc, thường đặt ở các cửa hàng Seven Eleven)

Ngoài ra, em có mua chai nước hoa của AMZ giá $100. Sau khi xài thử đã viết mail complain "nước hoa nhanh bay mùi quá", thế là AMZ refund 100% và bảo là ko cần gửi lại chai nước hoa, có thể làm gì với chai nc hoa đó tùy thích. Ở đây em cũng chia sẻ một chút về nước hoa trên AMZ (do chính AMZ bán), đây hoàn toàn là nước hoa AUTHENTIC. TUY NHIÊN, những chai nước hoa đó có thể để lâu ngày, nên nó đã bay bớt mùi. Các bác thấy thường nước hoa hay được khuyên nên để trong tủ mát là vì để giữ mùi. Tóm lại nước hoa do AMZ bán: hàng thật- chính hãng: ĐÚNG, đảm bảo chất lượng: KHÔNG CHẮC CHẮN. Em cũng recomment một vài nơi bán nước hoa AUTHENTIC + ĐẢM BẢO CHẤT LƯỢNG: sephora, macys, nordtrom, fragrancenet
    trắng tay :(

Em thường dùng dịch vụ của các bác chuyên ship hàng Mĩ, nhưng trả trước 100%, giá rẻ nhưng cũng mất 2,3 tuần mới về đến VN

1. Mình ghi ở đây vì topic này bài ít trôi đi và sẽ để lại cho mai sau cho các bạn nào mới vào forum đọc vì kiểu review này ở VN viết tiếng Việt là rất ít thấy không nhiều.

2. Vào tháng 9 năm ngoái trong topic ebay mình đã nói với bạn là mình mua USB này Sandisk xem link (hàng mua như link loại 128GB). Mình mua size đúng như loại 7 plus của gấu dùng (lúc đó) và chỉ dành copy tự động hình (và contacts) cho gấu phòng hờ iphone bị mất sẽ mất hết hình. Xem link hàng https://www.amazon.com/dp/B01CIEBXZG...ing=UTF8&psc=1

3. Nói về chức năng nó rất tuyệt, download app ixpand về và gắn nó vào, nó sẽ tự động chép hết hình và contacts (nếu muốn contacts) vào trong thẻ. Mỗi lần sau gắn vào nó tự động save hình mới cứ thế nó làm. Ở mặt này mà dành cho người sử dụng không yêu thích kỹ thuật và phải thật đơn giản thì nó rất xuất sắc, không cần phải bấm nhiều chức năng. Sau khi copy xong ra thì bạn copy từ USB ra ổ cứng backup thêm thì hình sẽ rất an toàn không thể nào bị mất (trừ phi tai nạn lớn ví dụ như nhà bị tiêu hủy hoàn toàn chẳng hạn thì cái này là xui quá phải chịu).

4. Khi gấu chuyển sang iphone x, mình đem USB gắn vào và nó copy tất cả hình từ 7 plus sang X rất dễ dàng không cần phải làm gì cả để đó vài giờ nó copy vài chục GB sang rồi hình sẽ có hết trong iphone mới.

5. Sau khi dùng một tháng, mình gắn USB vào X trở lại để backup ở iphone mới, nó bị lỗi báo lên không backup được. Mình dò tìm support Sandisk thì thấy là nhiều người bị không phải mình, lỗi hardware phần cứng USB nó không hiểu iphone X. Mình thử lại iphone cũ hơn mình dùng nó vẫn hiểu ngay. Kết quả USB kia không work với iphone X.

6. Trong link trên nếu bạn xem review mới ra từ tháng 12 năm 17 sẽ thấy reviewer Amazon nói nó không work với iphone X. Mình nghĩ là iphone 8(s) cũng không work.

7. Sáng nay mình chat Amazon báo cho nó biết việc này. Vài phút sau agent trên chat cho biết nó đã order cái mới và sẽ ship express ngay cho mình cái mới và cho luôn cái cũ không lấy lại. Mình nói nó, tao rất biết ơn và không cần phải express shipping vì số tiền ship tốn rất nhiều gần bằng cả USB mới. Nó nói không, đây là chuẩn nên không phải là tiền, vấn đề khách mua nhiều lâu năm như mình thì quan trọng là mình hài lòng và ủng hộ Amazon tiếp tục.

8. Mình muốn cho bạn biết là mình mua đã 4 tháng rồi, hàng bị hỏng mà nó bảo hành như trên thì không trách sao ông chủ Amazon đang là người giàu nhất thế giới. Bây giờ mình có hai cái cái cũ thì mình để dùng cho mình luôn, cái mới Sandisk sx cho iphone X thì cho gấu. Mình cảm thấy không hối hận đã chọn mua hàng Amazon, mình vừa mới mua thêm case hiệu Casetology cho iphone của mình nữa thì mình thấy hiệu này rất tốt gấu đang dùng mà giá rất rẻ so với hiệu khác. Khi nào mua về đến (hàng 15 Jan mới có bán lại) mình sẽ viết tiếp theo.
    Được sửa bởi Nikonian2006 lúc 10:58 AM ngày 09-01-2018 Reason: Sửa link hàng USB bán bị ghi sai khi post lần đầu

Hôm trước em mua cái máy cũ của Nikon, pin đã ở mức thứ 4. Em email nói là mua máy rating tốt mà pin vậy thì ko tương xứng với máy. Họ gửi cho em thêm cục pin ở mức 3. Mua qua ebay, chọn seller tốt uy tín thì họ chăm sóc cũng ngon ko thua gì Amazon. Nhất là khi đấu giá, trang uy tín thì nó ko sài tay trong nâng giá.

1. Mình viết bài dưới trong topic này thay vì topic ebay bởi vì bài viết không trôi nhanh và trong thời gian ngắn nó sẽ có thể giúp cho bạn nào vào forum hay google và tìm ra bài này bởi vì không có nhiều người viết cái này bằng tiếng Việt cho bạn, tiếng Anh thì nhiều tiếng Việt mà review sâu là hiếm lắm bởi vì không có nhiều người chịu viết.

2. Nếu bạn đã chưa biết mình ở forum (ví dụ bạn google bài viết hay bạn mới vào), mình có dùng nhiều loại tai nghe khác nhau từ loại nhỏ in ear cho đến loại lớn over ear dây và không dây từ Bose, JBL đến Sony hay Beats cho nên ở vấn đề này mình hiểu chi tiết của nó và mình biết nghe loa hay hay dở. Nói ra việc này mình chỉ có một ý là người viết có hiểu biết sâu về vấn đề mình không có ý nào khác ngoài ý này cả khi viết cho bạn đọc.

3. Hôm kia mình mới vừa mua xong Sony 1000mx version 2 xem link hiện tại đang là sự lựa chọn mua hàng ở Amazon https://www.amazon.com/Sony-Noise-Ca...ds=sony+1000mx. Mình mua màu vàng vì nó đẹp hơn như Beats v2 mình có thay vì màu đen như trong link. Đây là sp mới ra bạn thấy trong link ra đầu tháng 9 năm 2017 sau khi Sony không chơi lại với Bose 35 ở 1000mx v1.

4. Khi chọn cái này mình đã nghe Bose 35v2, Beats Studio v3, Audio Technica DSR7BT (xem link https://www.amazon.com/Audio-Technic...eywords=dsr7bt) và Senheisser 550 tất cả đều là không dây và đều mới ra giá như nhau (hầu như). Có thể nói đây là tai nghe hay nhất và một trong những cái cao giá nhất. Shop không có tai nghe BW model PX xem link https://www.amazon.com/Bowers-Wilkin...0&sr=1-1-spell nên mình không nghe được nó nhưng mình dùng loa BW loại lớn ở nhà cho nên hiệu này mình không lạ gì chắc chắn là nghe hay.

5. Nếu như bạn nào không hiểu về những cái này và đủ khả năng muốn mua một cái thì bạn xem thông tin mình ghi bên dưới sau khi mình đã nghe hết những cái đã nêu và lý do tại sao mình lại chọn Sony.

còn tiếp.

Trong tất cả các tai nghe over-ear loại lớn và không dây ở trên, bạn nhớ:

(i) Nếu bạn hay đi máy bay muốn được yên thì bạn phải mua Bose 35v2 và không bao giờ nên bỏ thời gian đi tìm hiểu hiệu khác. Noise cancelling của nó là số một không thằng nào qua được Sony 1000 ở trên cũng gần gần 95-100 chứ không như Bose. Nếu bạn không có tiền bạn có thể mua Bose 25 wired và gắn adapter vào như mình thì nó như wireless và mình đang dùng cái này đã mua từ rất lâu chỉ là nó không nghe hay bằng Bose 35 v1 hay v2 (current).

(ii) Nếu bạn như mình hiểu sâu audio yêu cầu nghe nhạc phải hay và phải có NC để chống ồn thì phải mua Sony 1000v2 như mình mới ua. Âm thanh của cái này cực hay ăn đứt hẳn Bose 35. Bạn phải là người hiểu được audio thì sẽ thấy được cái hay của Sony so với Bose ở mặt này. Không phải có nhiều người hiểu sâu về audio cho nên họ nghe cả hai họ không nhìn ra được cái hay.

(iii) Cái dở khác của Sony so với Bose là Bose đeo cực nghe bạn không hề cảm thấy ép vào trong tai bạn ở nơi nắng nhiều như VN bạn không thấy hầm mồ hôi may là mình ở xứ lạnh hầu như nên không bị nắng như VN không mồ hôi nhưng mình hình dung ra được. Cho nên nếu không vì audio hay thì phải mua Bose.

(iv) NC ở các hiệu khác đều dở chỉ trừ Bose hay Sony mới. Senheisser 550 nghe hay hơn cả Sony cái này là hiệu Sen nổi tiếng như BW. Mình không có cơ hội nghe BW PX ở trên nhưng mình tin rằng nó rất hay ở âm thanh vì giá bán là giá high end không phải cho bình dân. Nếu như với bạn âm thanh là quan trọng và bạn không cần NC tốt như Bose triệt tiếng ồn thì bạn mua loại trong mục này nó hay. Cái Sony và Sen hầu như không khác nhau phải rành audio mới thấy Sen nghe hay hơn.

(v) Mình nghe thử Audio Tech model đã nêu, ôi nghe nó thật hay có thể nói là hay hơn hẳn tất cả các loại mình ghi trong bài. Tuy nhiên, nó không có NC nghĩa là chỉ nên nghe khi ở trong phòng im lặng nếu đi ra ngoài tiếng ồn lọt vào là mất hay ngay. Tiếng ồn là kẻ thủ lớn nhất của âm thanh. Đây là lý do mình loại ngay bởi vì mình cần phải đi máy bay cần im lặng hoàn toàn để mình ngủ cho yên khi bay xa.

(vi) Cuối cùng mình chọn Sony không lấy Bose 35v2 vì mình đã có 25 wireless và mình cần nghe âm thanh hay trong lúc bình thường. Nếu bạn đi xe lửa hay không đi máy bay NC của Sony rất tốt nó triệt hầu như tiếng xung quanh. Hôm nọ có người đứng kế mình nói thank you mình không nghe được chỉ nhìn và biết đang nói thôi. Với Bose, không cần nghe nhạc NC cũng tốt. Với Sony nên phải nghe nhạc thì bạn sẽ thấy tiếng ồn xung quanh mất hẳn.

(vii) Khi dùng tai nghe Sony hay Bose, phải nhớ là phải nhìn xung quanh khi đi vì bạn không nghe được tiếng ồn. Ở VN chắc là bạn không dám đeo tai nghe này đi ngoài đường chở ở nước ngoài thì đeo đi bộ là phải cẩn thận hơn khi qua đường. Con and Pro khi dùng NC thật tốt.

(viii) Với tai nghe tốt, nguồn nghe phải tốt. Nếu bạn chọn nguồn dở cái dở của nó sẽ lòi ra ngay cho nên mua tai nghe hay thì nguồn phát nó phải hay theo đừng mua xong nghe mp3 128kbs.

Mình chỉ nói thêm sơ qua về Beats Studio v3 cho bạn mình đã vào Apple store nghe, NC của nó không thể nào bằng Sony hay Bose đã nêu ở trên. Âm thanh Beats vẫn theo truyền thống của v2 là tiếng bass nghe hay còn những cái khác so với hiệu tương đương (Sony) chẳng hạn thì không hay bằng và đây là lý do vì sao mình đã loại Beats ra ngay từ đầu khi chọn mua tai nghe tuần này. Theo mình khả năng chống ồn là một khả năng quan trọng nếu bạn phải đi nhiều ngoài đường và không thích tiếng ồn lọt vào khi bạn đang nghe nhạc kể cả đôi lúc bạn không nghe nhạc nhưng bạn không muốn nghe tiếng ồn.

Nó chỉ có 22 giờ nghe mỗi lần sạc pin trong khi Sony đến 30 tiếng ở mặt này nó vẫn thua Sony. Bạn vẫn nên mua Beats khi nào bạn chỉ nghe DJ. Cái hay của Bose là không cần nghe nhạc NC vẫn tốt bạn ngủ máy bay không cần nghe nhạc.

Trang 38 / 42 Đầu tiênĐầu tiên ... 283637383940 ... Cuối cùngCuối cùng