Trang 3 / 42 Đầu tiênĐầu tiên 1234513 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 417

Chủ đề: Kinh nghiệm khi mua online ở nước ngoài (trừ ebay) phòng lừa đảo

Chào bác Nikonian,

Bản thân em rất cảm ơn bác về những gì bác đã chia sẻ, em là người mới bắt đầu mua hàng ở ebay trong thời gian gần đây và những hướng dẫn của bác đã giúp em rất nhiều trong việc lựa chọn và mua hàng.

Có một sự việc em mới gặp ngày hôm nay, em đã thắng 1 cái bid mua lens trên ebay và đã chuyển tiền cho người bán. Nhưng vì địa chỉ gửi hàng và nhận hàng ở 2 đầu nước Mỹ nên người bán yêu cầu em phải trả thêm vài đồng nữa cho tiền ship. Điều này làm em thắc mắc vì trước giờ em mua 2 cái lens khác đều chỉ trả tiền ship theo đúng như mô tả ban đầu. Như vậy trong trường hợp này em nên xử lý như thế nào ạ?

Bạn gk2102

1. Lúc trước mình gửi bưu điện về một cái Nokia earphone tặng cho bạn nhưng mấy chú hải quan đã vô tình giữ lại của bạn để dùng và bạn không bao giờ nhận được nhưng mình vẫn nhớ tên bạn sau này có dịp mình sẽ đền lại cái khác tương đương.

2. Khi mà bạn và các bạn khác bắt đầu có tranh chấp trong hợp đồng dân sự, điều đầu tiên hết là bạn phải đọc lại hợp đồng do người bán quy định trước khi bạn mua. Những thay đổi đơn phương của một bên sau khi chấp nhận và trả tiền xong nếu không có đối phương đồng ý là không có hiệu lực trong hợp đồng.

3. Vì vậy, bạn coi xem có còn nhớ hay lưu lại description mà người bán nói hay không nhất là ở phần shipping. Nếu mà có thì bạn hãy lịch sự pm lại trong ebay và cho biết là trước đây đã thỏa thuận bây giờ có thể bỏ số tiền thêm được không.

4. Nếu như không có điều khoản rõ ràng về shipping trước đó thì bây giờ hoàn toàn là thỏa thuận giữa bạn và họ. Khi bạn thấy lens này không đáng bỏ thêm một vài đồng thì bạn email lại và yêu cầu trả lại tiền không ship nữa. Nếu đáng mua thì thỏa hiệp vì một hai đồng cũng không sao 50-50 và rút kinh nghiệm cho lần sau khi xem về shipping. Một vài đồng để học kn cũng đáng.

5. Nếu như hai bên vẫn không thỏa thuận thì phải lưu ý thời hiệu của paypal khi gửi than phiền dispute resolution và gửi cho họ. Việc này mình đã nói ở bài trước. Sau đó chờ paypal/ebay điều tra và xử lý. Nhớ báo cho nó biết là thỏa hiệp đã không thành công. Điều này hoàn toàn phù hợp với tòa án ở bên mình là hai bên phải thỏa hiệp trước nếu không thành công mới kéo ra xử hearing để tránh kéo dài.

Phải dùng ebay message

6. Khi đã có tranh chấp, hoặc trong tất cả tình huống giao dịch trên ebay, vui lòng không bao giờ kéo ra ngoài ebay nói chuyện. Phải dùng ebay msg và lưu lại tất cả cho đến khi nào giao dịch hoàn tất lâu sau đó rồi xóa đi. Bằng chứng viết luôn luôn lúc nào cũng quan trọng trong giải quyết tranh chấp.

7. Nếu biết sẽ báo cáo cho dispute resolution biết, xin vui lòng phải dùng lời lẽ lịch sự trong giao dịch, viết vào vấn đề và bỏ qua những từ ngữ biểu cảm thái độ khó chịu hoặc harass người kia vì những từ đó không có lợi cho dù người kia có làm như vậy đi nữa. Đây là kinh nghiệm. Đừng để người phân xử có cái nhìn thiếu thiện cảm về mình cho dù mình đúng.
    Được sửa bởi Nikonian2006 lúc 09:42 AM ngày 22-05-2013
    Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

Ebay có cái shipping calculator, nó dựa trên tính toán online của các hãng vận chuyển Mỹ (Fedex, UPS, USPS) bằng cách nhập khối lượng và kích thước kiện hàng, cũng như zip code của nơi gửi và nơi nhận. Bidder chỉ việc nhập code nơi nhận hoặc nước nhận là ra. Nhiều trường hợp seller lười không nhập thông số, hoặc cái calculator này không chính xác, hoặc có phát sinh sự cố gì đó... thì seller sẽ gửi invoice cho bác, bao gồm giá win + shipping (updated).
    Tốt nhất bác contact seller regarding Shipping để hỏi tại sao shipping lại cao hơn lúc trước. Thật ra thêm vài đồng cũng không đáng là bao, không cần thiết phải mở dispute case.

Về chuyện shipping nhiều khi em chứng kiến cũng như xảy ra với bản thân em lắm chuyện vui. Ví dụ như có lần em thấy cái balo shipping tận $45, trong khi bình thường chỉ là $20 thôi. Có bidder hỏi seller chuyện này và seller trả lời (đại khái): Cảm ơn mày đã hỏi về điều này. Thứ nhất là tao sống ở vùng nông thôn, tao lái xe mất 30" mới đến bưu điện. Thứ hai là packing cái này tốn thời gian công sức của tao. Vì vậy tao charge $45 shipping và tao nghĩ thế là hợp lý.

Chuyện thứ hai là em mua 3 hộp giấy ảnh, em bận chưa pay ngay được. Sau 6 ngày thì seller mở unpaid case, 2 ngày sau thì em pay và case closed. Sau đó 2 tuần em chưa thấy shipped, em hỏi seller là "tao tự hỏi không biết mày đã ship hàng của tao chưa?" thì seller trả lời "xin lỗi mai tao sẽ ship cho mày. Tao sẽ bonus 1 hộp giấy nữa cho việc chậm ship này". Sau đó quả đúng là em nhận được 4 hộp tất cả.

Một chuyện khác là anh bạn em mua hàng từ Ý, lúc nhận mở gói hàng ra thì thấy seller gửi tặng kèm cả 1 thanh sô cô la, nghe anh bạn em kể lại là ăn rất ngon. Mấy cha Ý đúng là hào hoa lãng mạn thật :D.
    Quote Được gửi bởi gk2102 View Post
    Chào bác Nikonian,

Bản thân em rất cảm ơn bác về những gì bác đã chia sẻ, em là người mới bắt đầu mua hàng ở ebay trong thời gian gần đây và những hướng dẫn của bác đã giúp em rất nhiều trong việc lựa chọn và mua hàng.

Có một sự việc em mới gặp ngày hôm nay, em đã thắng 1 cái bid mua lens trên ebay và đã chuyển tiền cho người bán. Nhưng vì địa chỉ gửi hàng và nhận hàng ở 2 đầu nước Mỹ nên người bán yêu cầu em phải trả thêm vài đồng nữa cho tiền ship. Điều này làm em thắc mắc vì trước giờ em mua 2 cái lens khác đều chỉ trả tiền ship theo đúng như mô tả ban đầu. Như vậy trong trường hợp này em nên xử lý như thế nào ạ?
    Bán đồng nát, chụp lens cỏ...

Các bạn

1. Adorama hiện nay đang sale máy 60D brandnew nếu bạn mua theo gói bạn sẽ có thể tiết kiệm 300 đồng giá hiện tại có rebate là 699 đồng mua ngay tại Mỹ và không có tiền shipping. Nếu bạn chọn mua hàng cũ giá sẽ giao đông 519 đồng tùy rating http://www.adorama.com/ICA60D.html

2. Họ cũng đang bán một máy 5D rate E+ giá 689 đồng. Hình ảnh rate E+ bạn sẽ nhận hàng thế nào em đã gửi hình lên cho thấy em không lập lại. Em bảo đảm máy này chỉ tồn tại một vài ngày. Lần trước em nói máy LN- dòng 5D này ngày hôm sau bay liền.

3. Vào thời điểm hiện tại máy 5D, 1ds2 và 1d3 mà ra vào tình trạng LN-, EX+, E+ hoặc 9 tùy theo mỗi cửa hàng là bay ngay. Bạn rất khó khăn để kiếm ra một máy 1ds2 (ví dụ) mà tình trạng còn mới cứng trầy nhìn phải thật kỹ mới thấy và chỉ vài nghìn tấm để mua ở Mỹ hiện tại. Cho nên phải nhanh tay nhờ người thân ở Mỹ mua giúp. Ở vn mà kiếm máy thế này em không thấy có em chưa thấy trong BMB có cái nào như vậy. Nếu có chắc bay liền với giá 25 triệu.
    Được sửa bởi Nikonian2006 lúc 08:01 AM ngày 23-05-2013
    Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

Chào mọi người,
    Hiện tại em đang ở Dallas, Texas. Em làm việc cho chi nhánh công ty ở Việt Nam và họ đưa qua đây đào tạo. Trong mấy tháng ở đây (trong năm 2013) em có mua, bán một số máy ảnh thông qua các trang web Ebay, amazon, KEH, Craigslist. Kinh nghiệm của em như sau:
    - Trên Ebay: em có mua tổng cộng 3 cái máy ảnh, và bán 2 cái:
    + Đầu tiên là 1 cái máy ảnh Panasonic FZ35, giá em mua + ship là 115$. Họ nói là Used-Good condition, như vậy là ngầm hiểu chỉ có máy ảnh, pin và sạc, không phải origin box. Người bán chỉ có 2 feedback, đều là positive. Khi em nhận máy thì thấy người bán đặt máy trong 2 lớp xốp để bảo đảm. Sau đó em để lại 1 positive feedback, thì người bán gửi thư cảm ơn, và nói nếu không thích thì cứ trả lại (mặc dù khi rao bán họ không cho trả lại).
    + Tiếp theo em mua 1 cái máy Pentax Kr Like new, full box. Vì em canh nửa đêm để bid + chọn bid tự động nên giá mua + ship tổng cộng là 270$. Người bán là lần đầu bán trên Ebay, không có feedback. Theo mô tả khi mua là máy ảnh còn rất mới do rất ít sử dụng. Khi em nhận được máy thì tốt hơn mong đợi rất nhiều. Em gửi thư cảm ơn nó. Nó reply, nói là 2GB thì không đủ xài, và nói em nên đi mua 1 cái 8GB do trên Radio Shack đang giảm giá loại này. Kết quả là em đã mua 1 thẻ 8GB Sandisk giá 9$.
    + Lần thứ 3 em mua 1 con Canon 30D từ một người bán có feed back rất tốt (99.7%). Theo mô tả là LCD có 1 số vết trầy không đáng kể, và không chấp nhận trả hàng. Giá bán trọn bộ là 250$, không có grip. Lúc em nhận được thì máy và lens rất tốt, nhưng khe chứa thẻ CF bị gãy mất 1 pin. Em gửi email ý kiến, nó nói trước khi đi nó test vẫn bình thường, chắc là do vận chuyển. Nó hỏi em nếu muốn giữ lại xài thì có thể mang ra tiệm Canon để thay cái khe cắm khác, hết bao nhiêu nó sẽ trả lại. Em nói là muốn trả lại. Nó hỏi là trả lại thì mày sẽ lấy gì mà xài. Trả lời xài tạm máy PnS. Nó xin lỗi và nói sẽ gửi 1 số quà tặng cho em (sau khi em đã trả lại máy và lấy lại tiền). 1 tuần sau em nhận được hộp đồ nó gửi, gồm có 10 cục pin duracell còn nguyên box (loại 1800mAh, hạn sử dụng 12/2018), 2 cục pin sạc và 1 cục sạc pin, và 1 hộp vít :D.
    Kết luận của em trên Ebay: thượng vàng hạ cám, ở đâu cũng có thạch sanh lý thông, nhưng thạch sanh vẫn nhiều hơn. Quan trọng nhất là đọc kỹ mô tả, coi hình. Nếu nó lừa mình thì mình lấy tiền lại, do mình thanh toán bằng Paypal nên nó cũng không lấy tiền liền được nên cũng không cần phải quá lo lắng quá về chất lượng. Giá thì rất rẻ nếu chịu khó theo dõi (không nơi nào rẻ bằng, đặc biệt là không có thuế).

- Trên Amazon:
    + Lần đầu em mua của Amazon warehouse deals (tức là hàng tồn và Amazon thanh lý. Đều là hàng mới hoặc gần như mới, Amazon đảm bảo chất lượng và giá khá rẻ). Em mua 1 Olympus Pen E-PL1 giá tổng cộng là 219$ (đây là lần đầu tiên em xài máy ảnh ống kính rời). Xài vài bữa em thấy cần phải mua cái máy ảnh xịn hơn nên trả lại cho Amazon (trong vòng 30 ngày) và nhận lại đủ 219$. Lúc điền form trả lại thì nó hỏi em là tại sao trả lại, em nói là bên Ebay có giá thấp hơn.
    + Lần thứ 2 em mua trên Amazon là mua 1 cái máy ảnh cóc. Theo quan sát của em thì nhiều người bán trên Amazon là lâu lâu mới bán nên feedback cũng không quan trọng lắm, tuy nhiên chất lượng thì sẽ không cao như mong đợi, do cái gì khó bán trên Ebay thì thường được bán trên Amazon.
    + Lần thứ 3 là em bán lại con Canon 30D mua từ KEH, và phải trả cho Amazon tổng cộng là khoảng 10%.
    Kinh nghiệm của em: Em không thích Amazon lắm do phải chịu thuế, phí (8%) và giá cao, tuy nhiên mua của Amazon (ship and sold by Amazon) thì chất lượng đảm bảo. Của người khác bán trên Amazon thì hên xui. Ship rất nhanh.

- Trên KEH:
    Em chỉ mua duy nhất 1 em Canon 30D (em có đam mê mãnh liệt với các dòng XXD của Canon, nhưng giá chua chát quá nên phải xài em 30D). Giá em mua là 170$ cho body EX, và 56$ cho len kit 18-55mm EX+. Theo em thấy thì trên KEH thì nên chọn các sản phẩm được đánh giá EX trở lên (mặc dù hơi đắt hơn). Chất lượng rất tốt và ship hàng nhanh. Hỗ trợ khách hàng nhiệt tình.
    - Trên Craigslist: Em có mua 2 máy ảnh (và bán 2 máy ảnh):
    + Em mua 1 em canon 30D full box (sorry các bác, em nhắc tới 30D hơi nhiều). Giá bán là 150$ (vâng, 150$) cho canon 30D + lens kit 18-55, đầy đủ nắp, grip canon, cục sạc , 4 cục pin, thẻ nhớ 8G, cáp, CD, book đầy đủ như mới. Chất lượng đề rất tuyệt vời.
    + Lần thứ 2 em mua 1 Canon 1000D + 1 túi xách, giá là 270$. Người bán là 1 giáo sư dạy nhiếp ảnh ở đại học UT Dallas (1 trường đại học đẳng cấp), đã nghỉ hưu, và máy ảnh đó do sinh viên của ổng nhờ bán (ổng có feedback là 100% trên 789 sản phẩm về nhiếp ảnh bán trên Ebay). Em hẹn ổng ở ga xe lửa (do ở Dallas băng đảng hơi nhiều nên phải cẩn thận). Em nhận được 1 máy ảnh như mới mua và 1 cái túi đựng máy ảnh rất tốt. Sau đó ổng còn giành thời gian ngồi chỉ cho em cách xài, canh chỉnh màu, góc độ bức ảnh... phải nói là những điều cực kỳ mới mẻ và uyên bác (với em). Ổng nói là lúc chiến tranh Việt Nam ổng có trốn học qua chụp ảnh phản chiến 1 thời gian (1967). Ổng rủ em đi uống cà phê sữa đá của người Việt ở Dallas. Em cũng add friend facebook của ổng, và bây giờ cuối tuần em với ổng hay đi uống cà phê sữa đá với nhau. Ước mơ lớn nhất của ổng là trước khi mất thì được quay lại Việt Nam 1 lần.
    Kết luận của em từ Craigslist: Vì là tiền tươi thóc thật nên mình check được. Tuy nhiên cần để ý hẹn gặp chỗ đông người cho an toàn.
    Một điều em thấy ở Mỹ là người Mỹ rất tử tế và lịch sự, tiền nào của nấy nên khá yên tâm về chất lượng.

Trên đây là những điều em mắt thấy-tai nghe-tay sờ-tiền trả :D.
    Thanks mọi người đã chịu khó ngồi đọc ^^

Em thì chưa bao giờ mua hàng online như vậy bao giờ. Nhưng mà có thắc mắc là trên trang amazon thấy giá rất rẻ thậm chí là không thể tin nối. Nhưng em không biết là có đảm bảo hay không. Vì em coi thấy lens cho Sony Nex rất rẻ và cả adapter nữa. Em xem trên các trang khác thì không thấy có giá rẻ hơn. Nên xin các bác chỉ giáo cho.

Quote Được gửi bởi tunguyen88 View Post
    Em thì chưa bao giờ mua hàng online như vậy bao giờ. Nhưng mà có thắc mắc là trên trang amazon thấy giá rất rẻ thậm chí là không thể tin nối. Nhưng em không biết là có đảm bảo hay không. Vì em coi thấy lens cho Sony Nex rất rẻ và cả adapter nữa. Em xem trên các trang khác thì không thấy có giá rẻ hơn. Nên xin các bác chỉ giáo cho.
    giá trên amazon thường là chưa có tax. có tax vào thì k rẻ đâu pác.
    1D Mark 3 + 50mm f/1.4 USM

Quote Được gửi bởi tien113 View Post
    giá trên amazon thường là chưa có tax. có tax vào thì k rẻ đâu pác.
    Cảm ơn bác nha. Mà nếu có tax rồi thì nó có mắc hơn mua ở các trang khác không ạ? Vì mấy hôm trước em rao bán lens 16+fisheye converter có người gọi đến trả giá còn 4 triệu và nói là giá trên amazon nó vậy thêm tiền ship thì chỉ chừng 4 triệu mấy, mà em rao 6 triệu vì còn rất mới. Mà hồi đó nhờ ông anh mua giùm ở nước ngoài về thì giá cũng ngang giá VN rồi.

tùy tiểu bang ,tối đa khoảng 10% có noi 0%

Quote Được gửi bởi yashicanon View Post
    tùy tiểu bang ,tối đa khoảng 10% có noi 0%
    Vậy có gửi về tới VN không ạ. Và nếu có thì giá có mắc lắm không?

Trang 3 / 42 Đầu tiênĐầu tiên 1234513 ... Cuối cùngCuối cùng