Trang 23 / 42 Đầu tiênĐầu tiên ... 13212223242533 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 221 đến 230 / 417

Chủ đề: Kinh nghiệm khi mua online ở nước ngoài (trừ ebay) phòng lừa đảo

Quote Được gửi bởi claire999 View Post
    em chỉ mua ở adorama thôi ngoài ra ko mua ebay mặc dù có thể mắc hơn đôi chút !
    tuy nhiên linh kiện vi tính chắc cũng phải thử ebay
    E cũng thử mua Ebay mấy phát cũng khá okay , tình trạng hàng thì còn tùy seller , có thằng packing rất cẩn thận , có thằng làm ẩu là lúc kiểm tra hải quan có thể bị hỏng hay xước xát

Vâng em sẽ chú ý ạ !
    thank

Lightbulb

Ai cho em hỏi trên Newegg mua hàng nó ghi $309.99 after $20.00 rebate card
    http://www.newegg.com/Product/Produc...82E16814121779
    cái này là giảm giá phải ko ạ ? và phải như thế nào mới được giảm giá hay mua là được giảm
    Được sửa bởi claire999 lúc 08:34 AM ngày 28-09-2014

Hàng của em mua có nghĩa là em phải mua giá 329 và sau đó gửi giấy tờ về ASUS theo hướng dẫn ghi trong link em gửi để lấy lại 20 đồng. Nó sẽ gửi một thẻ prepaid card mà anh nghĩ là em phải dùng 20 đó để mua lại hàng của nó sau này, chứ không phải là giảm giá thật sự 20 đồng. Nếu số tiền claim trên 50 thì nó gửi thẻ Amex trị giá 50 dùng ở Mỹ.

Cái này mua phải có người ở mỹ mới làm được, và theo anh 20 đồng là không đáng với mức giảm để mua.

Quote Được gửi bởi Nikonian2006 View Post
    Hàng của em mua có nghĩa là em phải mua giá 329 và sau đó gửi giấy tờ về ASUS theo hướng dẫn ghi trong link em gửi để lấy lại 20 đồng. Nó sẽ gửi một thẻ prepaid card mà anh nghĩ là em phải dùng 20 đó để mua lại hàng của nó sau này, chứ không phải là giảm giá thật sự 20 đồng. Nếu số tiền claim trên 50 thì nó gửi thẻ Amex trị giá 50 dùng ở Mỹ.

Cái này mua phải có người ở mỹ mới làm được, và theo anh 20 đồng là không đáng với mức giảm để mua.
    Em cảm ơn ạ, giờ đã hiểu là ko dc :D

Lightbulb

mua hàng dho Amazon đảm nhiệm bán ra (Ships from and sold by Amazon.com) chất lượng ko ạ ?
    Em sợ hàng made in china lắm . Đang lên danh sách mua và em chỉ chọn Ships from and sold by Amazon.com thôi !
    ví dụ:http://www.amazon.com/Samsung-Electr...1830554&sr=1-6

anh Vũ cho em hỏi là làm sao có thể kiện seller trong trường hợp này, seller này 144 feedback 100%, theo em là ok trong trường hợp người ta mới buôn bán chưa lâu, nhưng có định hướng tốt và uy tín nên em mới mua
    em mua 1 cái lens theo mô tả là mới, fullbox, chưa mở hộp, chưa dùng, mà nó ship cho em là 2nd, vỏ ngoài là tầm 95%, thấu kính thì bị vầy, buồn vô cùng luôn :( lau thử thì không được
    1. Bài viết trên là của anh vantrung trong trang 217 của topic mua hàng ebay.

2. Em viết ra đây để lưu lại sau này em sẽ cần dùng đến nó và cũng là dành cho tất cả các bạn khác có tranh chấp trên ebay. Bài viết này chỉ dành cho ai mua trực tiếp vì nếu bạn dùng xách tay bạn phải kêu người kia mở case cho bạn.

3. Đầu tiên là bạn phải xem bạn còn bao nhiêu thời gian trước khi không được phép mở case ở paypal, gọi là thời hiệu. Thông thường là 45 ngày từ ngày bán. Trước đây em đã thông báo, chỉ ở Mỹ, từ tháng 11 trở đi sẽ cho 180 ngày. Các nước khác vẫn 45.

4. Nếu như sắp hết thời hiệu là phải mở case liền. Nếu còn đủ lâu ít nhất một tuần thì khoan mở, nên nói chuyện trước với seller.

5. Đa số seller bán hàng chuyên nghiệp đều rất tốt trong việc giải quyết tranh chấp (không thông qua paypal). Vì nó coi trọng feedback, nên đừng mở case hay cho nó negative tội nghiệp nó trừ phi nó rất láo trong cách giải quyết. Đa số professional seller lớn đều rất đàng hoàng, bồi thường đầy đủ hay cho trả lại full refund dễ dàng.

6. Khi còn đủ thời gian, gửi msg cho nó trong ebay cho biết hàng không đúng mô tả bạn không happy hỏi nó giải quyết ra sao. Nên hỏi nó vậy và không nên đề nghị trước full refund bởi vì có trường hợp hàng cũ chút nếu nó partial refund bồi thường một ít không tốn tiền ship lại thì lợi cho bạn hơn.

7. Phải trao đổi trong ebay không kéo ra ngoài email bởi vì sẽ thuận lợi hơn cho paypal xem trao đổi nếu bạn phải mở case tranh chấp trong paypal sau này.

8. Khi trao đổi, nói ngắn gọn vào vấn đề. Không nên đem tình cảm hoặc cảm xúc vào trong bài viết. Ví dụ như không tố cáo người kia là lừa dối. Không nên dùng lời lẽ nặng nề với họ để xả tức cho dù bên kia chửi bạn hoặc nặng lời với bạn. Tại sao? Tại vì rất có thể msg trao đổi phải nộp cho paypal xem. Bạn cần người xử phải có cảm tình với bạn, điều này sẽ có lợi cho bạn.

9. Không nên tham gia chửi nhau qua lại trên ebay, không cần. Ví dụ, anh vantrung nói mày rao hàng mới unopened tao nhận hàng rất cũ, vui lòng giải quyết. Nếu nó từ chối, msg lại nói tao sẽ mở case paypal. Không cần phải giằng co tốn thời gian. Chỉ có những thằng nào không rành bán hàng trong trường hợp này mới để cho buyer mở case vì thiệt hại cho nó rất nhiều. Em biết hình như để bị than phiền 3 case là paypal nó giữ tiền rất lâu mới cho lấy ra.

10. Khi trình bày với paypal, văn của bạn phải nói sự thật không nên mang lời buộc tội trong đó. Có sai hay không để paypal quyết định bạn không nên quyết định việc đó. Em ví dụ:

- Bạn ghi seller này ghi hàng unopened new in box, hàng tao nhận được rất cũ. Đây là hình tao nhận được. Đã mediate với seller nhưng nó không giải quyết hoặc không thỏa đáng.

- Tuyệt đối không ghi câu như seller này lừa dối làm ăn mất uy tính vân vân, mà không kèm theo bằng chứng. Đó là suy diễn của bạn. Hãy đưa bằng chứng ra và để cho paypal suy diễn.

11. Khi cho feedback sau khi thắng case, không nên cho positive bởi vì bạn phải để lại thông tin cho người đi sau. Những thằng bậy bạ này phải cho nó chết vì làm ăn gian dối. Khi cho feedback, không nên ghi ra suy diễn của bạn mà phải nên ghi sự thật và để người đọc suy diễn. Mình ví dụ:

- Bạn ghi seller này lừa đảo, đừng tin nó. Bạn ghi thế này mình định mua mình đọc mình nghĩ rằng rất có thể bạn là đối thủ cạnh tranh muốn chơi xấu. Và mình không hiểu lừa đảo là lửa đảo thế nào. Câu của bạn không hiệu quả với người đi sau.

- Bạn ghi thực tế ra ví dụ rao hàng unopened and new nhưng nhận hàng well used. Loại neutral và negative feedback của bạn cùng với lời đơn giản trên nói lên rất nhiều với người xem sau này. Nó cho thấy tại sao nhận negative và điều gì đã xảy ra. Mình xem qua biết ngay thằng này là không đáng tin không nên mua.

12. Bạn còn thắc mắc gì về tranh chấp nữa thì cho mình biết.

Về cách phục vụ của Amazon

1. Mục đích của bài viết này là muốn gửi đến các bạn nào mua hàng ở Amazon biết về cách phục vụ của Amazon. Tóm lược của toàn bộ bài viết như sau. Bất cứ khi nào Amazon hứa với bạn ngày giao hàng (ghi rõ ràng trong order của bạn) mà nó ship hàng trễ hơn ngày đó, Amazon sẽ đền bù cho bạn như sau:

- Hoặc là trả lại toàn bộ tiền ship nếu bạn đã bị charged.

- Hoặc nếu free shipping thì nó sẽ đền tiền credit vào tài khoản của bạn để đó để mua tiếp. Số tiền bao nhiêu tùy thuộc vào mỗi order khác nhau.

2. Đây là kinh nghiệm của mình, và hãy nhớ là mình luôn nói sự thật không chém gió trong forum vì những vấn đề này là quan trọng không phải tán gẫu.

3. Mình mua hai đôi giày Dr Martens màu đen hoàn toàn để mang đi làm vào cuối tháng 9, Amazon ghi shipping dự kiến là 10 tháng 10. Gần hết ngày mình không thấy lên chat với họ, vì mình được free shipping nên Amazon bồi thường 5 đồng credit cho mình do trong tracking báo là hàng đã đến nơi chỉ chờ delivery nên hầu như chắc chắn là thứ hai tuần sau sẽ giao hàng.

4. Không ngờ chỉ một giờ sau thì hàng đến. Vì niềm tin của con người với nhau gần phải xây dựng mới có và phải đến với nhau bằng sự thành thật và xét đến Amazon rất tốt cho nên mình báo lại Amazon đề nghị trả lại 5 đồng. Vấn đề là nếu mình lấy luôn, sẽ có một ngày nào Amazon nó kiểm tra tracking nó biết được và nó mất niềm tin với khách hàng thì đó là chuyện không hay. Niềm tin con người sau khi đã xây dựng cần phải bỏ sức ra giữ gìn nó.

5. Nhưng Amazon rất tốt, họ tặng luôn số tiền này. Như vậy mình đã mua rất rẻ hai đôi giày giảm 20% và free shipping hoàn toàn. Số tiền mình tiết kiệm được trong hóa đơn bằng tiền mình mua một đôi giày Dr đã mua. Mình cảm thấy Amazon phục vụ cực tốt. Hãy nớ là shipping nhanh chậm là phải tùy vào bưu điện Amazon không can thiệp được nhưng nếu trễ nó vẫn bồi thường cho bạn và luôn miệng xin lỗi.

6. Đây là lần đầu tiên mình mua giày online không thử trước nhưng may mắn là rất vừa vặn. Nếu bạn nào làm theo hướng dẫn của mình khi mua hàng thì chắc chắn bạn sẽ không gặp phải vấn đề sai size. Hôm nay mình bận, khi mình rảnh mình sẽ sớm chụp hình gửi lên cho bạn xem hai đôi mình mua và đóng gói của amazon tốt thế nào. Nó làm rất tốt.

Em xin anh Nikonian2006 trước vì không đọc hết topic trước khi hỏi nhé. Nhưng mong là anh sẽ trả lời cho em, vì đọc hết 23 trang thì hơi lâu. Em tính mua hàng trên trang AliExpress (cụ thể là món này http://vi.aliexpress.com/item/Perfec...696604562.html ). Không biết anh Nikonia có kinh nghiệm gì về trang này không cho em chút ý kiến.
    Remember that good photography comes from your heart and your mind, not your wallet.

Quote Được gửi bởi nglesangtc View Post
    Em xin anh Nikonian2006 trước vì không đọc hết topic trước khi hỏi nhé. Nhưng mong là anh sẽ trả lời cho em, vì đọc hết 23 trang thì hơi lâu. Em tính mua hàng trên trang AliExpress (cụ thể là món này http://vi.aliexpress.com/item/Perfec...696604562.html ). Không biết anh Nikonia có kinh nghiệm gì về trang này không cho em chút ý kiến.
    Anh không có kinh nghiệm gì từ những trang web lạ mà anh chưa bao giờ nghe nói như thế này. Anh vào xem và chỉ cần anh thấy chữ hàng bán từ mainlain nội địa Trung Quốc là bản thân anh không khuyến khích. Nếu em chấp nhận rủi ro nhiều ở hai điểm hoặc hay bán hàng giả hoặc dịch vụ không tốt thì em cứ tiếp tục mua.

Trang 23 / 42 Đầu tiênĐầu tiên ... 13212223242533 ... Cuối cùngCuối cùng