Trang 2 / 42 Đầu tiênĐầu tiên 123412 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 417

Chủ đề: Kinh nghiệm khi mua online ở nước ngoài (trừ ebay) phòng lừa đảo

1. Bạn blurrist, vào lúc trước khi anh Zin mới dự định kinh doanh nhiếp ảnh là nghề chính 100% như hiện nay thì mình có nói chuyện với anh ấy. Sau đó thì mình không nói nữa nhưng mình thấy anh ấy bây giờ phát trương shop của anh ấy rất lớn so với lúc ban đầu chỉ bán vài máy Nikon bây giờ nhìn gian hàng online của anh ấy là quá nhiều nhìn không hết. Về mặt này thì anh ấy rất nghiêm túc nhưng về phục vụ khách hàng theo đúng chuẩn mực các cửa hàng mua bán online lớn của Mỹ thì mình không biết do ở xa.

2. Thật sự mà nói, theo mình nghĩ, ở vn mình tin rằng có nhiều cửa hàng lớn nhất là ở Saigon (với truyền thống cung cách phục vụ tốt) đều muốn trở thành như Keh khi bán hàng cũ. Ai cũng vậy, để có uy tín như Keh khách vào đến là không muốn đi ra chỉ muốn mua thêm thì ai bán hàng chẳng thích. Tuy nhiên, cơ chế và cơ sở hạ tầng ở vn chưa cho phép họ làm việc đó. Mình tin là như vậy chứ không phải họ không muốn làm như Keh.

3. Mình nói ví dụ cụ thể. mình ví dụ như việc cho tự do trả lại 30 ngày sau khi mua hoàn tiền 100% không chửi tiếng nào. Ở bên mình do luật pháp tốt nên nó tạo ra tính tự giác tốt. Mọi người trong thời gian 30 ngày đó họ không phá hỏng máy móc hoặc lạm dụng máy đang mua và họ trả lại vì lý do thật sự ví dụ như không thích nữa hoặc kiếm được thằng khác bán rẻ hơn. Mình nghĩ ở vn nếu có offer này chắc là cửa hàng phải mệt lắm để kiểm tra hàng nhận lại coi nó có đúng tình trạng bán ra hay không. Cơ chế xh nó vậy tạo ra tính tự giác nó vậy.

4. Cái trên chỉ là suy nghĩ của mình từ xa nhìn vào, mình không có ý chê bai đâu chỉ muốn nói điều suy nghĩ thật nhưng mình không biết có đúng hay sai.

Về câu hỏi paypal protection

5. Bạn louisvu, câu hỏi của bạn mình cần phải trả lời cho chính xác vì câu trả lời của mình nếu mình nói sai mình sẽ có thể làm hại các bạn thành viên tron forum đọc bài và tin rằng mình nói đúng. Vì vậy, mình sẽ cần phải đọc quy định của paypal về việc này trước khi mình trả lời chi tiết. Mình sẽ trả lời sau. Mấy vụ chuyển tiền paypal cá nhân này mình rất cẩn thận nên hầu như chỉ chuyển cho người nào mình biết rõ ngoài đời. Đa số mua bán với người lạ trên ebay mình chọn top seller và trả bằng paypal mình đã có 100 giao dịch trên ebay chưa bao giờ bị lừa đảo. Ebay rất an toàn nếu chọn seller có feedback tốt.

6. Tuy nhiên, mình xin nói thật là ebay bây giờ hàng không còn rẻ nhất là hàng nhiếp ảnh vì ebay charge hai lần phí, bán hàng cũng lấy phí cao và nhận tiền về qua paypal cũng bị charge 3%. Chính vì việc này làm cho hàng bán trên ebay không còn rẻ. Chỉ có những bạn nào rảnh có thời gian lên ebay bid thì mới thấy hàng ebay rẻ mà thôi.

7. Một cái nữa mình không thích ebay private seller khi bán máy ảnh cũ là hầu như nói hàng của mình đẹp hơn thực tế trong hình trong khi Keh/Adorama nó nói hàng của nó xấu hơn hàng thật sự nó bán. Keh mà nó nói hàng nó loại MINT 97% là mua về tưởng mua hàng mới 100%. Trong khi ebay seller nói hàng MINT mình nhìn vào nó ngang với Keh gọi là EX 90%.
    Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

Chào anh Nikonian2006 !

Thấy anh luôn đóng góp kiến thức cho diễn đàn, cũng như thấy anh khá busy nhưng vẫn cố gắng giải đáp thắc mắc cho các member, vì vậy muốn giúp anh giải đáp thắc mắc của bạn Louisvu. Kiến thức có giới hạn, nếu có gì thiếu sót, mong anh bổ sung thêm.

1. Mua hàng ebay, có những phương thức thanh toán như : Credit card, Master card, Skrill, Paypal, cũng có thể seller sẽ pending sau đó bạn call cho họ và thanh toán credit, rất nhiều hình thức gồm cả local pickup và thanh toán tại chỗ. Tuy nhiên, đại đa số buyer và seller đều muốn an toàn nên hầu hết chọn phương thức thanh toán qua Paypal. Tuy nhiên, vẫn còn trường hợp ngoại lệ seller yêu cầu call để xác nhận và thanh toán.

2. Khi thanh toán qua Paypal thành công sẽ có những vấn đề sau :

A. Seller là new member và feedback dưới 10 score : tiền trong paypal sẽ hold 21 ngày sau đó seller mới nhận được.
    B. Khi giao dịch có vấn đề, buyer yêu cầu return sẽ có những trường hợp sau :
    _ Buyer là new member và dưới 10 feedback score, seller refund nhưng tiền đó sẽ hold trong paypal 21 ngày sau buyer mới nhận được.
    _ Seller chọn hình thức NO RETURN nhưng vẫn phải chấp nhận điều kiện bảo vệ buyer 45 ngày ( từ khi nhận được hàng ) của chương trình bảo vệ người mua của ebay. Điều kiện này có nghĩa là món hàng ko được giống với miêu tả của seller, chứ điều khoản đó ko có nghĩa 45 ngày bảo hành sản phẩm.
    * Lưu ý : Nếu seller ghi rõ trong giao dịch là SOLD AS IS thì cho dù hàng ko giống miêu tả bạn cũng ko được quyền khiếu nại. Lúc này ngay cả ebay và paypal cũng không bảo vệ được bạn.

Đó là 1 vài điều khoản phổ thông dành cho các bạn có ý định mua hàng ebay hiểu rõ hơn. Và sau đây xin trả lời trực tiếp câu hỏi của bạn Louisvu như sau.

_ Bạn đăng ký paypal với hình thức personal, rất đơn giản và mua hàng ở đâu cũng được, tuy nhiên với acc paypal là personal thì bạn ko thể kinh doanh bán hàng online, bạn chỉ có thể send money.

_ Nếu bạn muốn bán hàng online thì bạn đăng ký acc là Business. Lúc này thủ tục yêu cầu như sau :

* Bạn phải có social number ( đây là số công dân Mỹ, số này rất quan trọng, đồng thời nó cũng là mã số thuế của 1 công dân Mỹ ).
    * Tài khoản paypal của bạn phải link tới 01 bank nào đó.
    * Bạn phải verified paypal acc vào ebay acc mà bạn bán hàng.

Tới đây bạn có thể hình dung được như sau :

_ Seller trên 10 feedback score, bán hàng có tiền ngay và rút liền sau 2h mà bạn đã nói. Khi buyer có trục trặc và yêu cầu refund, open case trên ebay. Tự động paypal sẽ hold 2 acc paypal của buyer và seller. Nếu paypal của seller ko còn tiền và không vào giải quyết vấn đề.

* Sau 21 ngày paypal sẽ tự động refund vào tài khoản của buyer. Trừ tiền trong acc của seller ( nếu còn tiền )

* Nếu acc của seller không còn tiền, seller dùng credit card thì ebay sẽ trừ khi tài khoản của seller có tiền ( lương, hoặc mua bán gì khác ).

* Nếu seller dùng debit ( không có chuyện như bạn nghĩ remove card sau khi rút tiền ) . Vì bạn chỉ remove card và acc paypal được khi tất cả trong giao dịch đó qua khỏi 45 ngày. Nếu trong những giao dịch đó còn kẹt 1 giao dịch trong hạn 45 ngày thì xin thưa không remove được đâu ah.

* Tất nhiên, luật pháp còn có khe hỡ, nên ebay & paypal là 1 hệ thống điện tử cũng sẽ có điểm yếu. Trường hợp seller lừa đảo, ebay và paypal sẽ hoàn phí cho buyer, sau đó sẽ đối phó sau với seller. Xử lý như thế nào, truy tìm ra sao, xin để lại vấn đề này cho anh Nikonian2006 giải thích nếu bạn nào thắc mắc.

---> Các bạn sẽ đặt câu hỏi. Ebay và paypal sao phải chịu khoản bồi thường cho seller lừa đảo. Xin thưa, chính vì rủi ro kinh doanh như thế nên fee dành cho seller bán hàng tại ebay là 7% và thanh toán paypal là 3% . Tiền này được trừ ngay khi buyer giao dịch với seller.
    Số seller lừa đảo không nhiều, mà buyer lại khá đông. Cho nên rủi ro kinh doanh này hoàn toàn hợp lý.

Thân chào,
    Vendetta.
    Được sửa bởi vendetta lúc 09:04 PM ngày 18-05-2013
    FILM IS NOT DEAD

Chào anh Nikonian2006

Anh cho em hỏi về việc mua tại Keh, nếu ship về Vn thì có khó khăn gì không ?

1. Bạn mrvreal, bạn không nên mua hàng Keh ship thẳng về Việt Nam. Trong box trước đã có topic nói về thuế hàng nhập mua về từ ebay theo mình nhớ là 30% chưa tính thời gian chờ đợi hải quan kéo dài và phiền phức. Nếu như không có chuyện thuế hải quan thì mình tin rằng có nhiều bạn ở vn sẵn sàng chi tiền ship để mua hàng ở Keh bán thẳng về vn cho an toàn không phải sợ mua hàng cũ bị tháo bung phá phách gì trong đó mà bán ra không nói cho người mua biết. Bạn nên nhờ người ở nước ngoài mua giúp mang về sẽ an toàn hơn và rẻ hơn.

2. Vendetta, cám ơn bạn đã viết một bài viết rất chi tiết và rất hay ở trên. Louisvu, những thông tin mình định nói bạn Vendetta đã nói hết, mình chỉ xin bổ sung sau khi mình đã xem xét vấn đề này:

- Ở một số nước mà paypal đánh giá không an toàn kể cả vn, paypal không cho phép link paypal account với tài khoản savings của cá nhân. Nếu bạn nào ở vn thấy mình nói điều này sai xin vui lòng đính chính. Họ chỉ cho phép rút tiền ra bỏ vào thẻ credit card hoặc debit card của Visa chẳng hạn mà thôi. Đây là một động tác để hạn chế lừa đảo rút tiền ra đóng account và không thể nào truy tìm tiếp thông tin của người rút tiền.

- Ở bên mình, khi mình link tài khoản cá nhân của mình vào paypal, nó charge mình một đồng dùng tiền đó gửi vào tài khoản của mình kèo theo số code. Mình sẽ phải nhập số code đó vào tài khoản paypal để verify. Sau đó nó mới cho dùng tài khoản kia để rút tiền. Một đồng nó trả lại.

- Mỗi khi rút tiền mình phải chờ ba ngày làm việc cho nó xem xét coi có dấu hiệu gì nghi ngờ hay không. Nếu có nó sẽ chặn lại không cho rút chờ xử lý. Mình ví dụ mới mở account vài ngày và rút số tiền lớn ra là nó chặn lại ngay xem coi người này có dấu hiệu gi không. Nếu có nó báo cảnh sát.

3. Vì những lý do ở trên, cho dù seller có đóng tài khoản paypal rồi tài khoản cá nhân đi nữa, ngân hàng vẫn còn thông tin mở tài khoản cá nhân và nếu lừa đảo nhiều tiền hoặc serial, cảnh sát nó sẽ vào cuộc hỏi thăm sức khỏe. Ở nước ngoài mỗi lần mở tài khoản cá nhân là nó check thông tin rất kỹ (nó gọi là 100-point credit check).

4. Bất chấp nhữn điều trên, theo mình nghĩ paypal nó vẫn mua bảo hiểm rủi ro, nếu như không truy ra seller, nó sẽ lấy tiền của nó đền lại cho buyer như cam kết buyer protection. Vì vậy, nó mới lấy giao dịch 3%.

5. Do paypal là điều còn rất mới ở vn, các bạn phải lưu ý là khi trả tiền cho online seller bạn phải trả tất cả một lần không chia tiền ra và phải gửi than phiền 45 ngày kể từ ngày trả tiền. Nếu không, không đủ tư cách than phiền cho paypal để lấy lại tiền. Đừng thỏa thuận với seller để tránh thuế mà trả từng phần.

Chào anh Nikonian2006

Rất cảm ơn về góp ý nhiệt tình và chân thành của anh. Em sẽ nhờ người quen ở US mua giúp. Và quả thật giá trên Keh và theo đánh giá của người đã từng mua là anh thì đây là một shop khá tin cậy.

Thanks a lot.

Quote Được gửi bởi mrv.real View Post
    Chào anh Nikonian2006

Rất cảm ơn về góp ý nhiệt tình và chân thành của anh. Em sẽ nhờ người quen ở US mua giúp. Và quả thật giá trên Keh và theo đánh giá của người đã từng mua là anh thì đây là một shop khá tin cậy.

Thanks a lot.
    Bạn mrv.real

1. Vì mình biết có trường hợp bạn ở vn nhờ người nhà ở nước ngoài nhưng do người nhà cũng lớn tuổi nên không rành chọn lựa hoặc trả tiền paypal cho nên mình viết thêm thông tin để giúp đỡ về việc này. Nếu bạn nào rơi vào trường hợp dưới thì có thể dùng lời hướng dẫn gia đình cho đúng.

2. Ba cửa hàng rẻ nhất online ở Mỹ mà nên mua là Keh, Adorama và bhphotovideo. Nó vừa rẻ và phục vụ khách hàng rất tốt không bao giờ nó dám làm phiền bạn nhân viên của nó nói chuyện với bạn lịch sự như nhau. Adorama thậm chí còn thuê nhân viên đi các forum lớn trả lời câu hỏi khi có negative review là nó deal liền nó xử lý cho đến khi nào người đó review trở lại happy thì thôi. Ngoài việc bảo hành tốt, nó cho tự do trả lại hoàn tiền 100% trong 14-30 ngày. Chỉ có Keh mới cho 14 ngày nhưng lại cho 6 tháng bảo hành. Keh có một trung tâm sửa chữa rất lớn.

3. Keh đa số bán hàng không box và phụ kiện kèm theo bạn phải đọc mô tả hàng khi mua. Ví dụ như mình lúc mua 1d3 không có AC adapter cho nên mình nói nó sau đó thì nó tặng thêm cho mình (gửi ship hàng riêng sau đó) coi như nó chịu lỗ để làm mình vui. Keh chỉ có LN- là hầu như có box mình mua có box anh yashicanon mua lại không có nên phải tùy. Keh nó trả lời cho mình là vì box nó chiếm chỗ quá làm cho giá thành cao nên nó quăng hết chỉ có LN trở lên là chắc chắn có.

4. Mua Ado và BH thì phải nhìn vào mô tả. Ado là 50-50 có hoặc không. BH là có box nhiều hơn không có. Những hàng professional đắt tiền Nikon/Canon mua mua thêm phụ kiện + box là phải 100-200 đồng chưa kể box không đúng số series. Mình đã phải đang đi mua ship về một cái 1d3 box mà giá đã 55 đồng tính tiền ship (rating 9+ trên 10).

5. Mình xin lấy ví dụ, dưới là Ado và BH cùng bán D3. Ado tình trạng E nghĩa là có trầy nhưng nhẹ nhưng BH tình trạng 9 nghĩa là không thấy thấp actuations. Ado bán 2199 trong khi BH bán 2299. Keh đã bán hết hàng. Trong thời điểm hiện tại mua D3 mà giá này với tình trạng như dưới là rẻ lắm rồi không thể rẻ hơn xét đến cho tự do trả lại tùy thích lấy về xong chụp thử không thích vô tư trả lại và bảo hành. Lưu ý là cả ba thẳng này nó đều tuyên bố hàng nó xấu hơn thực tế nên nó mà nói 90% thì lấy về hàng của nó 95% là ít nhất.

6. Khi mua của họ hãy nên trả bằng paypal để tránh nó phải làm phiền truy hỏi chứng minh là thẻ tín dụng phải là của người mua phải fax hình ID cho nó rồi nó mới bán nhất là dùng thẻ CC ở ngoài Mỹ. Mình toàn trả bằng paypal vì lần đầu mua nó delay mấy ngày do trả thẳng bằng CC. Bây giờ thì kinh nghiệm hơn rồi.

7. Hàng của tụi nó mà mua rating nó tự nhận là 96% trở lên là cứ tin rằng mua cầm lên cứ tưởng là mua hàng 100% new.

http://www.bhphotovideo.com/c/produc...al_camera.html
    http://www.adorama.com/US%20%20%20%20562845.html

em bị 1 lần vào đầu năm ngoái, nếu bác nào trả bẳng thẻ visa của các ngân hàng VN (em dùng BIDV) thì ngoài phí chuyển đổi ngoại tệ ra thì nó còn charge mình phí giao dịch ngoài VN nữa, cộng 2 chi phí này lại gần 5% (chưa tính 3% bị charge bởi paypal nhé) do đó lần sau em làm thẻ của Citibank thì chỉ bị phí chuyển đổi ngoại tệ thôi (em tính lại tiền USD thì nó quy đổi gần đúng tỷ giá chợ đen) vì như nó nói nó là ngân hàng quốc tế nên không có phí giao dịch quốc tế, thằng bạn em nói thằng HSBC cũng như vậy.

em cũng hay mua hàng bên US & luôn xem kỹ feedback của người bán & luôn trả bằng paypal nên đến giờ vẫn chưa gặp trường hợp xấu nào , trước đây em cũng hay mua trên fredminranda.com nhưng thực tình mà nói giá trên đó hầu như không rẻ, duy nhất 1 điều em thích trên fredminranda là người bán trung thực vì họ rao đúng với tình trạng của hàng hóa & đa số người bán chịu phí vận chuyển & bảo hiểm, trả giá với tụi Mỹ không như ở VN đâu, mua món hàng vài chục USD hay vài ngàn USD tụi nó chỉ bớt vài USD chứ không phóng tay như ở VN mình là nếu thích hay nói chuyện vui vẻ bớt 500k hay 1tr hoặc cao hơn , nhưng nếu gặp được người bán dễ chịu thì mình không phải chịu 3% phí paypal hoặc share 50-50 cái phí này, đa số người bán hàng rất kỹ trong việc đóng gói khi vận chuyển & luôn hỏi mình có cần chữ ký xác nhận của ngừoi nhận hay không?

ngoài ra nếu các bác có ngừoi quen bên Mỹ & rành về kiểm tra thiết bị thì đôi lúc bạn sẽ có được 1 món hàng với giá rất hời, duy nhất 1 điều là chịu khó lên mạng đọc mấy mẩu quảng cáo (bên đó có craigslist như rao vặt ở VN vậy) & phải tốn thời gian cho local pickup nhé.

nếu ở Vn mà mua bằng paypal thì bị tốn mất 3% nhưng nếu xem 3% là phí bảo hiểm để phòng ngừa rủi ro người bán không trung thực thì cũng ok mà em thấy VN mình nhỏ xíu, mà mua & bán đa số tập trung ở HN & HCM thì việc nhờ người quen đi xem & mua dùm thì dễ dàng hơn nhiều

Tớ đang định mua 1 con máy chơi nhưng đang phân vân ko bít nên mua ở đâu. Tớ lên ebay xem tìm hiểu giá thì thấy con Canon T3i kèm theo bộ kit với e lens 18-55 với 75-300 tầm $700. Mà tụi nó bảo đây là hàng new thế có tin tưởng được ko? Thấy feedback của seller cũng cao nhưng ko chú ý lắm nên ko nhớ chính xác là bao nhiêu.

Thế theo bac là tớ nên mua máy ở ebay hay keh hay ado?

Quote Được gửi bởi Hilkton View Post
    Tớ đang định mua 1 con máy chơi nhưng đang phân vân ko bít nên mua ở đâu. Tớ lên ebay xem tìm hiểu giá thì thấy con Canon T3i kèm theo bộ kit với e lens 18-55 với 75-300 tầm $700. Mà tụi nó bảo đây là hàng new thế có tin tưởng được ko? Thấy feedback của seller cũng cao nhưng ko chú ý lắm nên ko nhớ chính xác là bao nhiêu.

Thế theo bac là tớ nên mua máy ở ebay hay keh hay ado?
    1. Điều quan trọng đầu tiên khi mua private sale trên ebay hay bất cứ forum nhiếp ảnh nào lớn ở Mỹ là bạn phải tự bạn đọc feedback. Vì mỗi lời mình nó ra mua hay không là sẽ ảnh hưởng đến thiệt hại của bạn (vì bạn nghe theo lời mình) cho nên mình rất cẩn thận trong lời nói trong topic mua bán này. Nếu như ở nơi nào mình nói là rẻ thì mình đã kiểm tra rất cẩn thận trước khi nói. Nếu như seller của bạn feedback cao và gần 100% hoặc top rated thì bạn không cần phải lo. Chọn seller này không bao giờ lừa đảo chỉ vấn đề là giá thế nào. Về giá bạn phải tự tìm hiểu trên ebay. Mình sorry bạn vì mình hoàn toàn không biết giá của dòng Canon dưới professional vì mình không để ý đến nó.

2. Về máy T3i, Keh và Ado không còn hàng chỉ còn T3. Mình thật sự cũng không biết T3 và T3i khác nhau thế nào. BH chỉ còn T4i hàng chất lượng còn rất tốt bao gồm ống kính 18-55 IS version 2 giá 590 đồng. Như vậy bạn phải tính xem còn 110 bạn có mua được cái lens kia hay không. Nó mà nói rate refurbished là hàng như mới. Khi bạn mua của những người này, nó cho trả tự do dùng vài ngày không thích hoặc thấy nơi nào rẻ hơn không thích trả lại hoàn tiền 100% và còn bảo hành cho nên bạn phải cân nhắc sự khác biệt tiền giữa private sale với họ xem có đáng hay không. Đối với riêng mình mình thấy rất đáng cho nên mình xem ebay một hồi mình lại cũng quay lại mua của họ.

3. Những cửa hàng đó nó rất khó khăn trong việc định giá sản phẩm cho nên hàng của nó mua rate EX+ (hay E+) trở lên nhìn cực kỳ đẹp. Hơn nữa nhìn tưởng mua hàng mới. Chính vì việc tự bản thân nó khó khăn khi định giá cho nên trên mạng ai cũng khen nó lời chê nó rất hiếm thấy. Trên ebay nhất là người bán private rất phổ biến việc định giá hàng cao hơn hàng thật sự có, cái này là mình khôn thích chút nào. Hàng ebay chỉ rao đúng sự thật khi nào seller thuộc top-rated hoặc là người mua bán làm ăn chuyên nghiệp.

4. Ví dụ như ebay gọi là mint condition mà nhìn vào máy vẫn trầy trong khi cửa hàng online nó mà nói hàng nó EX+ là phải nhìn thật kỹ lưỡng mới thấy được vết trầy và rất ít toàn bộ máy hình thức rất đẹp. Keh bán hàng Nikon có cho xem ảnh ở một số sản phẩm. Bạn tự lên đó xem thử cách nó rate sẽ hiểu rõ hơn điều mình nói.

NP-E3 giá rẻ

1. Hôm trước em 5D24105L có cho biết đang tìm kiếm muốn mua thêm một viên pin này ở Mỹ sau khi đã mới mua xong 1ds2. Các bạn nào là bạn xin vui lòng cho bạn ấy biết nhờ bạn bè ở Mỹ mua giúp một viên NP-E3 tình trạng 9 mà BH đang bán giá 49 USD.

2. Viên này mới 100% phải 115-135 USD. Với tình trạng 9 này, khi bạn nhận pin về phải nhìn thật kỹ soi mói dữ dội mới thấy vết trầy ở đâu và thời gian pin phải 95% vì tụi nó rate pin là 90%. Em không gửi link là vì em bảo đảm cái này 1-2 ngày nữa bay mất.

Ví dụ minh họa về tình trạng EX+

3. Khi bạn mua ở những cửa hàng online lớn ở Mỹ, có hai cái bạn hầu như không bao giờ biết là

(i) không biết hình ảnh nó ra sao trong khi bạn mua trên box mua bán chẳng hạn đa số là mọi người chụp hình thật cho bạn xem, và

(ii) không biết số shots là bao nhiêu.

4. Bạn chỉ nghe nó mô tả tình trạng và bạn thích thì mua. Vì vậy, em gửi kèm theo đây bốn hình khác nhau ở tình trạng EX+. Như đã nói, theo tụi nó mô tả, tình trạng này nghĩa là hàng còn 90% mới nhìn vào thấy dấu hiệu sử dụng rồi nhưng hàng còn sạch sẽ và đẹp.

5. Những tấm hình dưới đây là em mua kèm theo máy và mua theo nhiều lần khác nhau để cho thấy tính nhất quán của họ khi họ định giá hàng bán mà không cần phải chụp hình. Lý do mà nó chọn không chụp hình là vì hàng của nó vào ra nhiều quá chụp hình như vậy sẽ tạo ra chi phí cao hơn và hàng bán đi mất tính cạnh tranh so với thị trường. Chính vì vậy cho nên nó mới cho phép tự do trả lại trong 30 ngày sau khi mua không cần hỏi lý do.

6. Bạn sẽ phải nhìn những hình bên dưới thật kỹ thì bạn mới thấy được vết trầy ở đâu. Nếu bạn mua hàng mà tình trạng cao hơn LN- hoặc 9+ thì hình thức còn đẹp hơn nữa.

Trang 2 / 42 Đầu tiênĐầu tiên 123412 ... Cuối cùngCuối cùng