Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 15

Chủ đề: Hỏi các bác về 1 trường hợp dùng Flash mà không đủ sáng

Hỏi các bác về 1 trường hợp dùng Flash mà không đủ sáng

Em chụp mẫu giữa trời nắng, do muốn dìm trời tối xuống nhưng vì Sync Speed không cho quá 250 nên em khép khẩu xuống 16 hoặc 22 tùy cái lúc nắng, sau đó em dùng Flash YN 467 đáng thẳng vào người mẫu và đứng gần, mặc dù em đã đánh Full Power, bỏ hết tản sáng các kiểu đi cho mạnh nhưng mẫu vẫn rất tối. Nếu em mở khẩu thì lại không dìm được môi trường tối đi, mà tăng ISO thì cũng vậy. Trường hợp này xử lý thế nào các bác? Hay là Flash nó chỉ đáp ứng ở 1 độ khép khẩu nào đấy thôi, khép quá thì chịu?
    Một trường hợp nữa khi mà em không cần dìm hàng môi trường nhưng cần dùng Flash để chụp ngược sáng. Lúc đó vẫn buộc phải để Shutter Speed là 250 nên vì quá nắng vẫn phải khép khẩu rất sâu để đúng sáng. Lúc này em dùng Flash cũng không có tác dụng vì dù hết công suất mà mẫu vẫn tối, mặc dù không cần dìm tối xung quanh nhưng vẫn không sao đủ sáng cho mẫu mà không làm cháy xung quanh.
    Được sửa bởi xversion1 lúc 03:43 PM ngày 11-05-2013

:| bây giờ thế này:
    1 .bác để tốc độ 1/250, khẩu 8-11 thôi , chỉnh công suất flash cho mẫu đủ sáng --> hậu cảnh thiếu sáng (nếu không qua mục 2) , sau đó tăng thời gian phơi sáng --> 1/100 , 1/60 gì gì đó cho đằng sau đủ sáng ( hoặc như ý) là đc
    2. Hậu cảnh dư sáng --> quay lại bước 1 với khẩu nhỏ hơn (nhỏ tức là bóp lại)

Flash của bác k đủ mạnh để bù sáng, cách chữa cháy lúc này là tạm thời zoom flash còn về lâu dài thì nên sắm cái flash có công suất mạnh có đủ "công lực" để bù sáng.

Quote Được gửi bởi xversion1 View Post
    Em chụp mẫu giữa trời nắng, do muốn dìm trời tối xuống nhưng vì Sync Speed không cho quá 250 nên em khép khẩu xuống 16 hoặc 22 tùy cái lúc nắng, sau đó em dùng Flash YN 467 đáng thẳng vào người mẫu và đứng gần, mặc dù em đã đánh Full Power, bỏ hết tản sáng các kiểu đi cho mạnh nhưng mẫu vẫn rất tối. Nếu em mở khẩu thì lại không dìm được môi trường tối đi, mà tăng ISO thì cũng vậy. Trường hợp này xử lý thế nào các bác? Hay là Flash nó chỉ đáp ứng ở 1 độ khép khẩu nào đấy thôi, khép quá thì chịu?
    Một trường hợp nữa khi mà em không cần dìm hàng môi trường nhưng cần dùng Flash để chụp ngược sáng. Lúc đó vẫn buộc phải để Shutter Speed là 250 nên vì quá nắng vẫn phải khép khẩu rất sâu để đúng sáng. Lúc này em dùng Flash cũng không có tác dụng vì dù hết công suất mà mẫu vẫn tối, mặc dù không cần dìm tối xung quanh nhưng vẫn không sao đủ sáng cho mẫu mà không làm cháy xung quanh.
    Flash không đủ CS:
    - Mua thêm 1- 2 -3 cái để tăng CS.
    - Zoom flash hết mức, hướng đúng vào mẫu để tăng CS
    - Flash Of camera, để flash lại gần mẫu hơn để tăng CS
    - Kết hợp thêm hắt sáng với flash để mẫu đủ sáng
    Chúc Bình An
    FaceBook

Thank các bác! Hóa ra là Flash yếu, các bác có thể tư vấn thêm cho em loại Flash nào có công suất mạnh nhất và nhì (sợ không đủ tiền cho nhất) không? Em tưởng Flash YN trên mạng thấy khen CS mạnh mà lại đỡ tốn Pin nên mua ai dè yếu vậy.

Bác chụp ngoại cảnh nhiều nên xem xét con Metz 60CT4, con này tất nhiên chưa phải mạnh nhất nhưng có lẽ là đủ cho những trường hợp bác nêu, giá con này hôm nay dao động 5 -> 7 tr tuỳ tình trạng.

Quote Được gửi bởi thaiq8 View Post
    Bác chụp ngoại cảnh nhiều nên xem xét con Metz 60CT4, con này tất nhiên chưa phải mạnh nhất nhưng có lẽ là đủ cho những trường hợp bác nêu, giá con này hôm nay dao động 5 -> 7 tr tuỳ tình trạng.
    Bác cho em hỏi còn con flash nào mạnh hơn Metz 60CT4, GN của nó được bao nhiêu ạ ?

Thanks !
    audible

Quote Được gửi bởi maithaohuan View Post
    Bác cho em hỏi còn con flash nào mạnh hơn Metz 60CT4, GN của nó được bao nhiêu ạ ?

Thanks !
    audible
    - Metz 76 MZ-5 digital, tương thích với các loại máy digital luôn, GN 76m/ISO100/105mm
    - Một số đèn flash rời (giống như đèn studio) dành cho chụp ngoại cảnh giá cũng khá mềm, công suất cực mạnh, hơi cồng kềnh tí.
    Thông tin giá, chức năng ... bác tra cứu trên mạng nhé
    Chúc Bình An
    FaceBook

Mấy con này có vẻ đắt quá, nhưng hình như vẫn rẻ hơn mấy con đời 6 của Canon.
    Tiện các bác cho em hỏi cái Zoom của Flash có ý nghĩa gì vậy. Em toàn dùng Mode M nên trước nay không hiểu cái Zoom thì có tác dụng gì. Khi mình đặt công suất bằng tay rồi thì chỉnh cái Zoom ra Zoom vô cũng đâu ý nghĩa gì đâu đúng không các bác?

Bạn hỏi đèn flash mạnh "nhất và nhì". Thông tin tôi đưa ra chỉ là những đèn flash phổ thông.
    Ngoài ra còn có những flash mà AS mặt trời chiếu trực tiếp vào cũng không thể đọ nổi với flash.
    Giá flash đó vượt quá ngân sách của tôi, còn không biết có vượt quá ngân sách của bạn hay không?

Quote Được gửi bởi xversion1 View Post
    Mấy con này có vẻ đắt quá, nhưng hình như vẫn rẻ hơn mấy con đời 6 của Canon.
    Tiện các bác cho em hỏi cái Zoom của Flash có ý nghĩa gì vậy. Em toàn dùng Mode M nên trước nay không hiểu cái Zoom thì có tác dụng gì. Khi mình đặt công suất bằng tay rồi thì chỉnh cái Zoom ra Zoom vô cũng đâu ý nghĩa gì đâu đúng không các bác?
    Bạn mua 1 đèn pin có zoom, Bóng đèn pin chỉ phát 1 CS, bạn zoom (hội tụ) AS lại rồi post lên đây nhận xét của bạn trước và sau khi hội tụ.
    Vui lòng thực nghiệm trước khi hỏi, vì người trả lời sẽ cảm thấy bạn "tích cực" tìm hiểu hơn là bạn chỉ ngồi gõ bàn phím.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng