Trang 3 / 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 43

Chủ đề: Siêu zoom 50X Canon SX50HS hay Sony HX300 (Nhờ tư vấn mua máy)

Quote Được gửi bởi LAHABENTIN View Post
    Nếu không xét về khoảng zoom, cả hai con trên đều thua con FZ200 của Pana hết!
    Bác đã đổi qua FZ200 chưa? Biểu diễn vài đường cho anh em xem với. Em lo là FZ200 khử noise kém xa 2 con ở trên đó.
    Được sửa bởi Metal_Fx3 lúc 10:52 AM ngày 14-05-2013
    "You say goodbye, and I say hello. Hello, hello"

Quote Được gửi bởi LAHABENTIN View Post
    Bác LAHABENTIN nói rất chuẩn.
    Nhận scan film 135 các loại , 200k/cuộn , file JPEG 17+ Mpx , 12+ MB , lh O9845179O3 .

Em cũng cùng ý kiến như bác Lahabentin. FZ200 quả là con quái vật.

Quote Được gửi bởi Metal_Fx3 View Post
    Bác đã đổi qua FZ200 chưa? Biểu diễn vài đường cho anh em xem với. Em lo là FZ200 khử noise kém xa 2 con ở trên đó.
    Xem file jpeg test giữa SX50 và FZ200 thì SX50 khử noise tốt hơn ~1 F-Stop, nhưng ảnh jpeg của SX50 soft và mất chi tiết. Vậy là SX50 thuật toán khử noise hơi bị mạnh tay.

Ảnh của FZ200 noise hơn nhưng mà sharp hơn, contract hơn, chi tiết hơn.

Cảm biến BSI-cmos của SX50 tất nhiên là nhạy sáng hơn, nhưng thực sự không hơn Cmos tới 1 F-stop đâu, bác nào kiểm tra bài test file RAW của 2 máy này xem sao.

EVF của FZ200 là trên 1 triệu pixel, còn của SX50 chỉ là loại cơ bản khoảng 200 nghìn px.

Zoom của FZ200 có 02 chế độ nhanh và chậm.

Quote Được gửi bởi Metal_Fx3 View Post
    Chắc chắn con Pana FZ200 ( cũng như các dòng máy của Pana nói chung ) khử noise kém hơn 2 con kia do chủ truơng của Pana muốn giữ cho hình ảnh nét và chi tiết nhất có thể.
    Mình vẫn chưa lượm con Pana vì bây giờ mình đang có mối quan tâm khác nên lúc này chuyện chụp choẹt cũng lơi rồi!

Quote Được gửi bởi nguoiduathu View Post
    Em cũng cùng ý kiến như bác Lahabentin. FZ200 quả là con quái vật.

Xem file jpeg test giữa SX50 và FZ200 thì SX50 khử noise tốt hơn ~1 F-Stop, nhưng ảnh jpeg của SX50 soft và mất chi tiết. Vậy là SX50 thuật toán khử noise hơi bị mạnh tay.

Ảnh của FZ200 noise hơn nhưng mà sharp hơn, contract hơn, chi tiết hơn.

Cảm biến BSI-cmos của SX50 tất nhiên là nhạy sáng hơn, nhưng thực sự không hơn Cmos tới 1 F-stop đâu, bác nào kiểm tra bài test file RAW của 2 máy này xem sao.

EVF của FZ200 là trên 1 triệu pixel, còn của SX50 chỉ là loại cơ bản khoảng 200 nghìn px.

Zoom của FZ200 có 02 chế độ nhanh và chậm.
    Tuy chỉ là dòng compact nhưng body được thiết kế tinh xảo và cứng cáp không " nhôm nhựa " như những hàng khác!
    Mình chỉ bực thằng Pana một chuyện là tìm Flash cho nó khó quá, cả hàng TQ cũng tìm không ra huống chi là hàng hãng. Nếu có Flash thì chuyện chụp đêm hay nơi có ánh sáng yếu sẽ không còn là vấn đề do ISO không cần phải đẩy cao quá 400. Vấn đề noise hay hình bị sạn sẽ được giải quyết tốt đẹp.
    DSLR: Dợt Suốt Là Rành

Quote Được gửi bởi nguoiduathu View Post
    Hình như Canon SX50 khử nhiễu tốt hơn. Có file Raw

Sony HX300 cũng có gương lật. Lens Carlzeiss T* với 20mpx chụp ban ngày chắc là nét kinh lắm. Chụp phong cảnh thì 20mpx của HX300 mới phát huy tác dụng.

Nói chung máy ảnh giờ nó same same nhau hết bác ui, kết điểm nào là xúc thôi.
    Hotshoe không xài tới đâu ^^

bác cho em xem cái gương lật nó gắn chỗ nào với ạ.
    Quote Được gửi bởi alexa View Post
    số mpx với người biết hậu kỳ thì rất có ý nghĩa nhé :D
    hậu kì thì làm j bằng số mp bác nói em nghe cái cho mở mang tầm mắt. đó h vẫ hậu kì bằng cái máy có 5 chấm mà sao in ảnh 15-21 thấy ko vấn đề j bác ạ

Quote Được gửi bởi saviothanhnhat View Post
    bác cho em xem cái gương lật nó gắn chỗ nào với ạ.
    Ý em là cái màn hình lật được đó cụ ạ. Em đang tiếp lời bác 7bua ở trên.

Quote Được gửi bởi 7bua
    Ưu điểm chính của Canon SX50 so với Sony HX300:

- Màn hình xoay lật hoàn toàn được, giúp chụp dễ dàng hơn trong những tư thế khó khăn.
    - Chụp được file RAW, giúp việc chỉnh sửa dễ dàng, linh động hơn ( nhất là khi máy set sai White Balance )
    - Có Hot Shoe giúp sử dụng được flash ngoài, hỗ trợ các tính năng thuận tiện khi dùng với flash Canon EX
    - Chụp Macro vào gần hơn
    - Rẻ hơn kha khá.
    hậu kì thì làm j bằng số mp bác nói em nghe cái cho mở mang tầm mắt. đó h vẫ hậu kì bằng cái máy có 5 chấm mà sao in ảnh 15-21 thấy ko vấn đề j bác ạ
    Không biết ý bác alexa sao, em thì em cũng thích máy có nhiều mpx. Ví dụ 01 việc hậu kỳ đơn giản nhất là crop- nhiều mpx sẽ lợi thế hơn.

Nói chung là tùy phong cách chụp và tùy gu, vd như thể loại đường phố: có những người thích chụp bằng lens tele để bắn lén, có người thích dùng góc rộng và mpx cao để về crop lại, có người lại thích rangefinder cùng 40 hoặc 50mm và tiến lại gần chủ thể...

Riêng em đồ chơi yếu, trình độ cũng yếu nên em chọn cách thứ 02- nên thích máy nhiều mpx về crop lại.

@nguoiduathu: Số mpx ko liên quan đến độ sharpen của ảnh nhé bác, cũng ko phải mpx cao là chụp ảnh phong cảnh tốt. Bác qua "Sigma và thế giới của Foveon" mà xem ảnh của Sigma 4.7mpx kìa.
    Với hiểu biết nông cạn của em thì số mpx cao chỉ có tác dụng để in ảnh lớn và crop ảnh thoải mái hơn.
    "You say goodbye, and I say hello. Hello, hello"

Ý của em cũng giống như bác nguoiduathu và bác Metal_Fx3 nói chứ không có gì hơn đâu.

nếu các bác định crop ảnh thì đúng là số mpx giúp ảnh không bị bể. nhưng ảnh đó phải được chụp từ một lens có độ phân giải thật cao. trong điều kiện ánh sáng thật tốt để con cảm biến nhỏ nhiều mp phát huy hết hiệu năng.

nhưng với super zoom thì con lens gắn liền. nên các bác không có chọn lựa nào khác con lens dù mang thương hiệu nào cũng thường là con lens rẻ tiền (vì con máy rẻ quá so với dslr mà) thứ 2 là cái số mpx mà nhà sản xuất công bố là con số ảo. ảo vì hãng nào cũng dùng mp nội suy. mà cái trò nội suy này thì phần mềm dư sức làm.

nói chung thì theo em 1 là ráng lên dslr. không thì đu đeo mấy em cảm biến lớn hoặc khẩu rộng. ngèo nữa thì chơi đại con máy du lịch nào đó. bỏ ra nhiều tiền để mua 1 con super zôm về thì nên mua nhất là lumix. vì vốn dĩ super zôm không có năng lực chụp trong tối. nên chọn lumix để lấy cái độ phân giải của lens .chụp ban ngày tuyệt. về đêm thì thua mấy em khẩu rộng với mấy em cảm biến lớn là cái chắc

nếu các bác định crop ảnh thì đúng là số mpx giúp ảnh không bị bể. nhưng ảnh đó phải được chụp từ một lens có độ phân giải thật cao. trong điều kiện ánh sáng thật tốt để con cảm biến nhỏ nhiều mp phát huy hết hiệu năng.

nhưng với super zoom thì con lens gắn liền. nên các bác không có chọn lựa nào khác con lens dù mang thương hiệu nào cũng thường là con lens rẻ tiền (vì con máy rẻ quá so với dslr mà) thứ 2 là cái số mpx mà nhà sản xuất công bố là con số ảo. ảo vì hãng nào cũng dùng mp nội suy. mà cái trò nội suy này thì phần mềm dư sức làm.

nói chung thì theo em 1 là ráng lên dslr. không thì đu đeo mấy em cảm biến lớn hoặc khẩu rộng. ngèo nữa thì chơi đại con máy du lịch nào đó. bỏ ra nhiều tiền để mua 1 con super zôm về thì nên mua nhất là lumix. vì vốn dĩ super zôm không có năng lực chụp trong tối. nên chọn lumix để lấy cái độ phân giải của lens .chụp ban ngày tuyệt. về đêm thì thua mấy em khẩu rộng với mấy em cảm biến lớn là cái chắc
    Số megapixel là số điểm ảnh chớ sao ảo được bác? Còn sensor nào dùng bộ lọc màu thì đều phải dùng phép toán nội suy thôi. Sensor 3 lớp RGB như của Forveon thì may ra k0 nội suy.

Em hiểu ý bác savio. Đúng là hiện giờ có nhiều người ngộ nhận về dòng superzoom. Quay lại lịch sử trước kia nó còn có tên là DSLR-like, k0 chỉ mang kiểu dáng giống DSLR mà còn chất lượng ảnh cũng là cầu nối giữa compact và DSLR.

Và đúng là bây giờ thì những con compact mang chất lượng ảnh gần với DSLR không phải là dòng DSLR-like (superzoom) nữa, thậm chí cùng 01 giá tiền thì DSLR-like cho ra chất lượng ảnh thua mấy con compact nhỏ gọn nữa.

Nhưng nó vẫn còn sống tức là vẫn có giá trị riêng của nó chớ!

Trang 3 / 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 Cuối cùngCuối cùng