Hiển thị kết quả từ 1 đến 7 / 7

Chủ đề: Hỏi về ISO của máy canon 300v

Hỏi về ISO của máy canon 300v

Mình muốn hỏi về ISO của canon 300v

Canon 300v có chức năng chỉnh ISO. Vậy nếu mình lắp film ISO 200, mà sau đó mình chỉnh ISO trên máy là 160 hoặc 125 thì ảnh sẽ như thế nào ah? Thậm chí máy còn cho chỉnh lên 400 hoặc là hơn thế nữa...

"Chắc" đẹp nhất thì vẫn là để nguyên ISO 200. ai có kinh nghiệm gì ko ạ?

Cảm ơn mọi người cho ý kiến.

Máy nó đọc Dx code trên vỏ film, nhớ mang băng keo đen với cả dao/kéo nếu muốn pull/push với các máy film tự động.

Bảng mã ở đây: http://en.wikipedia.org/wiki/DX_encoding

Bác chỉnh iso là 160/125 thì máy bác sẽ đo sáng theo iso 160/125, tóm lại là ảnh ra sẽ bị thừa sáng, khoảng 1/3-2/3 EV. Em nghĩ không ảnh hưởng nhiều.

Bạn nên tìm hiểu xem ISO của film để làm gì, biết rồi thì tự trả lời đc câu hỏi thôi
    Đó là 1 trong những điều cơ bản cần biết trc khi cầm máy
    Chúc bạn có nhiều ảnh đẹp

Cheers

Vâng, đúng như bác Lucifer nói thì mình bị mâu thuẫn giữa "ISO cài đặt trên máy" và chỉ số "ISO của film". Giờ thì mình đã hiểu về việc ảnh sẽ thừa sáng (khi setup ISO trên máy thấp hơn ISO của film), nhưng theo Măng Kụt thì nó lại KHÔNG ẢNH HƯỞNG NHIỀU. Vậy canon thiết kế như vậy để làm gì? phải chăng cái sự "ảnh hưởng" ấy sẽ rõ ràng hơn nếu ta sử dụng slide film??? Hơn nữa, cũng thấy bác A9tm nhắc đến việc pull/push với máy tự động Bác làm rõ hơn kỹ thuật này được ko ah?

Nếu mình có nói gì sai thì mọi ng cứ góp ý cho tiến bộ ạ )
    Many thanks!!!!

Tác dụng của việc set ISO trên máy:
    - ISO đúng với ISO của film: đảm bảo chụp "đúng" sáng theo tiêu chuẩn của nhà sản xuất film, đạt hiệu quả cao nhất, ảnh ra mịn nhất.
    - Đặt sai khác ISO của film:
    + Áp dụng cho film hết date: Khi film outdate, độ nhạy sáng của film giảm, để bù đúng sáng, một trong những giải pháp là giảm ISO, ví dụ ISO 200 giảm thành 160 or 100
    + Khi pull/push: Đa phần các bác nhà ta hay push, vì các film ISO cao thường đắt do công nghệ chế tạo phức tạp hơn, vừa phải đảm bảo độ nhạy sáng cao, vừa phải cố gắng sao cho film mịn, ít hạn. Do vậy các photographer nghĩ ra việc push tức là set ISO cao hơn ISO thật của film, ví dụ 400 thành 800 (để chụp tốt hơn vào ban đêm, trong nhà...). Ngoài việc set trên máy như vậy, quá trình tráng rửa cũng phải thay đổi để đạt hiệu quả mong muốn.
    + Các mục đích nghệ thuật khác...

Về cơ bản, đặt sai ISO tức là đánh lừa hệ thống đo sáng của máy ảnh, dẫn đến việc đo sáng sai, với film negative nếu sai khác 0.5 - 1 stop có thể ko ảnh hưởng nhiều (có thể kéo lại bằng soft), nhưng khi chụp slide (phim dương bản) đòi hỏi đo sáng chính xác thì việc sai 0.5 stop cũng ảnh hưởng nhiều đến kết quả cuối cùng.

Quá chi tiết. I got it. Chân thành cảm ơn bác Lucifer ;)