Trang 2 / 5 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 47

Chủ đề: xin tư vấn mua máy và lens

Quote Được gửi bởi jupiter8511 View Post
    Bác xin ý kiến từ thời điểm 20 củ cho đến vài tháng sau chắc phải >10 trang ý kiến. Với nhu cầu chụp cho vui + v.v.v của bác thì không cần đến D7100 mà chỉ cần 1 bộ như thế này:
    D90 + kit 18-105 + Flash Nissin 622ii (gần 20 củ) + vài tháng nữa mua 85-1.8D + Đi học 1 khóa PTS & Lightroom
    Chỉ cần như vậy rồi chuyên tâm nghiên cứu là đủ, chạy đua vũ trang mà không nắm chắc kỹ thuật thì có mua D800 thì chẳng ăn thua.
    Chúc bác mau rút ra thông tin tốt nhất cho mình.
    thánk bác
    thật ra em không chạy đua vũ trang đâu bác ơi
    ghiền cái d7100 vì chụp đêm
    d90 không làm được tốt nhiệm vụ đêm
    kít thì em có cái kít 18-55 củ ở nhà bỏ lâu rồi.
    kỹ thuật thì em chưa có thật, nhưng lý thuyết trên vnphoto giúp em chọn bây nhiêu đồ nghề đó
    em hỏi vì băn khoăn giữa cái thân và lens , và dùng mấy lens đó là tối ưu chưa , còn cái nào hay hơn mấy cái đó tầm tiền không
    và mấy lens đó có hợp với thân dx không
    và khác biệt giữa lens D - G ( 85mm chênh nhau đến ~2tr )
    vd : AF 85mm f1.8 D
    Af-s 85mm f1.8 G
    như tài liệu em đọc không biết có đúng không, nhưng thấy G không có gì đặc biệt ngoài để chuyển chế độ tự động
    mà em thấy mấy bác bảo là chon 85 G

ok, bác chủ rành PS thế là rất tốt. Em rất ngưỡng mộ mấy bác PS siêu, ảnh gốc bình thường mà PS xong nhìn lung linh phát thèm :D.
    nhưng kỹ thuật chụp thì bác nên trau dồi nhìu, chỉ cần ảnh đúng sáng cộng với trình PS của bác là đủ hơn rất nhiều người trên forum này rồi. Mấy lens 85f1.8g hay 50f1.8g là đủ tốt để cho ảnh đẹp rồi. Nhưng bác nên chú ý tới hệ thống as nữa. Bác muốn chụp chân dung tử tế thì nên mua mấy cái flash, chân đèn, softbox. Nhiều trường hợp không có mấy cái đấy thì D800 hay lens Nano cũng ra ảnh xấu như thường thôi. Nên lúc đầu tư bác nhớ cân nhắc chi phi cho mấy cái flash, softbox này nhé

Quote Được gửi bởi jamesdo View Post
    ok, bác chủ rành PS thế là rất tốt. Em rất ngưỡng mộ mấy bác PS siêu, ảnh gốc bình thường mà PS xong nhìn lung linh phát thèm :D.
    nhưng kỹ thuật chụp thì bác nên trau dồi nhìu, chỉ cần ảnh đúng sáng cộng với trình PS của bác là đủ hơn rất nhiều người trên forum này rồi. Mấy lens 85f1.8g hay 50f1.8g là đủ tốt để cho ảnh đẹp rồi. Nhưng bác nên chú ý tới hệ thống as nữa. Bác muốn chụp chân dung tử tế thì nên mua mấy cái flash, chân đèn, softbox. Nhiều trường hợp không có mấy cái đấy thì D800 hay lens Nano cũng ra ảnh xấu như thường thôi. Nên lúc đầu tư bác nhớ cân nhắc chi phi cho mấy cái flash, softbox này nhé
    hiện tại thì em chưa có nhu cầu nhiều về đèn đóm ( em cũng dự kiến lấy cái sb-600 ) tản sáng.v.v. vậy thôi
    chủ yếu bây giờ tập tành bố bục và ánh sáng tự nhiên kết hợp tản sáng , chụp ngoại cảnh là chủ yếu
    em thì không mong hơn ai, chỉ mong mình tiến bộ thôi, lên vnphoto xem ảnh mấy bác tiền bối chụp mà ghiền quá
    thanks pac

Quote Được gửi bởi thospkt View Post
    thánk bác
    thật ra em không chạy đua vũ trang đâu bác ơi
    ghiền cái d7100 vì chụp đêm
    d90 không làm được tốt nhiệm vụ đêm
    kít thì em có cái kít 18-55 củ ở nhà bỏ lâu rồi.
    kỹ thuật thì em chưa có thật, nhưng lý thuyết trên vnphoto giúp em chọn bây nhiêu đồ nghề đó
    em hỏi vì băn khoăn giữa cái thân và lens , và dùng mấy lens đó là tối ưu chưa , còn cái nào hay hơn mấy cái đó tầm tiền không
    và mấy lens đó có hợp với thân dx không
    Af-s 85mm f1.8 G
    như tài liệu em đọc không biết có đúng không, nhưng thấy G không có gì đặc biệt ngoài để chuyển chế độ tự động
    e ko biết khuyên gì bác , chỉ là nếu chọn D7100 thì tránh tất cả các thể loại kit 18-xxx ra , vì cái sensor của D7100 sát lens ghê lắm

D với G thì thường G chống flare tốt hơn , G cũng nét hơn 1 chút
    5D
    24 2.8
    50 1.8
    90 2.8

Quote Được gửi bởi thospkt View Post
    Af-s 85mm f1.8 G
    tài liệu nào nói thế vậy bác ;)) anw, bác còn phải đọc nhiều lắm ;)) trên vnphoto lý thuyết tạp nham, nhiều ông vô chém bậy bạ, bác không vững vô nghe theo thì chết, tại trên vnphoto còn có mấy ông tư vấn kiểu mình xài con gì thì khen con đó lên trời. Mấy lens này review nhiều lắm, bác đọc 1, 2 cái có thể không nắm hết thông tin chính xác về nó, nhưng xem 20 cái chắc là nắm khá đủ thông tin đấy, đọc thêm mấy thread bàn luận về nó trên mấy diễn đàn là được

Mình vote cho D7100 và lens dòng G.
    Nikon D750 and lens

20 củ mà bác muốn chơi bộ gear đó thì khó bác ạ, cố gắng tích thêm đạn dược nhé bác

Quote Được gửi bởi polime169 View Post
    20 củ mà bác muốn chơi bộ gear đó thì khó bác ạ, cố gắng tích thêm đạn dược nhé bác
    hiện tại vẫn còn là sinh viên, 20tr là tiền công em design từ tết đến giờ, nhờ vả ông già được bạn à, hi

bác sure là ảnh xấu như thường ko :P. Có thể nói là ko đẹp bằng thôi chứ ko thể nào xấu dc . Đặc biệt là file raw của mấy máy mới sau này rất tốt, kéo ảnh thoải mái , dynamic range D800 thì khỏi chê luôn rồi.
    Được sửa bởi t2k lúc 11:06 PM ngày 07-05-2013

tài liệu nào nói thế vậy bác ;)) anw, bác còn phải đọc nhiều lắm ;)) trên vnphoto lý thuyết tạp nham, nhiều ông vô chém bậy bạ, bác không vững vô nghe theo thì chết, tại trên vnphoto còn có mấy ông tư vấn kiểu mình xài con gì thì khen con đó lên trời. Mấy lens này review nhiều lắm, bác đọc 1, 2 cái có thể không nắm hết thông tin chính xác về nó, nhưng xem 20 cái chắc là nắm khá đủ thông tin đấy, đọc thêm mấy thread bàn luận về nó trên mấy diễn đàn là được
    tài liệu em nói như này nè bác
    G ( deldel )
    ống G của nikon không có vòng điều chỉnh khẩu độ mở riêng biệt và được sử dụng trên máy tự động. khẩu độ mở sẽ được điều chỉnh trên thân máy . khi lắp ống G cần quay ống về khẩu độ nhỏ nhất ( chỉ số f-number lớn nhất ) thường là vạch đánh dấu màu đỏ để chuyển ống kính sang chết độ tự động

chiều giờ tìm hiểu thêm kinh gnhieemj của anh em thì biết thêm
    ông G lấy nét nhanh và êm hơn ( af_s ) ,hệ thống chống bụi..
    hihi, ko biết đúng không

Trang 2 / 5 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng