Trang 4 / 5 Đầu tiênĐầu tiên ... 2345 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 31 đến 40 / 47

Chủ đề: xin tư vấn mua máy và lens

Đọc 1 vòng 3 trang topic này, cảm nhận chủ quan của em về chủ thớt là khá háu thắng và tự tin... Xin lỗi bác vì em nói thẳng cho nó nhanh (có thể do bác còn trẻ và khá tự tin về bản thân).
    Quan tâm đến bác thì còn mở cái topic này, đọc và comment cho bác hầu mong bác có được bộ gear và những bộ ảnh ưng ý.
    Bác chụp chơi chỉnh hình linh tinh cua gái thì nó dễ lắm, mình không có áp lực cao. Còn làm kiếm tiền thật thì áp lực nó lại cao và khách hàng nó ko như gấu mình cua... Em cũng từng trải qua khoảng thời gian này em biết. Còn cái Minilab nhà bác thì em không biết nó to nhỏ ra sao, nhưng bác cần xách giỏ lặn lội tầm sư học đạo sẽ hợp lý hơn. Chụp ảnh và chỉnh sửa ảnh là 2 nghề khác nhau. Bác lại đi nói làm Phục hồi ảnh cho nó nhanh mà nhiều tiền thì nó chả ăn nhập gì đến cái đề tài đang nói ở đây cả.

Bác thích chụp đêm có ISO cao thì em không hiểu chụp ảnh gì để kiếm tiền? Mà bác cứ khăng khăng cái câu này hoài để bảo lưu cái ý kiến D7100??? Bộ gear em khuyên bác là để bác tập chơi cho rành về bố cục và ánh sáng. Những điều đó sẽ được khắc phục khi bác bước chân vào con đường FX sau này, khi đó bán đi lỗ ít hơn là chơi D7100 như giờ. Chứ D7100 thêm cái nét hơn và ISO gì gì đấy thì em lại chẳng quan tâm cho lắm. Vì chả bao giờ em lại đi chụp đêm đẩy ISO lên 6.400 để chụp... 1 là bệt, 2 là out, 3 là đen thui. Bật Flash cóc đánh còn đẹp hơn ngàn lần.

Quote Được gửi bởi exodusvnn View Post
    Đọc 1 vòng 3 trang topic này, cảm nhận chủ quan của em về chủ thớt là khá háu thắng và tự tin... Xin lỗi bác vì em nói thẳng cho nó nhanh (có thể do bác còn trẻ và khá tự tin về bản thân).
    Quan tâm đến bác thì còn mở cái topic này, đọc và comment cho bác hầu mong bác có được bộ gear và những bộ ảnh ưng ý.
    Bác chụp chơi chỉnh hình linh tinh cua gái thì nó dễ lắm, mình không có áp lực cao. Còn làm kiếm tiền thật thì áp lực nó lại cao và khách hàng nó ko như gấu mình cua... Em cũng từng trải qua khoảng thời gian này em biết. Còn cái Minilab nhà bác thì em không biết nó to nhỏ ra sao, nhưng bác cần xách giỏ lặn lội tầm sư học đạo sẽ hợp lý hơn. Chụp ảnh và chỉnh sửa ảnh là 2 nghề khác nhau. Bác lại đi nói làm Phục hồi ảnh cho nó nhanh mà nhiều tiền thì nó chả ăn nhập gì đến cái đề tài đang nói ở đây cả.

Bác thích chụp đêm có ISO cao thì em không hiểu chụp ảnh gì để kiếm tiền? Mà bác cứ khăng khăng cái câu này hoài để bảo lưu cái ý kiến D7100??? Bộ gear em khuyên bác là để bác tập chơi cho rành về bố cục và ánh sáng. Những điều đó sẽ được khắc phục khi bác bước chân vào con đường FX sau này, khi đó bán đi lỗ ít hơn là chơi D7100 như giờ. Chứ D7100 thêm cái nét hơn và ISO gì gì đấy thì em lại chẳng quan tâm cho lắm. Vì chả bao giờ em lại đi chụp đêm đẩy ISO lên 6.400 để chụp... 1 là bệt, 2 là out, 3 là đen thui. Bật Flash cóc đánh còn đẹp hơn ngàn lần.
    thanks bác nhiều về ý kiến của bác
    "cảm nhận chủ quan của em về chủ thớt là khá háu thắng và tự tin..." em cũng đọc lại, cũng thấy mình bậy bạ quá, xin ý kiến mà như đang đi tranh luận
    có lẽ vì em cũng đam mê công nghệ, và có phần vì em chưa đủ tuổi để biết nhìn nhận 1 cách khách quan. bác bỏ qua cho.
    còn vấn đề khăn gói đi tìm thầy thì chắc em chưa có đk, vì công việc, và nhiều lý do khác, cái cốt là em chưa có ý định kiếm tiền chuyên nghiệp, nên tính chất chỉ còn là đam mê.
    có lẽ em sẽ suy nghix nhiều về d7000 như ý kiến của bác
    thanks bác

Quote Được gửi bởi jamesdo View Post
    bác đọc thì đọc cho đến nơi đến chốn chứ ;))
    dĩ nhiên nó khác nhau cái motor focus, nhưng ống kính cũng khác nhau, độ nét, độ tương phản, chống flare, méo hình, tối góc gì đấy cũng khác nhau chứ. Bác nói ngoài cái motor không có gì khác nhau là thế nào ;))

ống có afs (không phải cứ afs là g) sẽ focus êm hơn. Còn nhanh hay không thì tùy. Nếu cần nhanh nhất thì phải af-s mới đủ nhanh được. Với lens 85mm thì ống af-s sẽ focus chậm hơn af-d (nhưng chính xác hơn). À, mà cái focus của af-d thì tùy vào motor lấy nét của camera mạnh hay yếu nữa.

chống bụi thì tùy lens, một số lens pro như 70-200mm f4 cũng không có weather sealed.

mà sao bác không ráng mua d700 cũ, đừng có quan trọng cái iso, cái FOV của fx sẽ giúp bác rất nhiều đấy, bác chỉ xem (và xử lý) ảnh người ta chụp nên không hình dung được FX nó khác thế nào đâu, cả về chất lượng ảnh và cả về sự thuận tiện khi dùng nữa.
    Hehe, bởi em mới nói mới chơi giờ ráng kiếm con 5D là ổn nhất, FF, rẻ tiền nữa, chỉ bằng giá con D7000 là cùng, mà chụp thì cực chất, em bít 2 bác chơi D700 cũng đã chuyển sang 5D (James Duong - ông này chắc ai trên này cũng bít và Shojiban) cho nhu cầu chụp chơi rồi . 5D + 24-105Lf4 + cái đèn flash + con 85f1.8 thường bên Canon là combo vô đối về mặt hiệu năng/giá tiền tốt nhất cho nhu cầu chụp chơi lãng tử rồi. Nếu ko ngại zoom chân thì thay con zoom kia bằng fix sigma 35f1.4 rẻ hơn 1 chút nhưng chất lượng như vàng.

Quote Được gửi bởi t2k View Post
    Hehe, bởi em mới nói mới chơi giờ ráng kiếm con 5D là ổn nhất, FF, rẻ tiền nữa, chỉ bằng giá con D7000 là cùng, mà chụp thì cực chất, em bít 2 bác chơi D700 cũng đã chuyển sang 5D (James Duong - ông này chắc ai trên này cũng bít và Shojiban) cho nhu cầu chụp chơi rồi . 5D + 24-105Lf4 + cái đèn flash + con 85f1.8 thường bên Canon là combo vô đối về mặt hiệu năng/giá tiền tốt nhất cho nhu cầu chụp chơi lãng tử rồi. Nếu ko ngại zoom chân thì thay con zoom kia bằng fix sigma 35f1.4 rẻ hơn 1 chút nhưng chất lượng như vàng.
    rối răn quá bác ơi
    thanks bác, em sẽ cân nhắc kỹ , vì thực ra chắc phải 2 tháng nữa em mới đủ tài chính để lấy máy
    khi nào cầm máy trên tay em sẽ nhờ bác chỉ giáo nhiều hơn

Quote Được gửi bởi thospkt View Post
    rối răn quá bác ơi
    thanks bác, em sẽ cân nhắc kỹ , vì thực ra chắc phải 2 tháng nữa em mới đủ tài chính để lấy máy
    khi nào cầm máy trên tay em sẽ nhờ bác chỉ giáo nhiều hơn
    Bộ đó chụp kiếm tiền còn ngon lành đó bác à, còn khá nhiều studio xài máy crop mà chụp đó bác

bác hại não em quá, quả quyết để theo nikon d7000 - d7100 thì là bảo thủ, nghe lời tìm hiểu thì phân vân
    1 cái full frame thì đúng là đẳng cấp hơn, nhưng suy nghĩ một tiền bối công nghê so với đưa trẻ thì khó biết chọn ai,
    5d thì 1 thời lẫy lừng nhưng đã quá cố, ni7100 thích cái công nghệ nhưng thiệt thòi về cái crop , cũng chưa được sử dụng fullframe nên cũng chẳng thể nhận định thiệt hơn, lại quen sử dụng ni
    màu mè thì canon có vẻ đậm chất hơn, nhưng lại quen mắt với cái chất màu nikon
    .......haiz za.... làm sao đây

Bác Jame chuyển từ D700 sang 5D mark III bác ớ, 5D là bác ấy đc tặng nên mới dùng. E cũng thấy 5D h giá rổ quá rẻ cho mơ ước Phun Phêm :-?, ngại mỗi cái tiền e thì chỉ 5D cắm với 50f1.8 thôi nên e ko dám =)).

Các bác nói thế chứ trình cao máy gì chụp chả đẹp... Phải tạo điều kiện thuận lợi cho ra cái hình nhìn nó tạm tạm đã chứ.
    Nói như bác t2k thì k lẽ ai cũng nên đầu tư 5D cả à?

Quote Được gửi bởi exodusvnn View Post
    Các bác nói thế chứ trình cao máy gì chụp chả đẹp... Phải tạo điều kiện thuận lợi cho ra cái hình nhìn nó tạm tạm đã chứ.
    Nói như bác t2k thì k lẽ ai cũng nên đầu tư 5D cả à?
    ý em là người mới chơi chơi 5D là quá ổn bác à, bỏ qua crop

Quote Được gửi bởi thospkt View Post
    bác hại não em quá, quả quyết để theo nikon d7000 - d7100 thì là bảo thủ, nghe lời tìm hiểu thì phân vân
    1 cái full frame thì đúng là đẳng cấp hơn, nhưng suy nghĩ một tiền bối công nghê so với đưa trẻ thì khó biết chọn ai,
    5d thì 1 thời lẫy lừng nhưng đã quá cố, ni7100 thích cái công nghệ nhưng thiệt thòi về cái crop , cũng chưa được sử dụng fullframe nên cũng chẳng thể nhận định thiệt hơn, lại quen sử dụng ni
    màu mè thì canon có vẻ đậm chất hơn, nhưng lại quen mắt với cái chất màu nikon
    .......haiz za.... làm sao đây
    đừng quan tâm màu mè, chơi ảnh thì phải có hậu kì, bỏ vô LR rồi chả bít chụp bằng hãng nào đâu bác à. Cái FF hơn là cái DOF, cái góc nhìn rộng, 2 cái này ko bao giờ hậu kì bù đắp dc cho bác . Bác cứ xem mấy tấm chụp trong flickr em, ko coi Exif em bảo chụp bằng D700 cũng có bác tin đấy, bác nên lên youtube coi hết hướng dẫn LR của bác Peter Pham, coi hiểu hết thì bác sẽ bít nên mua máy nào thôi :D

Trang 4 / 5 Đầu tiênĐầu tiên ... 2345 Cuối cùngCuối cùng