Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Hiển thị kết quả từ 11 đến 15 / 15

Chủ đề: ảnh chụp bị tối ở chế độ S và M trên nikon D5200

CHú Toại nói đúng đó ạ, có 1 dạo con đi chụp tấm nào ra trên màn LCD của máy cũng sáng hơn ảnh thật :D

Quote Được gửi bởi trungkbh View Post
    Cảm ơn bác Toại đã đwa ra 2 nguyên nhân, nhưng thú thật với bác
    1- em cận nên không đeo cái filter ND lên mắt đc
    2- LCD thì có chỉnh về tối nhất em nghĩ cũng không đến mức hình thiếu sáng quá như vậy
    Rất tiếc vì máy của người ta nên không có ảnh để tham khảo
    Nhưng với kinh nghiệm bậc thầy như bác về kiến thức chụp ảnh lẫn vọc thiết bị mà không có ý kiến nào về lỗi của máy làm em càng thấy không biết mình đã thiếu sót gì khi test máy.
    Cảm ơn ý kiến của bác Toại, em lại hóng xem có ai gặp trường hợp này chưa để rút kinh nghiệm
    Bác í đùa vui í mà, bác trung search nghiên cứu thêm về cái EV exposure value nhé liên quan mật thiết nhất đấy

truong hop cua ban nen hoc kien thức thức về các thông số của máy ảnh nha. Ban nen tim hieu ve TOC DO CHUP, TIEU CU, ISO... 3 cai nay + lai moi cho ra 1 buc hinh du sang ban nhe. Bạn nên tìm hiieu che do A. Uu tien khau do. Moi tap thi nen vay.

Viet tieng viet tren moblie ko dc.

Xin chào Bác chủ,
    Chắc là bác đã tìm nguyên nhân được rồi. E cũng đã sừ dụng D5200. Nếu mọi setting đều ổn thì chắn chắn là ở chế độ đo sáng. Nếu bác còn bị trường hợp nầy thì nên nhớ nguyên tắc bù trừ sáng: Trời nắng thì tăng, trời râm thì giảm Rất nhiều người trong đó có e đã nhầm trời nắng thì phải giảm. cho nên máy đo sáng bị sai dẫn đến hình tối thui.

Nếu b để đo sáng auto thì máy nó sẽ tự động đo ở điểm sáng nhất và tối nhất rồi lấy trung bình để đo sáng. Còn tốt nhất b nên để chế độ đo sáng điểm, đo sáng vào vật thể cần chụp.

Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12