Trang 1 / 6 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 52

Chủ đề: [thắc mắc] D7000 hay bị out nét ?

[thắc mắc] D7000 hay bị out nét ?

chào các bác

mình xài D7000 được vài tháng, cảm thấy về màu sắc và WB thì rất tốt, tuy nhiên lại rất hay bị out nét, đặc biệt là lúc chụp toàn thân.
    mình hay dùng 2 lens fix 35f2d và 85f1.8d, thường để f2.8-f4, 1/125-1/250, focus 1 điểm vào mặt, khi chụp người chỉ lấy nửa thân trên thì nét rất tốt, nhưng khi chụp toàn thân thì zoom lên thấy bị out
    ko biết mấy bác có bị như vậy ko hay do mình chưa kiểm soát máy tốt.
    có bác nào chỉnh AF fine tune cho 2 lens này thì chia sẻ cho mình thông số với ạ !

Thank các bác.
    Được sửa bởi sieukid lúc 08:32 AM ngày 06-05-2013
    Chụp ảnh cho vui. D800 + Wide 12-24
    OneEra .vn

bác muốn biết chắc tình trạng out net hay không thì nên ngắm chụp mẫu vật tĩnh, đặt trên trippod, lấy nét theo mấy điểm hỗ trợ mạnh nhất của máy, chụp bằng trigger / hẹn giờ cho chắc ăn. em xài d7000 của bạn em có thấy out gì đâu ạ. Với lại nhiều khi còn do lens bị font / back focus cũng gây out nét đó bác. Nếu thấy out bác cũng nên test font / back focus len xem thế nào.

Quote Được gửi bởi sieukid View Post
    khi chụp người chỉ lấy nửa thân trên thì nét rất tốt, nhưng khi chụp toàn thân thì zoom lên thấy bị out
    Chuyện bình thường, cũng giống như mắt người, nhìn gần thì rõ, nhìn xa thì bớt rõ đi, chứ chả phải là out nét, cầm lens 85 đứng cách mẫu chục mét chụp toàn thân mà muốn zoom lên nó nét như khi đứng cách 2 mét chụp head shot thì ống N cũng thua, mắt bác đứng cách người ta 2 mét thì nhìn thấy cái nốt ruồi trên mặt, đứng cách chục mét liệu bác có còn nhìn thấy? Cái lens cái máy cũng có giới hạn của nó thôi.
    Được sửa bởi nttd2pdp lúc 07:50 AM ngày 06-05-2013

Bác chủ muốn chụp toàn thân, xóa phông ảo diệu lại nét căng từng chi tiết trên chủ thể thì có 1 giải pháp tên là "Brenizer Method", bác có thể tham khảo tại đây: http://www.youtube.com/watch?v=UsMnRxmeJ74

mấy con ống dòng AFD thì con nào focus cũng chậm, ồn và cồng kềnh vậy đấy bác ạ, đặc biệt mấy con tiêu cự dài dài như 85mm. Chuyển qua dòng AF-S là hết ngay thôi

Quote Được gửi bởi nsontung View Post
    mấy con ống dòng AFD thì con nào focus cũng chậm, ồn và cồng kềnh vậy đấy bác ạ, đặc biệt mấy con tiêu cự dài dài như 85mm. Chuyển qua dòng AF-S là hết ngay thôi
    riêng mình thì lại thích cái tiếng ồn rẹt rẹt khi nó xoay lấy nét, nghe đã đã.

thực ra khi để nguyên hình (chụp toàn thân, người đứng) thì thấy cũng tương đối nét, nhưng zoom 100% thì thấy out, ko biết có bác nào cũng éo le như mình ko ?
    OneEra .vn

Đầu tiên bạn tự đo xem tình trạng Font/Back focus xem thế nào, chưa biết thì vào đây: http://www.vnphoto.net/forums/showth...=112647&page=1
    Nếu bị thì Setting chỉnh AF fine tune + - đến khi được thì thôi.

Bạn cũng nên post file ảnh mà bạn cho là out lên đây để anh em nào có kinh nghiệm nhìn thì mới nói được là nó out hay không chứ.

Hình đây bạn, ảnh gốc convert từ raw sang jpeg, chưa crop chưa chỉnh gì cả, còn nguyên thông số: D7000 +35F2D @ f2.8, 1/160, iso1100 + flash
    bạn vui lòng click vào xem nhé, vì file size hơi nặng, post vào đây sẽ load rất chậm

Được sửa bởi sieukid lúc 01:17 PM ngày 06-05-2013
    OneEra .vn

Quote Được gửi bởi Sentenced View Post
    Bác chủ muốn chụp toàn thân, xóa phông ảo diệu lại nét căng từng chi tiết trên chủ thể thì có 1 giải pháp tên là "Brenizer Method", bác có thể tham khảo tại đây: http://www.youtube.com/watch?v=UsMnRxmeJ74
    cảm ơn bác...món này hay lắm ạ :D

Quote Được gửi bởi Sentenced View Post
    cám ơn bác, cái này rất thú vị ạ :D

Trang 1 / 6 123 ... Cuối cùngCuối cùng