Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 13

Chủ đề: Thắc mắc nhỏ về tripod & cao ốc

Thắc mắc nhỏ về tripod & cao ốc

Túm lại là vầy, một số toà nhà cao tầng không cho mang tripod lên, em biết là luật họ đặt ra thì phải tuân theo nhưng cũng còn vài điểm không thông là lý do tại sao lại k cho mang tripod lên nhà cao tầng mong các bác nào biết thì giải đáp dùm.
    Có bác bẩu là sợ dùng tripod đập kiếng thì em cũng thấy vô lý vì nếu có thể dùng tripod để đập được thì có khối thứ có thể dùng để đập chẳng hạn như... cái ghế.
    Cá biệt có chỗ thì không cho mang tripod nhưng monopod thì lại k sao, vụ này là sao nhỉ?
    Được sửa bởi Phạm Ngọc Duy lúc 10:34 AM ngày 02-05-2013
    Dept of field, dept of live.
    Flickr

Hẳn là có rất nhiều lý do mỗi nơi mỗi chổ có những "rules" khác nhau, mình chỉ xin được nêu ra 2 trong nhiều lý do sau:

1. Với 3 chân chống của tripod sẽ làm cản trở du khách, khách hàng hay người tham quan dẫn đến va chạm, vấp té sẽ gây thương tích đến con người , hư hại đến vật chất dẫn đến kiện tụng trực tiếp đến chủ cơ sở, building hay những căn cao tầng này. Với 1 chân chống monopod thì diện tích bị "chiếm dụng" khiêm nhường hơn trất nhiều :-)

2. Chỉ vì muốn tăng lợi nhuận trong việc buôn bán một vài postcard thì việc cho phép setup tripod nhiều khi cũng bị hạn chế :-)
    "Take a look at what you're looking at"
    Jay Maisel

Quote Được gửi bởi amethystHD View Post
    Túm lại là vầy, một số toà nhà cao tầng không cho mang tripod lên, em biết là luật họ đặt ra thì phải tuân theo nhưng cũng còn vài điểm không thông là lý do tại sao lại k cho mang tripod lên nhà cao tầng mong các bác nào biết thì giải đáp dùm.
    Có bác bẩu là sợ dùng tripod đập kiếng thì em cũng thấy vô lý vì nếu có thể dùng tripod để đập được thì có khối thứ có thể dùng để đập chẳng hạn như... cái ghế.
    Cá biệt có chỗ thì cho mang tripod nhưng monopod thì lại k sao, vụ này là sao nhỉ?
    Sao bác không hỏi thẳng lý do tại chổ, em cũng mong được biết lý do, nhưng vì không biết chổ nào cấm nên không đến hỏi được.
    Chúc Bình An
    FaceBook

À, em chưa thấy sát thủ nào bắn súng kê chân lên monopod hết mà toàn phải dùng tripod :D

cấm các loại chân máy chân đèn nói chung vì nó sẽ làm trầy xước sàn phòng, nếu bạn là khách du lịch của khách sạn thì bạn dc khuyến cáo về vấn đề này, nếu bạn là khách của khách sạn và là người của đoàn làm phim thì dc khuyến cáo là ko dc sử dụng chân máy chân đèn trong khu vực khách sạn dưới mọi hình thức vì nó gây sự chú ý ko thoải mái cho mọi ng, và nó sẽ làm hư hại sàn khách sạn.

ngoài ra Tripod thường dc sử dụng ở nơi ban công lan can, mục đích là để chụp rãnh tay, nếu bất cẩn có thể rơi từ trên cao xuống rất nguy hiểm
    0902742790
    Flik
    Facebook

Vỏ quýt dày có móng tay nhọn,thua keo này ta bày keo khác!

khuyên bác nên mua 1 con tripod mini,ở ngoài có bán đầy,nhưng nên mua loại càng gọn nhẹ,nhỏ nhưng chắc chắn để có gì giấu vào trong người dễ dàng đc,đỡ bị ai đó (bv,quản lý,nhân viên) phát hiện......tới chỗ chụp thì móc ra,chụp xong thì giấu lại
    cỡ như thế này chắc ổn nè

ngoài ra cũng nên dựa vào lợi thế,chỗ nào bằng phẳng để có thể setup máy như ý muốn (ví dụ như lan can,bàn ghế)

Quote Được gửi bởi KoolKool View Post
    Vỏ quýt dày có móng tay nhọn,thua keo này ta bày keo khác!

khuyên bác nên mua 1 con tripod mini,ở ngoài có bán đầy,nhưng nên mua loại càng gọn nhẹ,nhỏ nhưng chắc chắn để có gì giấu vào trong người dễ dàng đc,đỡ bị ai đó (bv,quản lý,nhân viên) phát hiện......tới chỗ chụp thì móc ra,chụp xong thì giấu lại
    cỡ như thế này chắc ổn nè

ngoài ra cũng nên dựa vào lợi thế,chỗ nào bằng phẳng để có thể setup máy như ý muốn (ví dụ như lan can,bàn ghế)
    ku a mè thít hấp diêm hắn chơi năm dê với 70200 thì cái chân đó chắc là làm kiểng chưng chơi thôi chứ kê máy gì nổi

1. Em thấy mấy chổ cafe cà pháo, nhà hàng có view đẹp như Saigon Saigon Bar, KS Rex, Chil Bar,... bắt buộc người nào muốn mang chân máy lên chụp hình phải xin phép vừa đúng và vừa không đúng:
    - Đúng là vì phép lịch sự (có thể ảnh hưởng đôi chút đến tầm nhìn của các khách khác, có thể gây ồn ào đôi chút nếu đi đông người,...).
    - Không đúng vì lý do họ đưa ra rất ư là củ chuối: Mất bản quyền hình ảnh này (có chụp cái quán của họ đâu mà bản với chả quyền), làm ảnh hưởng đến khách khác (chụp chừng 1-2 tiếng là hết chứ có ngồi đồng từ sáng đến tối đâu mà ảnh với chả hưởng - trừ mấy bác chuyên làm time lapse là chuyện khác nữa),....
    Em là em chúa ghét mấy chổ này (trừ KS Rex vì em có thằng bạn làm quản lý nên nó không gây khó cho em được... he...); mình lên đó chụp cũng ăn uống với giá cắt cổ chứ có xin xỏ miễn giảm gì đâu...
    2. Còn mấy toà nhà cao tầng thì em đồng ý vì lý do an ninh trật tự nên phải xin phép trước.

Nói chung là em thấy ở Việt Nam mình hơi bị lạm dụng chuyện xin phép này nọ, từ đó nảy sinh những chuyện tiêu cực phong bì này nọ,... Thà cứ như ở nước ngoài, chổ nào cấm chụp thì hắn dựng nguyên cái bảng cấm, ai chụp thì nhẹ là nhắc nhở và yêu cầu xoá ảnh, nặng là tịch thu máy luôn hoặc mời Cảnh Sát giải quyết... Các bác đồng ý với em không ?
    Tự do luôn có nhiều ưu điểm...

Có nhiều lý do lắm các bác ạ.
    1. BV có thể cho vào chụp, nhưng chỉ trong phòng/cao ốc chụp ra, không được d0ứng chụp ở hành lang (mặc dầu có kính - an toàn) vì vướng lối đi lại. Phòng này phải là căn hộ của người quen, hay văn phòng cơ quan quen biết.
    2. BV không cho lên sân thượng chụp vì:
    - Ha tầng của cao ốc nằm ở sân thượng, ai biết được sẽ có chuyện gì nêú hạ tầng bị hỏng hóc hay nặng hơn là phá hoại.
    - Cho phép bác vào chụp phải cắt hẳn 1 bao vệ lên để kiểm tra hoạt động chụp hình của bác?
    - Đã có trường hợp có người xin vào cao ốc, lên tầng thượng và "nhảy lầu" - bảo vệ "lãnh đạn" nên thôi thì cấm người lạ cho chắc ăn.
    - Có cao ốc thiết kế cả hồ bơi trên sân thượng, và hồ bơi là không gian riêng tư, nên BQL cao ốc không hề muốn TV trong cao ốc bị quấy rầy bởi cameraman, cho dù OK cameraman quay về hướng khác.

Note: riêng câu này của bác chủ, em không hiểu nghĩa nổi, nên khó trả lời
    Cá biệt có chỗ thì cho mang tripod nhưng monopod thì lại k sao, vụ này là sao nhỉ?
    Được sửa bởi 11002 lúc 07:45 PM ngày 01-05-2013
    Chúc Bình An
    FaceBook

Quote Được gửi bởi MarkTran View Post
    Hẳn là có rất nhiều lý do mỗi nơi mỗi chổ có những "rules" khác nhau, mình chỉ xin được nêu ra 2 trong nhiều lý do sau:

1. Với 3 chân chống của tripod sẽ làm cản trở du khách, khách hàng hay người tham quan dẫn đến va chạm, vấp té sẽ gây thương tích đến con người , hư hại đến vật chất dẫn đến kiện tụng trực tiếp đến chủ cơ sở, building hay những căn cao tầng này. Với 1 chân chống monopod thì diện tích bị "chiếm dụng" khiêm nhường hơn trất nhiều :-)

2. Chỉ vì muốn tăng lợi nhuận trong việc buôn bán một vài postcard thì việc cho phép setup tripod nhiều khi cũng bị hạn chế :-)
    Cám ơn bác MarkTran, và cũng xin nói thêm: có những luật Lệ, khi người khác (khách cũng như kẻ trộm) vào nhà bạn bị tai nạn, chủ nhà sẽ là Khổ chủ !

Nói chung, không tạo cớ (gây hấn), không phiền nhiễu, không cản trở sự di chuyển ( hay chú ý) đến những người xung quanh, cũng như các bác Bảo vệ, là điều ai cũng không muốn thấy trước mắt mình.

Tripod dễ làm người khác vấp té....

Hãy là người chụp Chính thức cho buổi chụp, bạn sẽ có thêm chỗ cho dàn đèn ;-)

.
    .

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng