Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 20

Chủ đề: Nhiếp ảnh! những thứ kẻ Đần đừng quên mua!

Em thấy nên sửa lại tiêu đề là DSLR - Món đồ chỉ dành cho người có túi tiền rủng rỉnh =))

1. Mình xin cảm ơn các Bác đã cho ý kiến ạ! những lời tuy ngắn ngủi của Các Bác giúp mắt mình sáng lên, thấy bản thân còn đần nhiều lắm ạ, sau này sẽ mình sẽ cố gắng học hỏi các bác! xin chúc Bác thuytram_dep, The Old Man, lamtamnhu, Colour-Blind thật nhiều sức khỏe...
    2. Bác Sky Cr: Bùn làm chi hở bạn, lúc trước mình và cũng như nhiều bạn mới bây giờ muộn phiền vì không quyết định được là mua Canon, nikon, sony... bạn đây lựa chọn được mua hãng nào là tuyệt hơn nhiều người rồi... (Mình thấy trên tay bạn đang cầm máy ảnh? cho mình hỏi thêm chiếc nón Gucci trên đầu bạn đội là hàng chính hảng?)
    3. Bạn Tuong hy! với nhiều người khi họ được mở mắt họ cảm thấy mình đã ngu, họ càng tìm hiểu thì họ càng cảm thấy sự hiểu biết của mình thật nhỏ bé, mình cảm thấy mình thật đần và cũng mong muốn không cảm thấy mình ngu!...
    4. Mình vẫn chưa hiểu được ý của bác Nexx, Blurrist lắm!
    Được sửa bởi thayngu lúc 09:38 PM ngày 08-05-2013 Reason: Sửa lổi chính tả, bổ sung thêm ý...

Có tiếp xúc như vậy mới khôn ra, dù sao biết trước để đỡ bỡ ngỡ hơn )
    D5100 | 18-55 VR | 50 f1.8G | Flic.kr/junest

Quote Được gửi bởi Colour-Blind View Post
    @TheOldMan: VH của bác nói là tiệm nào vậy ? Em nhớ bác ở bên US mà.
    Bạn không nhớ tôi là thảnh viên của VNPhoto sao?
    Một ông già 67, một body 1DX, một ống 28-300
    Hõi Ngả Bất Phân

Chả thấy cái bài viết này nói lên ý nghĩa gì cả.
    Từ xưa đến nay trừ mấy con smart phone đời mới thì 1 số hãng (vd apple) là không dùng thẻ nhớ để lưu trữ, còn lại mấy con P&S đời napoleon của em đã phải dùng thẻ memory stick của sony rồi. Pin dự phòng xin nói luôn là trừ mấy bác ăn ngủ trong rừng vài ngày còn em chắc chắn là ko cần luôn. Grip cũng thế, mua làm quái gì cho nó nặng nợ, chả có gì là pờ rồ khi vác theo 1 cục nhựa mấy lạng nữa trên người. Tất nhiên bác nào thích vác em cũng chả phản đối, xã hội công bằng mà.
    Câu đầu bác bảo là tha hồ phong cảnh chân dung tele macro chim bướm .. sau đấy bác lại bảo cần lens riêng thì nó là cái j nữa ạ???
    Còn những vật dụng như bác nói đương nhiên là quá chuẩn, còn phải có thì em không chắc. Hơn nữa bây giờ khoa học công nghệ tiến bộ, người ta đã phát minh ra 2 thứ cực kỳ kì diệu là Internet và Google. Bác nào mà ko biết 2 thứ này thì cũng ko nên tham gia vào bất cứ thú vui nào, chứ ko chỉ nhiếp ảnh :D
    A good snapshot keeps a moment from running away!

Quote Được gửi bởi Colour-Blind View Post
    @TheOldMan: VH của bác nói là tiệm nào vậy ? Em nhớ bác ở bên US mà.

@thayngu: Rồi dần dần bác sẽ nhận ra còn thiếu nhiều thứ, sẽ chuẩn bị thêm khoản C để đầu tư dàn PC và LCD xịn + bộ cân màu để làm hậu kỳ.... rồi khi đi offline với hội nhóm sẽ lăn tăn so sánh thiết bị rồi nhín nhút thêm khoản D để upgrade đồ xịn hơn. Cuối cùng, cũng gần giống như bác madi3d8 nói, sau khi tốn tùm lum tiền sẽ nhận ra cái "ngu" nhất nghe theo lời người này người nọ để mua sắm đủ thứ thiết bị mới nhận ra là không có thiết bị nào "ngu" cả, dù là cho món rẻ tiền ). Chơi ảnh nó khác xa với chơi điện thoại hay chơi PC, thành phẩm cuối cùng là tấm ảnh nó phụ thuộc nhiều vào tay nghề của mình hơn là thiết bị.
    nói chung là em thích bác
    Canon 550D + Tammy 17-50 Non VC+ 50 1.8 + 55-250 IS + YN 468 II + Victory 3080

Vấn đề là đầu tiên cần tìm hiểu mình muốn gì trước khi mua 1 máy ảnh.
    Chân rung, teen xóa phông, ảnh gia đình, phong cảnh, ruồi , muỗi ...vv.
    Sau đó là đạn mình bao nhiu, để cân chi cho phù hợp.
    Tìm hiểu các hãng máy ảnh mà mình muốn chơi, nên tìm hiểu nhiều hãng, phân tích nhiều bài viết đánh giá của nước ngoài, nước ta để tìm ra ưu và khuyết của từng hãng.
    Như Canon có 40D,50D,60D, giá 8->15tr/body (cũ mới đủ cả ). Len thì đa dạng 2tr->xxtr.
    Nikon thì 80D,90D,D300 giá cũng 8->15tr (cũ mới đủ cả ). Nhưng len thì chia 2 đời , dòng D và dòng S. phải tìm hiểu sâu hơn tí.
    Sony thì ... body rẽ hơn so với các hãng, len cũng tương đối rẽ hơn, nhưng thị trường khó kiếm, khó bán, khó mua ...vv
    Tùy theo tình hình lúc đó bác thích gì thì nhích thôi
    Nếu chưa định hình được. thì tìm bài " ăn chơi phải sướng " của bác Jame Dương mà đọc, hơi cũ so với thực tế lúc này, nhưng nó cũng khái quát được phần nào tiêu chí đầu tư.
    10tr chơi theo kiểu 10tr, trích 5% số tiền đó ra mua phụ kiện. - Nghèo tiết kiệm, mua body cũ , len cũ.
    20tr chơi theo kiểu 20tr, cũng trích 3-4% số tiền để mua phụ kiện, đồ bảo trì. - Cũng ko phải là số tiền nhìu nếu nói về ảnh ọt, tốn kém kinh khủng, nhưng số tiền này nói chung cũng vừa đủ làm bộ gear tầm trung
    Còn đạn mạnh rồi thì mình ko nói nữa.

Quote Được gửi bởi lamtamnhu View Post
    ...mua Body + kit về chụp, nếu 6 tháng vẫn còn mê, lúc đó tính tiếp bac ạ, suy nghĩ về cả Thế giới Nhiếp ảnh trong 1 sóm 1 chiều sợ đần thật theo câu nói của bác luôn đấy
    Em dùng Body+kit cùi bắp, mê thì mê, mà cùi bắp vẫn cùi bắp nè bác ơi. híc...híc.
    Chắc nên đợi 6 năm xem sao.

Quote Được gửi bởi MrC View Post
    Em dùng Body+kit cùi bắp, mê thì mê, mà cùi bắp vẫn cùi bắp nè bác ơi. híc...híc.
    Chắc nên đợi 6 năm xem sao.
    Vậy tìm hiểu thêm về hậu kì đi, gồm: Tương phản,Đủ màu - Đúng màu (wb), Đúng Sáng - Đủ Sáng, hightlight Shadow midow là ổn

ko cần 6 năm đâu bác, vài tháng thôi

Chúc bác mau thành công

Nghèo thì chơi Olympus dòng 4/3 cũng ngon mà. Đủ cho nhu cầu thường ngày + giá mềm (dưới 4tr cho 1 kit 2nd).
    Thiết bị thì có lẽ đồ vệ sinh là cần nếu hay thay lens và pin dự phòng nếu hay đi chơi xa ở nơi ít chỗ sạc điện. Trung bình 1 cục pin được 500 - 1000 tấm tùy cách dùng nên cũng ko phải lo lắng quá nhiều nếu đi mấy chỗ như Nha Trang, Đà lạt.

Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12