Hiển thị kết quả từ 1 đến 7 / 7

Chủ đề: Người mới! Chọn chân máy dễ hay khó?

Người mới! Chọn chân máy dễ hay khó?

Xin chào các bác trên diễn đàn!
    Lúc đầu Mình nghĩ chân máy là những ống nhôm, ra ngoài cửa hàng thấy chân máy nào gọn, nhẹ, kiểu dáng đẹp thì sắm về!...
    Sau này tìm hiểu trên diễn đàn mình mới biết là Chân máy rất đa dạng, giá tiền cũng khác biệt... So với Ống kính và máy ảnh, Chân máy cũng cần phải có kiến thức, kinh nghiệm để hiểu và lựa chọn phù hợp với nhu cầu! để hiểu giá trị của chân máy quan trọng như thế nào, trong trường hợp nào!
    Mà những người mới như Mình, kiến thức chưa nhiều, kinh nghiệm chưa nhiều và đôi khi cả nhu cầu của mình cũng chưa hiểu rõ!
    Mình thấy có nhiều bác trên diễn đàn khuyên là mua bộ chân máy phù hợp là giá khoảng 5-10 % tổng chi phí đầu tư ban đầu! Mình cũng không rõ điều này dựa trên những những tính toán nào?
    Mình xin được các bác cho ý kiến, chia sẽ kiến thức của cá nhân về lựa chọn bộ chân máy, nếu số tiền mua máy + ống kính là:
    20 Tr
    30 Tr
    40 Tr

Với tiêu chí là : không kỳ thị hàng hóa xuất từ Quốc Gia nào, nhưng không lựa chọn hàng nhái (ví dụ: Benro)
    Xin cảm ơn các bác đã giúp những kẻ nghèo khó về hiểu biết!
    Xin chúc Thật nhiều điều tốt lành đến với các bác !
    -------------------------------
    -----------------------
    -------------
    --Nhận xét cá nhân:

1. Bác Aki tham gia diễn đàn từ năm 2008, có hơn nữa ngàn bài viết, chia sẽ, bình luận trên diễn đàn, với nhiều kinh nghiệm về nhiếp ảnh! Cho chúng ta thông tin:
    Silk - Nhật - giá mềm, chân cứng chắc, nhưng nhược điểm là hơi nặng…
    Chân máy vững chắc và nhẹ thì giá tiền thường rất cao, nhược điểm nặng thể hiện rõ như thế nào thì hiện giờ mình cũng chưa đủ ý để trình bày rõ được!
    Manfrotto - Ý - mẫu mã đẹp, chất lượng tốt… nhược giá cao!
    gitzo, markin - chất lượng tốt, nhược giá khá cao, mình nghĩ các bạn chưa hiểu được vì sao hàng của hãng này giá cao thì đừng mua.

2. Bác Danghung66: rất được nhiều anh em trong diễn đàn cảm ơn về những chia sẽ kinh nghiệm, nay một lần nữa cho chúng ta thông tin:
    Nếu có ý định dùng len tiêu cự khoảng 200mm đổ lại với thời giá đầu năm 2013 thì Tripod trên 4 Tr một chút thì tốt!
    Nếu dưới 2 triệu thì Benro tạm ổn, thông tin công bố của Benro thiếu trung thực (Mình ác cảm anh này, có cơ hội mình sẽ vùi dập…)

3. Bác Thuytram_dep tham gia DĐ từ năm 2008, với gần 4 ngàn bài viết, chia sẽ, bình luận trên diễn đàn, với nhiều kinh nghiệm về nhiếp ảnh! Dạo khắp Diễn đàn chúng ta sẽ thấy bác rất nhiệt tình với anh em, nay bác cho chúng ta thông tin hết sức cô đọng quý giá:
    Tham khảo bài viết "Chân máy và Ballhead" của bác Xman! Sẽ có rất nhiều bổ ích, mình ví dụ: nếu lúc đầu bạn cảm thấy 2 Tr mua chân máy làm bạn phân vân, thì xem xong bạn sẽ chẳng còn tiếc 2 tr để mua chân máy nữa; với công nghệ chống rung trên máy ảnh, ống kính bạn sẽ hiểu được chân máy còn cần thiết không… Tư tưởng của bác 1102 cũng rất hay nữa, rất tốt cho chúng ta tham khảo! còn ưu điểm gì nữa ta? Các bác nghĩ sao ạ? Cớ ưu rồi vậy nhược điểm của bài viết không? (đừng ném đá mình câu này nha, mình xin khẳng định một lần nữa là bài viết của bác Xman rất hay, và có nhiều thông tin quý giá, hữu ích)

4. Nhưng mình nghĩ, với những người mới tìm hiểu thì phải cần nhiều thông tin mới có thể chọn được một bộ chân máy phù hợp với nhu cầu, giá tiền, tỷ lệ giá trị của chân máy so với giá tiền cao, mình xin mượn ý của bác 1102 như thế này:
    Với điểm giá trị chân máy là 7 có giá tiền A. muốn có chân máy điểm 8 chúng ta có thể phải chấp nhận giá 2A, chân máy chất lượng 8,5 8,6 8,7 v.v… chúng ta phải chấp nhận giá nA. (xin tha thứ cho mình vì không thể đưa ra được tiêu chí chấm điểm giá trị của chân máy nhé)
    Mình thiết tha các bác cho những người mới, những lớp sau có thêm sự hiểu biết của các Bác…
    Thân!
    Được sửa bởi thayngu lúc 08:38 PM ngày 29-04-2013 Reason: cập nhật thêm thông tin

Nếu thích chọn cứng chắc, giá mềm thì nên chọn chân Slik, nhược điểm là trọng lượng nặng, chân tốt nhưng đầu ball chỉ ở mức tạm tạm.
    Nếu thích mẫu mã đẹp, chất lượng khá, giá tương đối thì Manfrotto, tốt nữa thì vanquard,gitzo, markin. Chân Benro thì cũng chưa dùng qua nên không biết sao

Bác đọc bài viết "Chân máy và Ballhead" của bác Xman sẽ rất nhiều điều bổ ích...
    Tự do luôn có nhiều ưu điểm...

Hàng mới 100% nếu dưới 2tr benro là lựa chọn tốt, còn trên giá đó không nên dùng benro vì thông số quan trọng là khả năng chịu tải của benro theo tôi là số đểu. Các bác có thể kiểm chứng bằng cách so sánh các tripod chịu cùng tải trọng giữa benro, slik, manfrotto là thấy ngay. khả năng chịu tải không thể hiểu là để tải max lên thì chân không bị gãy mà phải đảm bảo ổn định, an toàn. Theo tôi nếu dùng lens 70-200 đổ lại, đầu tư tripod kim loại trên 4tr là tạm ổn ( Giá ở SG )

đặt gạch

Muốn gởi tin nhắn mà chưa được, tạm thời đặt gạch ở đây, sau này đi xin được kiến thức mình sẽ chia sẽ với các bạn những chân máy nên mua trong 1Tr, 2Tr V.v....

Chân máy không chỉ dùng để chống rung hoặc phơi sáng, mà còn để giữ nguyên góc nhìn (em chụp sp nên cái này với em mới là quan trọng), cho nên tải trọng max không phải là tất cả, mà còn là độ ổn định, chính xác, dễ thao tác. Nếu muốn dùng dàn máy nặng , cồng kềnh mà tiết kiệm thì bác nên dùng đầu 2-way, chắc chắn hơn hẳng ballhead (cùng hoặc gấp đôi tiền) . Bản thân mình thì thấy Slik là lựa chọn tốt hơn hẳn Benro.

Em thì yêu thích chân máy và ball của Vanguard, không phải không mà nó được giải thưởng liên tục, hiện em đang dùng chân vanguard 263 AT PRO và ball BH 100, trọng lượng khoảng 2,2kg, chịu lực 12kg, phải nói là rất tốt, nếu có tiền mua phiên bản carbon thì còn tốt hơn nữa, rất nhẹ.