Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 19

Chủ đề: Sách dạy bài bản về color blending?

Question Sách dạy bài bản về color blending?

Em thấy trên forum thấy đa số người mới học cứ đi vào lối mòn là bắt chước các bước blend màu mà không phân tích xem:
    0. Căn bản về màu sắc
    1. Đặc trưng tone màu đó là gì?
    2. Khi nào thì áp dụng tone này hay tone kia?
    3. Blend mode abc này tác động lên ảnh ntn?
    ...v.v
    dẫn đến khi copy/paste preset vô hình của mình thì thường ra kết quả ngược lại: hình gốc đẹp hơn hình retouch.

Em thấy bác l'amour có mở lớp giải đáp mấy vấn đề này nhưng không phải ai cũng có điều kiện theo học. Vậy có bác nào giới thiệu giúp sách hướng dẫn căn bản về color blending được không ạ?

Em cũng đang tìm mà ko thấy. Bác nào có thì cho xin đê!

Chào bạn. Những điều bạn hỏi rất đơn giản nhưng cần thời gian để tìm hiểu Nó không gì khác ngoài: Lý thuyết màu sắc. Tìm đọc những cuốn sách về hội họa là 1 cách tốt để bắt đầu. Đối với mình, Màu sắc là cái khó nhất để học.
    Blend mode? Bạn có thể tìm đọc ở phần help trên site Adobe Photoshop. Nó được giải thích kỹ càng và dễ hiểu hơn bất cứ đâu.
    Điều quan trọng nhất là bạn phải thử làm, bởi vì mỗi bức ảnh là khác nhau và ko bao giờ có 1 công thức chung cho tất cả.
    30D - 50 F 1.8 II

đúng là phải có căn bản,chứ cá nhân em dốt nát,học làm theo các blend tut,ảnh đều tan tành

thích nhất câu nói của bác "hình gốc đẹp hơn hình retouch."
    phối màu trên 4 room cũng có 1 topic rồi đó bác......học gì thì học nhưng về cơ bản cái cần nhất là con mắt thẩm mỹ.

Nhiều khi bác Peter nói kéo cho vừa mắt, em kéo cho vừa mắt xong thì cũng thành kết quả 1 =)))
    Kinh nghiệm cho thấy là nếu chưa biết thì chỉ chỉnh sửa cơ bản, không blend màu
    550D + 17-50 = 5D
    70-200 F4 + $= vài chục Kg xoay vặn các kiểu con đà điểu

Có tiền mua cuốn này này, xong nếu hay share cho anh em:
    http://www.grygarness.com/books/9780955830389.htm

Em chỉnh sửa cơ bản thì cũng cảm thấy vừa ý rồi, cũng đọc bài viết về màu sắc của X-man rồi. Nhưng đến khi blend màu lại là một chuyện khác ạ. Em thử tóm tắt 3 bước cần làm:

Bước 1: Đầu tiên là đánh giá một bức hình hợp với tone màu nào. Cái này thường dựa vào bối cảnh tấm hình (nhẹ nhàng trẻ trung hay hoài cổ..v.v), tâm trạng chủ thể (vui hay buồn..v.v). Cái này cũng cần học, vì nhiều người đụng vô hình nào cũng phang vintage hết ráo..

Bước 2: Sau khi quyết định tone màu cần chỉnh, người ta sẽ bắt đầu bằng việc sử dụng một số chỉnh sửa cơ bản (tạm gọi là loại I) để đưa tấm hình có những đặc trưng của tone màu cần chỉnh. Chỉnh sửa thường gồm có white balance, exposure, contrast, saturation.

Bước 3: quan trọng cần học là đây. Áp dụng workflow đặc trưng/bắt buộc của một tone màu, phần lớn là chỉnh sửa màu sắc. Nó thường bao gồm nhiều bước chỉnh sửa và khó hiểu hơn bước 2 nhiều vì có rất nhiều công cụ trong PS và LR mà nếu chỉ chỉnh 1 tí thì thấy ảnh không thấy khác gì mấy, nhưng kết hợp nhiều cái "1 tí" như vậy thì lại ra bức hình đẹp

Vấn đề là khi đưa tutorial tác giả thường không giải thích, nên người đọc thường hiểu nhầm tất cả đều là workflow bắt buộc. Kết quả là bà con cứ copy paste rồi tự hỏi sao hình của mình thấy gớm vậy..

Đó, có bác nào biết sách/video nào dạy bước 1 và bước 3 không ạ? Em xin hậu tạ

@chestervn: em đọc qua mục lục thì thấy hay, không biết bác có review gì về ebook này không?

Đúng như bác chủ nói, mình cũng thuộc diện như vậy, đang đi theo lối mòn và chính xác hơn là blend bừa chứ chả nắm được khái niệm về màu sắc gì cả thành ra chỉnh sửa loạn hết cả lên, may thì được hình đẹp không may thì như bạn nói là hình gốc còn đẹp hơn là hình sau blend và chán đời hơn là cái không may này lại thường xuyên xảy ra hơn. Thiếu kiến thức và kỹ năng khi làm việc j là nó khổ thế đấy :(

Bạn email mình (smynios gmail) mình sẽ gửi bạn một bản ebook cơ bản về màu sắc.

Quote Được gửi bởi smynios View Post
    Bạn email mình (smynios gmail) mình sẽ gửi bạn một bản ebook cơ bản về màu sắc.
    Cám ơn bạn, bạn cho mình xin ebook dạy blend màu nhé, bạn gửi vào mail này cho mình xin nhé: developer0404@yahoo.com

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng