Chào các bác, trước khi viết bài, em xin nói trước em là dân ngoại đạo, không biết gì về xuất nhập khẩu. Nên em viết trên sự ngu và sự biết của mình, các bác nào cao thủ có vào chỉ giáo thì em xin tận tâm nghe và học hỏi.
Chẳng là hôm trước mua mấy cái lens trên ebay ship từ mấy nước khác nhau về, gặp một chút trục trặc nhỏ mà cuống lên không biết làm sao.
Nên giờ lập cái topic này để mọi người cùng chia sẽ kinh nghiệm gặp phải và cách giải quyết khi gặp các vấn đề liên quan việc ship hàng từ các trang mua bán trên mạng khi gặp rắc rối với Hải quan, Bưu cục.
Trường hợp của em như sau:

1. Thuế và phí hải quan: phần này em không lo lắm và không gặp vấn đề gì. Bên bưu cục VN Post họ tự đóng cho mình, khi giao hàng thì họ thu cái phí này lại + phí dịch vụ đóng tiền hộ

2. Giấy tờ: em mua hàng thì có 1 cái lens ship từ Armenia về mà thằng bán nó không gởi Invoice, thế là Bưu cục nó giữ hàng em lại, gởi Công văn đến bảo cung cấp Invoice. Quá dốt vụ này nên em quýnh lên, không biết cái invoice giờ tìm đâu ra, một mặt em contact với thằng bán kiu nó gởi invoice cho, một mặt la làng lên ới bạn bè nhờ chỉ dẫn.

3. Và cách giải quyết dc một bác trong Cty hướng dẫn mà khi làm mới thấy nó rất dễ như sau: In tất cả email có liên quan đến việc mua bán này, mang lên bưu cục cùng với cái công văn. Gặp cô ở phòng tiếp dân đưa hết mấy giấy tờ này. Ngồi chờ cô này chạy đi hỏi chút quay lại báo kết quả đủ chưa, cần thêm gì khác ( trường hợp của em là đầy đủ, nên về ngồi chờ 4 ngày sau lens giao tận tay.

Nếu các bác có ai gặp mấy khó khăn thì post lên để mọi người cùng tham khảo ạ