Trang 2 / 8 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 77

Chủ đề: D5100 đi Trung Quốc

em cũng mới đi Thượng Hải xem F1 về, góp với bác vài tấm cho vui thôi ạ. Chờ hình tiếp theo của bác vì em cũng không có time nên chỉ đi được vài chỗ thôi.

Quote Được gửi bởi nhtphong View Post

để được ngắm tháp truyền hình Minh Châu

và dạo quanh Bến Thượng Hải

Vào trung tâm rồi

Thành phố Thượng Hải hiện có trên 3000 tòa nhà cao trên 30 tầng

Theo quy định của chính phủ, mỗi tòa nhà cao tầng phải có 1 kiến trúc riêng, đặt biêt và không ai giống ai

Trung tâm tài chính Tp Thượng Hải, hiện đang là tòa nhà cao nhất thành phố

vài năm nữa thôi, nó sẽ bị phế ngôi bởi tòa nhà này

Bóng dáng tháp Minh Châu đã xuất hiện

....
    Quang cảnh thật đẹp! Nhưng mấy tấm này sao bị đen hai góc trên vậy bác?

^
    Em ngồi trên xe bus chụp đó bác, xe chạy thì khá nhanh nên không có thời gian canh, hình khá nhiều bên em úp hình zin, không có thời gian chỉnh lai, hihi
    Sau này sau khi xong bài, em sẽ chỉnh ảnh từ từ
    D5200 + 35 1.8 + 85 1.8 + YN 560 II
    XT20 + 27 2.8

Ngày thứ 2
    ---------------------------------
    Sáng 6h30 (Giờ TQ, VN mình mới co 5h30) do mới đi 1 ngày nên còn sung lắm bi đánh thức là bật dậy ngay, chạy đến cửa sổ mở ra để ngắm nhình Tp Thượng Hải sáng sớm như thế nào, đang hí hửng thì vừa mở cửa sổ, những cơn gió lạnh liên tiếp táp vào mặt :(( hixhix. Lấy cái máy quơ đại vài shot

Sương mù khá nhiều nên không thấy rõ những tòa nhà đằng xa kia, theo em chắc là những tòa nhà dọc sông Hoàng Phố mà mình đã thấy ngày hôm qua, vì có 1 số kiến trúc chắc là giống. Không có thời gian nhiêu nữa phải dọn đồ xuống ăn sáng.

Bữa ăn sáng đầu tiên là bữa buffet tệ thứ 2 trong chuyến đi (cái buffet tệ nhất mình sẽ nói sau), thôi kệ, có cái cho vào bụng cứu đói trước rồi tính sau.

Và điều tồi tệ nhất trong suốt chuyến đi bắt đầu xuất hiện, đó là cái "Nhà vệ sinh"
    Trước chuyến đi này em có nghe nói nhiều về tình hình các nhà vệ sinh ở TQ rất tệ.
    Nhưng mình không nghĩ nó lại xuất hiện trong nhà hàng của KS 3 sao mà em ngủ đêm qua.
    Mới sáng sớm mà kể chi tiết chắc mấy anh chi em không ăn sáng được. Vấn đề vệ sinh này trong suốt chuyến đi phải nói là rất không ổn. Nhiều nơi ăn uống thấy cũng sang lắm nhưng nhà vệ sinh lại không có giấy, không có nước >.< Mình chỉ nhắc 1 lần ở đây thôi, mình ko muốn nhắc lại kỷ niệm đau thương này nữa.

Em xin tiếp
    Ở Thượng Hải cũng như 1 số thành phố lớn khác của TQ, rất nhiều xe hơi, nên chính phủ bắt đầu hạn chế bằng cách là tổ chức các cuộc đấu giá "Bảng số xe".Nên có tiền cũng chưa chắc có xe hơi.Thay vào đó, chính phủ khuyến khích nhân dân sử dụng các phương tiện công cộng, nên hệ thống xe buýt , tàu điện ngầm được xây dựng khá tốt
    và khá sách sẽ, đặc biệt lá rất rẽ (rẽ như thế nào thì đến Bắc Kinh mình sẽ nói thêm)

Con đường dưới thuộc lại bình thường tại TH

Sáng sớm hay buổi tan tầm, trên đường chúng ta thấy rất ít người, không giống như những gì mình nghĩ về đất nước đông dân nhất TG này.

Nhưng nếu chúng ta xuống dưới lòng đường, sử dụng tàu điện ngầm chúng ta sẽ thấy được dân đông kinh khủng như thế nào .
    Được sửa bởi nhtphong lúc 11:28 AM ngày 24-04-2013
    XT20 + 27 2.8

Buối sáng ngày thứ 2, điểm tham quan đầu tiền của chúng ta là chùa Phật Ngọc.
    Thật sự theo đánh giả chủ quan của mình, ngôi chùa này không có gì quá đẹp như những ngôi chùa khác, nhưng điều gì khiến nó nổi tiếng, nhắc đến Thượng Hải là biết đến chùa Phật Ngọc này
    Thường người ta xây chùa rồi mới thỉnh phật hay tạc tượng phật. Nhưng chùa này có tượng Phật trước rồi mới xây chùa.

Có nhiều sư tích nói về bức tượng Phật ngọc này, nhưng chung quy lại thì có thể kể như sau.
    Vào những năm Quang Tự đời nhà Thanh, tại Phổ Đà Sơn thuộc tỉnh Triết Giang có 1 vị đai sư pháp hiệu là Huệ Căn, ông học tập vị đại Sư nổi tiếng Đường Tăng đi khắp nay nghiên cứu và truyền dạy Phật học, ông đi đến nhiều nơi trong đó có Ngũ Đài Sơn, Nga My Sơn, Tây Tạng,... và đặc biệt ông dừng chân khá lâu tai Miến Điện (Myanma ngày nay). Ông ở đó 1 thời gian khá lâu, ông được người dân và Quốc Vương Miến Điên yêu quý, cho nên khi muốn trở về quê hương, ông được nhiều ngươi quyên góp cho tiền vàng và sư đồng ý của Quốc Vương, cho phép ông lấy số tiền quyên góp đó đi đi khai thác mỏ ngọc và tạc thành bức tượng phật để ông d8em về quê hương.

Vào năm Quang Tự thứ 8 (1882) pháp sư Huệ Căn phục bức tượng ngọc về Phổ Đà Sơn bằng thuyền và cập bến Thượng Hải. Nhưng thời đó, TQ còn lạc hậu họ không có cách nào đưa bức tượng này về Phổ Đà Sơn nên 1 đại thần nhà Thanh thời đó có nói "Thượng Hải chúng tôi có duyên với phật, đại pháp sư hãy để phật lại cho chúng tôi thờ phụng" và vị pháp sư đó đã đồng ý.

Bức tượng phật ngồi thì không cho chụp, em thấy bức tượng phật nằm nhình cũng giống, không biết phải làm cùng từ ngọc luôn không

Ngày xưa, khi bà Tư Hy xuống vùng Giang Nam này có vào chùa Phật Ngọc, bà rất thích bức tượng này và muốn đem về Bắc Kinh để thờ cúng, nhưng bị sự chống đối quyết liệt của người dân, bà đành bỏ qua ý nghĩ đó và tặng lại cho chùa 1 vài món quà.

Hình bị chói khá nhiều, anh em thông cảm xem đỡ

Nhắc đến chùa thì mình nhớ đến 1 câu chuyện, mà không nhớ chính xác của của đời vua nào (hình như là Càn Long).
    Chùa ở Trung quốc mở cửa đón khách có thời gian nhất định, buổi chiều tối thì không cho ai vào chùa nữa.
    Có 1 ông vua thời đó cũng đi ngao du sơn thủy, một hôm ông nổi hứng muốn đánh cờ với 1 vị pháp sư trong 1 ngôi chùa gần chổ ông đi chơi. Khi vua tới chùa, vì đã hết giờ vào thăm nên chùa không mở cửa và nhất định nói vua đi cửa sau.
    Ông vua rất tức giận và ra lệnh ở TQ tất cả mọi người muồn đi cúng chùa đểu phải đi bằng cửa sau.

Bức tượng 1 trong 4 đại Kim Cương

Muốn biết chùa ở Trung Quốc được xây trước đời nhà Minh hay sau đời nhà Minh thì cứ nhìn vào 4 vị này, tại sao như vậy?
    Trước đời nhà Minh 4 vị này thì luôn tạc tượng đứng. Có truyền thuyết kể rằng khi Chu Nguyên Chương (Ai xem Ỷ thiên đồ long ký chắc biết ông này, mình sẽ nói thêm về gia đình ông này khi đến bắc kinh) còn là 1 ngươi quét lá trong chùa, khi ông quét đến chân tứ đại kim cương này, thì 4 ông này nhà trời mà, nên biết sau này họ Chu kia đẽ lên làm vua, nên cũng cả nể ^^, ngồi xuống đưa chân lên cho họ Chu này quét lá (em thì không tin tích này lắm, nhưng người xưa kể sao thì nghe vậy)
    Sau đó họ Chu lên ngôi sáng lập triều nhà Minh, và quy định tạc tượng tứ đại Kim Cương thì tạc tượng ngồi.

Dạo chút xíu nữa:
    3 bức tượng phật này tượng trưng cho Qua khứ, hiện tại, và tương lai

Người dân treo những lá đỏ này lên để cầu may, cầu phước cho gia đình

Hành lang này làm mình nhớ gia đình họ Giả trong Hồng Lâu Mộng của Tào Tuyết Cần

Lên đường đi Hàng Châu thôi, nơi có Tây Hồ với 2 câu truyện tình đau thương....

Xa xa là con tàu cao tốc mà mình sẽ có dịp đi trong 2 ngày tới
    Được sửa bởi nhtphong lúc 08:41 AM ngày 25-04-2013
    XT20 + 27 2.8

Góp tiếp vài tấm Thượng Hải nhìn từ trên tháp truyền hình

Được sửa bởi khaivinh1 lúc 10:04 AM ngày 24-04-2013

^
    Rất cám ơn những bức ảnh của bác, giúp bài viết của em thêm sinh động
    Em thích tấm này nhất, nó cho chúng ta thấy rõ được sự phát triển của TP 1 thời được mệnh danh là Paris Phương Đông
    XT20 + 27 2.8

Quote Được gửi bởi nhtphong View Post
    ^
    Rất cám ơn những bức ảnh của bác, giúp bài viết của em thêm sinh động
    Em thích tấm này nhất, nó cho chúng ta thấy rõ được sự phát triển của TP 1 thời được mệnh danh là Paris Phương Đông
    Mính rất thích cách viết bài của bạn vì làm người xem có cái nhìn tổng quát hơn về những nơi bạn đã đi qua. Vì mình không có thời gian nên không tìm hiểu được nhiều về lịch sử như bạn. Có 1 góp ý nhỏ, bạn đừng buồn nhé: hình của bạn bị out nét hơi nhiều và thiếu sáng nữa, cố gắng tập trung khi chụp để đỡ rung tay vì chụp ảnh du lịch nhiều khi chỉ đi có 1 lần nên muốn chụp lại cũng khó. Mình sẽ cố gắng up thêm 1 số hình mình có về Thượng Hải và Quảng Châu để ủng hộ topic của bạn. Chờ thêm hình của bạn.

Quote Được gửi bởi khaivinh1 View Post
    Mính rất thích cách viết bài của bạn vì làm người xem có cái nhìn tổng quát hơn về những nơi bạn đã đi qua. Vì mình không có thời gian nên không tìm hiểu được nhiều về lịch sử như bạn. Có 1 góp ý nhỏ, bạn đừng buồn nhé: hình của bạn bị out nét hơi nhiều và thiếu sáng nữa, cố gắng tập trung khi chụp để đỡ rung tay vì chụp ảnh du lịch nhiều khi chỉ đi có 1 lần nên muốn chụp lại cũng khó. Mình sẽ cố gắng up thêm 1 số hình mình có về Thượng Hải và Quảng Châu để ủng hộ topic của bạn. Chờ thêm hình của bạn.
    Cám ơn bạn đã góp ý và theo dõi topic này.Mình cũng thấy vậy hình mình không tốt,đã lựa ra những tấm tốt rồi đó, nhưng vẫn không đẹp lắm, như mình đã nói đầu bài, là không có thoi gian mà canh chụp, mình cũng mới cầm DSLR thôi nên đôi khi chỉnh qua chỉnh lại 1 hồi chỉnh bậy, haha Đa số chụp cảnh là ngồi trên xe nữa, hixhix.Chế độ ổn định khẩu thì rung, ổn đi tốc thì bị tối, hihi Thấy dc cảnh nào hay hay là chụp thôi ko có cơ hội coi lại và chụp lại.
    Thấy mấy tấm bạn chụp mà "mê" luôn, tự hứa với mình là lần sau sẽ ko để tình trạng bị hối như vậy nữa.
    XT20 + 27 2.8

Trên đường đi có dừng 1 trạm cho cả đoàn "ca hát nhảt múa", trong lúc đứng chở em nghe thoang thoảng 1 mùi không dc thơm cho lắm :( , thì ra đó là đậu hủ thúi.
    Gần 20 năm coi phim HK, nghe nói nhiều về món này mà không biết nó thúi như thế nào, mặc kệ mùi thúi của nó, mua liền 2 hộp ăn cho biết ^^

Nó giống như đậu hủ chiên nhà mình, but có mùi rất lạ, nhưng ăn vô rồi lại thấy ngon, không thấy "thúi", phải chi có chai tương ớt cholimex ở đây thì tuyệt hơn ^^

Tản mạn 1 chút về Hàng Châu
    Dân TQ hường nói "Trên có thiên đàng, dưới có Tô Hàng”. ý nói rằng Hàng Châu và Tô Châu đẹp như trên trời.
    Người Trung Quốc còn có câu“Sinh ở Tô Châu, sống ở Hàng Châu, ăn ở Quảng Châu, chết ở Liễu Châu”
    Là thủ phủ của tỉnh Chiết Giang, Hàng Châu còn được cho là nơi đáng sống nhất ở Trung Quốc.
    Hàng Châu không phát triển như Thượng Hải, ít nhà cao tần, ít đại lộ 3 -4 tầng hơn

Nhưng tại sao nó dc được cho là thành phố đáng sống nhất TQ
    Ở Thượng Hải, bình quân 10 người được chia 1 cái cây, còn ở Hàng Châu này 1 người thì dc chia 10 cái cây

Ở Hàng Châu đi đâu cũng thấy cây. Không khí ở đây tuyệt vời

Ở đây có cho khách du lịch thuê xe đạp để dạo thành phố.
    Cái cảm giác đạp xe chở ngưởi yêu trên những con đường như thế này còn tuyệt hơn phim Hàn Quốc ^^

Cũng như Thượng Hải,Hàng châu cũng có nhưng khu nhà treo đầy cờ Liên Hiệp Quốc như thế này

Thấy khu nhà này em mới nhớ, ở Thượng Hải có 1 số khu người ta còn giữ lối sống như ngày ngày, nguyên 1 khu chung cư to tổ bố mà không có nhà nào có "nhà vệ sinh", họ xử lý mấy nhu cầu hằng ngày như thế nào ... hihi, Em xin không nhắc đến, để các anh chị còn còn có bữa trưa ngon miệng ^^

Tạm dừng 1 chút đi ăn trưa
    Được sửa bởi nhtphong lúc 12:01 PM ngày 24-04-2013
    XT20 + 27 2.8

Trang 2 / 8 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng