Trang 2 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 33

Chủ đề: Các len MANUAL FOCUS tương thích với Nikon, Canon, Pentak, Sony, etc

Quote Được gửi bởi phan_vinh_nguyen View Post
    Canon không thể chụp được với Minolta MD chỉ qua mount và focus tới vô cực. Hệ DSLR duy nhất có thể chụp được với Minolta MD, MC, SR là 4/3 của Olympus.
    DSLR hệ 4/3 có adapter với các ngàm Olympus OM, Nikon AIS, M42, Minolta SR, MC, MD, Contax/Yashica, Pentax K, không có adapter cho Canon FD.
    Mirrorless hệ m4/3 thì hầu như có thể chụp với mọi loại lens.
    Có phải M4/3 là giống như Sony Nex hả bạn ... dạng nhỏ gọn?
    Mình thích dạng body DSLR to to tí cầm đã tay hơn - nên muốn "nghiêng cú" mấy em Canon 400D, Pentak K200 ...

Quote Được gửi bởi bluelion View Post
    Bác samuelphilong còn thiếu: Nikon chơi được với lens medium format mà không cần kính, điển hình là các loại ống đuôi Pentacon six. Em mới bán chú CZ180/2.8 P6 hôm nọ xong, khuyến mại ông bạn mua cái mount xịn rosxen mà nó không thèm lấy!
    Hình như món này hơi bị cao cấp ... nên mình tầm nhìn của mình chưa tới.

Quote Được gửi bởi samuelphilong View Post
    Kính các Bác,

Mình thì lớn tuổi, thích cái thú "vê vặn", lại vừa ít tiền (không áp dụng cho các loại len CZ, Leica, hay các loại mắc tiền khác), vừa giải trí "tao nhã" ...

Nên muốn đầu tư thêm một body DLSR tầm giá "bèo", để có thể chơi nhiều loại len manual focus hơn.
    Dự kiến là một trong 2 em, hoặc Canon 400D, hoặc Pentak K20 ...

Nhưng kiến thức thì nông cạn, nên mạo muội tạo topic này nhờ các bác giúp đỡ.

Theo mình biết thì các brand DLSR, tương thích như sau:

1. Sony Nex: tương thích tất cả các loại len (tất nhiên là qua adaptor)
    2. Nikon: đáng buồn là chỉ chơi với mount F Nikon, còn lại toàn bị cận phải dùng mount chuyễn có thấu kính, ...
    3. Canon: tương thích qua mount với M42, Nikon, ...
    4. Pentak: ...
    5. Olympus: ...
    6. Sony: ...

Những dấu chấm than ... xin nhờ các bác bổ sung các loại len có thể tương thích qua mount mà không cần thấu kính ạ.

Minh họa một tấm hình len Auto Chinon M42 gắn trên Nikon D40X ... cho nó "máu"!

Tôi thì dùng Sony. Cả 2 mount của Sony: E-mount (NEX) và A-mount (Minolta/Sony) đều OK.
    Về hỗ trợ MF thì Sony NEX cameras và Sony SLT hỗ trợ peaking focus, nên xoay vặn vừa nhanh, vừa dễ. Các dòng trước thì có hỗ trợ bằng cách phóng to (tùy máy).
    Về E-mount: với adapter thích hợp thì dùng được hầu như tất cả các loại lens thông dụng. APS-C1.5x factor rất tiện dụng. Sony cũng sẽ sớm có máy Full frame cho E-mount.
    Về A-mount: dùng M42 + các lenses cho medium format thì vô tư. Một số lenses Minolta MD và Contax/yashica cũng được chuyển ngàm qua A-mount với bộ kit bán sẳn (chuyển đổi khá dễ!)
    2035100/153075200105300M/90/17352028228703510550802008510027021020030014x2x/8513570400/V13

m4/3 là dòng máy mirrorless của Olympus và Panasonic trong khi NEX là dòng mirrorless của Sony bác ạ. Nếu bác muốn máy m4/3 nhưng có dạng kiểu DSLR thì có thể xem xét dòng GH của Panasonic, sau đây là máy GH3 mới nhất hiện nay

(Ảnh: dpreview.com)

Cái khác biệt cơ bản giữa mirrorless và DSLR là mirrorless không có ống ngắm quang mà dùng ống ngắm điện tử hoặc LCD hoặc cả hai. Với một số người, ống ngắm điện tử dùng không được quen, với một số người khác thì khả năng phóng đại hay focus peaking (Sony) của ống ngắm điện tử khiến cho việc dùng với ống kính MF dễ dàng hơn rất nhiều. Đó chỉ là vấn đề quan điểm cá nhân.

Hiện nay dùng MF với mirrorless là xu hướng mới nhất vì mirrorless có thể dùng với hầu hết mọi loại lens, kể cả lens của các máy range finder hay lens của camera an ninh.

Nếu vẫn thích dùng DSLR, dòng DSLR hỗ trợ nhiều loại lens nhất là 4/3 của Olympus (khác với m4/3 đã kể ở trên), nó có thể dùng được cả các lens Minolta MD. Chỉ có Canon FD là không dùng được.

Giảm xuống một chút, Canon EOS cũng dùng được với hầu hết mọi loại lens, trừ Minolta MD, Canon FD. Đây cũng là lựa chọn của nhiều người.

Pentax cũng được nhiều người chọn để chụp MF vì chức năng báo nét tích hợp ngay trong body của nó, tuy nhiên Pentax thì kén lens hơn.

Nếu vẫn thích dùng DSLR, dòng DSLR hỗ trợ nhiều loại lens nhất là 4/3 của Olympus (khác với m4/3 đã kể ở trên), nó có thể dùng được cả các lens Minolta MD. Chỉ có Canon FD là không dùng được.
    Cảm ơn bác về những thông tin hữu ích.
    Dòng DSLR 4/3 của Olympus mà giá mềm thì có các loại nào bác nhỉ? (mình thích loại body to to một tí.)

Bác muốn "to to một tí" thì chọn E30, E3 hay E5. Đây là dòng cao cấp nhất, E5 là máy mới nhất nên giá cũng cao hơn, E3 và E30 ra đã lâu nên giá khá mềm. E3 và E5 có tính năng chống nước, nhưng bác dùng với lens MF thì cái lens của bác không chống nước được, vậy có lẽ E30 là hợp với bác nhất. Nhưng em không biết phải mua ở đâu vì em hiện sống ở Singapore.

Bên Singapore này nhiều khi thấy rao E3 hay E30 second hand giá rẻ như bèo vậy, ham ghê, nhưng tính em xài body nào là xài tới hư hay tới lúc nó không đáp ứng được nữa mới thay, cho nên không mua.

Bác muốn "to to một tí" thì chọn E30, E3 hay E5. Đây là dòng cao cấp nhất, E5 là máy mới nhất nên giá cũng cao hơn, E3 và E30 ra đã lâu nên giá khá mềm. E3 và E5 có tính năng chống nước, nhưng bác dùng với lens MF thì cái lens của bác không chống nước được, vậy có lẽ E30 là hợp với bác nhất. Nhưng em không biết phải mua ở đâu vì em hiện sống ở Singapore.

Bên Singapore này nhiều khi thấy rao E3 hay E30 second hand giá rẻ như bèo vậy, ham ghê, nhưng tính em xài body nào là xài tới hư hay tới lúc nó không đáp ứng được nữa mới thay, cho nên không mua.
    Bác check hộ mình xem bên đó hiện có em E3 hay E30 second hand nào "giá rẻ như bèo" thì PM mình biết với ...
    Nếu được mình chuyển tiền nhờ bác mua hộ.
    À mà dòng này là crop bao nhiêu hả bác?

Nhân tiện hỏi thêm một câu: Olympus E500 thì có phải giống 2 loại nêu trên không? (E3 & E30)
    Hiện giá bên này E500 chỉ khoảng 3.8tr (luôn kit - khoảng hơn 180usd)

E500 tệ lắm, nó là crop x2
    Tính ra thì không nhỏ hơn dòng khởi điểm canon bao nhiêu, bác kiếm con 500d là xài vi vu rồi
    Tính ra nếu cắm đống nikon không bị nhân tiêu cự quá nhiều

focus screen em làm đc. dùng fs của máy film hồi xưa nên chắc hơn hẳn mấy em tàu. đang xài thấy rất hài lòng. đo sáng chính xác. riêng chuyện bị đen là nguyên lí chung của fs loại này,nếu đống khẩu nhỏ hơn f5.6. nên bác khoan đổ oan máy em hàng lô kia

Quote Được gửi bởi samuelphilong View Post
    Bác check hộ mình xem bên đó hiện có em E3 hay E30 second hand nào "giá rẻ như bèo" thì PM mình biết với ...
    Nếu được mình chuyển tiền nhờ bác mua hộ.
    À mà dòng này là crop bao nhiêu hả bác?

Nhân tiện hỏi thêm một câu: Olympus E500 thì có phải giống 2 loại nêu trên không? (E3 & E30)
    Hiện giá bên này E500 chỉ khoảng 3.8tr (luôn kit - khoảng hơn 180usd)
    Olympus E500 cùng loại mount với các loại trên, nhưng đời khá sâu rồi nên về chất lượng không thể sánh bằng mấy con em vừa nói. Giá như bác nói thì phần lớn giá là ở kit, chứ body coi như cho không. Nhiều người chơi Olympus vẫn thích chất màu của E500 vì nó dùng sensor CCD, nhưng như em nói, nó đã quá cũ nên có nhiều hạn chế, thí dụ như ISO thấp, không có liveview và chống rung. Hiện em đang dùng E510, đã có liveview và chống rung. Em không phàn nàn gì với body hiện đang xài, nhưng bác mua mới thì làm con đời mới hơn cho sướng, với lại bác cũng thích body to nữa.

Các máy Olympus cũng như các dòng m4/3 đều có crop factor x2.

Một điểm nữa bác nên lưu ý là chống rung, dùng MF với các body có chống rung hiện giờ với hiệu quả chừng 3-4 stop là một lợi thế lớn. Sony, Pentax, Olympus có chống rung body còn Canon, Nikon, Panasonic thì không có.

Em hiểu là bác muốn dùng với các lens Minolta MD. Nếu bác thực sự muốn dùng Canon, em nghe nói có thể mod ngàm của Minolta MD để dùng được, nhưng phải bung lens, cụ thể cách làm thì em không được rõ.

Tiện thể em cũng khoe một ảnh chụp với kit 14-42 của Olympus, kit này có chất lượng rất tốt chứ không phải thứ tầm thường đâu.

Được sửa bởi phan_vinh_nguyen lúc 10:43 AM ngày 20-04-2013

Trang 2 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng