Trang 58 / 108 Đầu tiênĐầu tiên ... 848565758596068 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 571 đến 580 / 1078

Chủ đề: Thông tin và góc ảnh Ricoh GR với cám biến APS-C

Các bác cho em hỏi tại sao kích thước cảm biến trên Ricoh GR là APS-C nhưng sao chỉ là 72pixel/inch chứ không là 300p/i hoặc 350 p/i như các máy APS-C khác?

72pixel/inch là bằng các máy point and shoot cui bắp rồi, cái đám này kích thước cảm biến chỉ là 1/2.3 hoặc 1/1.7 thôi. Em cảm thấy có gì không ổn. Nhờ các bác giảii thích ạ, em lăn tăn quá...

Chế độ macro của Ricoh GR

Quote Được gửi bởi MWK View Post
    Các bác cho em hỏi tại sao kích thước cảm biến trên Ricoh GR là APS-C nhưng sao chỉ là 72pixel/inch chứ không là 300p/i hoặc 350 p/i như các máy APS-C khác?

72pixel/inch là bằng các máy point and shoot cui bắp rồi, cái đám này kích thước cảm biến chỉ là 1/2.3 hoặc 1/1.7 thôi. Em cảm thấy có gì không ổn. Nhờ các bác giảii thích ạ, em lăn tăn quá...
    Thứ nhất, em không hiểu bác nói đến Pixel/inch (PPI) của sensor dựa trên nguồn thông tin nào!? Vì thường người ta nói đến mật độ điểm ảnh là nói đến Pixel/Square Inch. PPI thường được người ta nói đến khi nói đến scanner hay máy in!

Thứ hai, giả sử như cái Pixel / Inch của bác là có được sử dụng thì, nếu với cùng một kích thước của một điểm cảm biến và cùng một lượng điểm cảm biến như nhau (cùng số Megapixels), máy nào có cái gọi là Pixel / inch nhỏ hơn phải có kích thước sensor to hơn. Giả sử cả 2 con sensor cùng 16 Megapixel, bác cứ thử chia tổng số pixel đấy cho diện tích của con sensor 1/2.3" (6.17 x 4.55 mm) và diện tích của cái APS-C (23.7 x 15.7 mm) sẽ thấy cái nào có số Pixel / Square Inch cũng như cái bác gọi là Pixel / Inch nhỏ hơn!
    Flickr|500px|SonTax

Quote Được gửi bởi chipvn View Post
    Thứ nhất, em không hiểu bác nói đến Pixel/inch (PPI) của sensor dựa trên nguồn thông tin nào!? Vì thường người ta nói đến mật độ điểm ảnh là nói đến Pixel/Square Inch. PPI thường được người ta nói đến khi nói đến scanner hay máy in!
    Quote Được gửi bởi chipvn View Post

Thứ hai, giả sử như cái Pixel / Inch của bác là có được sử dụng thì, nếu với cùng một kích thước của một điểm cảm biến và cùng một lượng điểm cảm biến như nhau (cùng số Megapixels), máy nào có cái gọi là Pixel / inch nhỏ hơn phải có kích thước sensor to hơn. Giả sử cả 2 con sensor cùng 16 Megapixel, bác cứ thử chia tổng số pixel đấy cho diện tích của con sensor 1/2.3" (6.17 x 4.55 mm) và diện tích của cái APS-C (23.7 x 15.7 mm) sẽ thấy cái nào có số Pixel / Square Inch cũng như cái bác gọi là Pixel / Inch nhỏ hơn!

Thứ nhất : PPI mà em nói là từ ảnh gốc của GR đó bác, em vô PTS mở file lên coi thông số thì thấy để Resolution là 72pixel/inch

Thứ hai: Dạ thưa bác em biết cái này nên em mới thắc mắc, cùng kích thước cảm biến như nhau, lấy ví dụ cụ thể GR là APS-C và Nex cũng APS-C thì Nex có resolution là 350pixel/inch còn GR chỉ có 72. Tại sao? Chả nhẽ thằng Ricoh nó lừa mềnh à, hay vấn đề như thế nào?

Em nghĩ tiếp, cùng cảm biến APS-C như nhau, cùng đơn vị diện tích như nhau (1 inch), số lượng pixel của GR chỉ có 72, vậy kích thước pixel của GR to gấp 4,8 lần kích thước pixel của Nex (350/72) ? Mà ta biết kích thước pixel lớn thì lấy ánh sáng nhiều, vậy GR chụp tối tốt hơn Nex 4,8 lần !!! Một con số khủng khiếp vì Nex chụp đêm đã bá đạo rồi. NHƯNG thực tế thì GR chụp đêm noise hơn Nex. Vậy tại sao? và vấn đề nằm ở đâu?

Ý em muốn nói ở đây không phải bắt thằng GR chụp đêm tốt mà thắc mắc vì sao nó chỉ có 72 pixel/inch mặc dù nó cũng là cảm biến APS-C ???
    Được sửa bởi MWK lúc 10:52 AM ngày 29-06-2014

Thứ nhất : PPI mà em nói là từ ảnh gốc của GR đó bác, em vô PTS mở file lên coi thông số thì thấy để Resolution là 72pixel/inch

Thứ hai: Dạ thưa bác em biết cái này nên em mới thắc mắc, cùng kích thước cảm biến như nhau, lấy ví dụ cụ thể GR là APS-C và Nex cũng APS-C thì Nex có resolution là 350pixel/inch còn GR chỉ có 72. Tại sao? Chả nhẽ thằng Ricoh nó lừa mềnh à, hay vấn đề như thế nào?

Em nghĩ tiếp, cùng cảm biến APS-C như nhau, cùng đơn vị diện tích như nhau (1 inch), số lượng pixel của GR chỉ có 72, vậy kích thước pixel của GR to gấp 4,8 lần kích thước pixel của Nex (350/72) ? Mà ta biết kích thước pixel lớn thì lấy ánh sáng nhiều, vậy GR chụp tối tốt hơn Nex 4,8 lần !!! Một con số khủng khiếp vì Nex chụp đêm đã bá đạo rồi. NHƯNG thực tế thì GR chụp đêm noise hơn Nex. Vậy tại sao? và vấn đề nằm ở đâu?

Ý em muốn nói ở đây không phải bắt thằng GR chụp đêm tốt mà thắc mắc vì sao nó chỉ có 72 pixel/inch mặc dù nó cũng là cảm biến APS-C ???
    Hi Bác.

Xin có đôi dòng để giải thích cho Bác hiểu. Cái Bác đang thắc mắc là độ phân giải điểm ảnh (Resolution), đơn vị là ppi hay dpi. Độ phân giải điểm ảnh chỉ có ý nghĩa sử dụng khi file ảnh đó được in ra giấy, lúc này người in ảnh sẽ căn cứ trên độ phân giải của đầu in để tính file ảnh cần độ lớn bao nhiêu pixels để in ra ảnh có kích thước theo yêu cầu. Ví dụ: hầu hết các thiết bị minilab in ảnh truyền thống hiện nay có độ phân giải đầu in là 300dpi. Vậy để in ra ảnh có kích thước 10x15cm (tuơng đuơng 4x6 inches), ta lấy 300x4 và 300x6 kết quả là để in được tấm ảnh 10x15cm (file ảnh không quá nhỏ gây vỡ hạt hay quá lớn gây lãng phí) file ảnh cần có độ lớn là 1200x1800 pixels. Tóm lại, đối với người sử dụng máy ảnh như chúng ta thì độ phân giải điểm ảnh hoàn toàn vô nghĩa. Cái chúng ta cần quan tâm là độ phân giải hiệu dụng của Sensor hay nói cách khác đó là kích thước file ảnh được tính bằng pixels nằm ngay phần trên của bảng Image Size trong Photoshop. Cuối cùng để đơn giản hóa mọi vấn đề, khi bạn mua một máy chụp ảnh được giới thiệu là 16M pixels. Nghĩa là máy phải chụp được tấm ảnh có độ lớn tối đa khoảng 3270 x 4905 = 16.039.350 pixels (tỷ lệ khung ảnh 2:3).
    Hy vọng giải thích này có thể làm sáng tỏ thắc mắc của Bác.

GB.

...
    Vâng, bác nói bác xem thông số ở đấy thì em hiểu rồi! Cái thông số 72ppi bác thấy chính là thông số độ phân giải điểm ảnh thông thường thể hiện trên các màn hình của các website nên chương trình xem ảnh nào thường mặc định cũng sẽ dùng cái mật độ điểm ảnh như thế để thể hiện. Bác xem file đính kèm cái file Jpeg nguyên bản em mở bằng phần mềm xem ảnh FastStone Image Viewer. Bác để ý cái trong cái cột thông tin bên tay phải bác sẽ thấy thông số 72ppi được dùng để thể hiện file trên màn hình. Với mật độ PPI như thế bác sẽ thấy chương trình cũng sẽ tính với số điểm ảnh là 16MP của sensor GR nó sẽ cho phép in được ảnh với độ lớn 68.44" x 45.33"! Nếu bác muốn thay đổi từ 72ppi sang độ phân giải điểm ảnh khác ví dụ như 300ppi (tương ứng với độ phân giải của nhiều đầu in ở các Lab như bác Free Shooter đề cập) thì chỉ cần nhấn vào nút PPI ở rìa phải của cái cột thông tin. Chương trình lúc này sẽ hiện ra một bảng cho phép bác thay đổi độ phân giải điểm ảnh sang thành 300ppi (hay số bất kỳ tùy bác nhập phù hợp với lab bác in hay màn hình bác thể hiện) và nó đồng thời sẽ tính lại cho bác kích thước tối đa của ảnh in ra với mật độ này. Trong trường hợp là 300ppi như ví dụ thì nó sẽ tính ra cho bác kích thước ảnh in được là 16.43" x 10.88" (tương ứng khoảng 42 cm x 28cm).

Hình minh họa đây ạ!

Được sửa bởi chipvn lúc 05:11 PM ngày 29-06-2014
    Flickr|500px|SonTax

Em lên cái ảnh để không loãng mạch ảnh!

Mệt ...

GR | Positive Film Jpeg Mode
    Flickr|500px|SonTax

Thứ hai: Dạ thưa bác em biết cái này nên em mới thắc mắc, cùng kích thước cảm biến như nhau, lấy ví dụ cụ thể GR là APS-C và Nex cũng APS-C thì Nex có resolution là 350pixel/inch còn GR chỉ có 72. Tại sao?
    Con số 350 trên ảnh là mặc định của Sony, hoàn toàn có thể thay đổi bằng phần mềm. Còn số điểm ảnh trên cảm biến là cố định. Em cũng dùng qua Sony được 2 năm rồi.

Em lên ảnh chống spam
    Vẽ truyền thần

em mới mua GR, sáng nay đi sở thú chụp thử vài tấm, phải nói là màu sắc và chi tiết rất đã, máy lấy nét cũng nhanh, khoái nhất là chế đột TAV, có điều pin mau hết quá, như em phải mua 4 cục :-)

Hình gốc nha các bác, có điều up lên Flickr thì nó đẹp hơn hình gốc chút xíu 9/10, ai xài Flickr sẽ hiểu ;-)

Trang 58 / 108 Đầu tiênĐầu tiên ... 848565758596068 ... Cuối cùngCuối cùng