Trang 44 / 108 Đầu tiênĐầu tiên ... 3442434445465494 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 431 đến 440 / 1078

Chủ đề: Thông tin và góc ảnh Ricoh GR với cám biến APS-C

Quote Được gửi bởi bum0208 View Post
    Bữa nào mới được nhậu với bác trong SG vậy. T5 tới rồi hehe
    Thích Ricoh & Yêu Pentax

Quote Được gửi bởi dandelion00 View Post
    @chipvn:
    #1.Cảm giác cụt ngủn, có lẽ do góc chụp? Hình các tòa nhà lúc nào chụp cũng bị nghiêng vì sao?
    #2.Nhà sách khá đẹp nhưng lên hình lại thấy nhiều chi tiết có dư thừa: cái cột chình ình, cái kệ trưng bằng sắt dưới đất bên phải.
    #3.Màu vàng bèn bẹt, hình không sắc, vì sao?
    #4.Không đẹp như các chụp?
    Em xin phép bổ sung thêm một số ý kiến bên cạnh ý kiến của bác @Bum0208

#1: Nghiêng: quy luật 2 đường thẳng song song đồng quy ở vô cực! Lens góc càng rộng thì cái không gian nó nén vào một khung ảnh cành rộng và vì thế cái điểm vô cực nó cũng tiến lại gần hơn.

#3: màu vàng: màu bị ngả hết toàn bộ sang một tone màu như thế thường là do cân bằng trắng (White Balance) không đúng. Em thấy bác không để WB Auto? Hình không sắc vì bác cầm tay chụp mà để tốc độ chụp 1/8s. Em hiếm khi nào cầm tay chụp ở tốc thấp hơn 1/40s nếu không có chủ đích gì đặc biệt.

#4: Theo em thấy thì các chủ thể tĩnh (các tòa nhà) đều khá nét. Riêng ảnh của bác có khá nhiều cây vốn dĩ không thể đứng im như các tòa nhà nên phới sáng trong vòng 25 giây như thế tất nhiên chúng phải nhòe thôi.

Riêng tấm chụp cái remote thì với điều kiện thiếu sáng như thế (bác phải chụp ở ISO6400 mà tốc cũng chỉ đạt 1/20s) lại lấy nét ở cự ly gần thì GR tốc độ lấy nét sẽ khá chậm! Ngoài ra, bác có kiểm tra lại xem có khi nào bác không bật tính năng macro mà lại để máy gần remote quá (gần hơn 30cm) nên máy không lấy nét được mà chỉ khi nào bác dời ra xa hơn 30cm thì máy mới lấy nét được hay không.

@Bác Bum0208: em chỉ là người chơi máy ảnh chứ không biết chụp ảnh bác ơi! :( Hy vọng có dịp được gặp bác để giao lưu học hỏi!
    Được sửa bởi chipvn lúc 09:54 PM ngày 08-05-2014
    Flickr|500px|SonTax

@ bác V: xin lỗi bác vì lỡ hẹn mất rồi, vào SG hôm 5/5 và ra ngay sáng 6/5 vì ngoài HN đang nhiều việc quá, không thể ghé TCI và uống với bác ly nào thật tiếc. Hứa với bác lần tới vào SG nhất định gặp gỡ anh em bên TCI (để còn nghe cu Thái kể chuyện bị vợ bắt nạt ra sao nữa chứ), he he...

@chipvn: giờ mới biết bác không biết chụp ảnh, vậy bác vui lòng để lại cho mấy cái smart-camera của bác nhé vì mấy cái máy này tự động chụp mà đẹp ghê

@ bác V: xin lỗi bác vì lỡ hẹn mất rồi, vào SG hôm 5/5 và ra ngay sáng 6/5 vì ngoài HN đang nhiều việc quá, không thể ghé TCI và uống với bác ly nào thật tiếc. Hứa với bác lần tới vào SG nhất định gặp gỡ anh em bên TCI (để còn nghe cu Thái kể chuyện bị vợ bắt nạt ra sao nữa chứ), he he...

@chipvn: giờ mới biết bác không biết chụp ảnh, vậy bác vui lòng để lại cho mấy cái smart-camera của bác nhé vì mấy cái máy này tự động chụp mà đẹp ghê
    Vậy để bữa nào có dịp ra HN sẽ alô bác.
    Chipvn@ vì không biết chụp nên tấm đẹp tấm tốt - tuy nhiên nhớ phải đóng góp & chia sẻ nhé, keke
    Thích Ricoh & Yêu Pentax

Cho em tham gia với
    Ảnh đồ ăn chụp tại nhà hàng luôn
    (Các bác thấy cần sửa thêm gì ko góp ý em với nhé)

Được sửa bởi lna727 lúc 11:57 AM ngày 09-05-2014

WB có vấn đề rồi lna727 ơi

Em trình kém nhưng cũng mạo muội có ý kiến về ảnh của bác danelion00 thế này:
    (vì mãi không thấy các bác góp ý cùng mà em thì rảnh rỗi)
    #1: bác chụp vật thể lớn mà đứng gần quá nên chỉ cắt chóp được toà nhà này là đúng thôi. Bác kiếm vị trí xa hẳn ra lấy cả "đầu & chân" là sẽ khá hơn nhiều.
    #2: Cá nhân em thấy bố cục của ảnh đó ổn nhất trong 3 ảnh đầu, cái em thấy vô duyên là cái đầu của cô gái ở góc dưới-trái (bác chờ cô ấy rời vị trí đó rồi chụp là ok). Ảnh chụp hơi nghiêng, bác nên crop lại cho thẳng.
    #3: Nếu chủ thể là cô gái thì out nét rồi, còn nếu chụp cảnh nhà sách thì cô gái trở thành điểm nhấn quá tệ cho ảnh, hi hi
    #4: em chưa phơi bao giờ nên chả dám nói, chỉ thấy là bố cục là ổn (theo cá nhân em nha). Bác hơi hếch ống kính lên 1 chút chắc đẹp hơn.

Vài thiển ý, hy vọng hữu ích với bác. Bác nên gặp bác chipvn trực tiếp chắc lên tay nhiều đấy, em ở xa ngoài HN nên chưa có duyên gặp bác ấy học hỏi thêm.
    Mong bác gắn bó với GR và khai thác em nó hiệu quả. Trân trọng.
    @bum0208: các ơn bác nhiều. Mong gặp gỡ các bác, nhất là bác @chipvn để học hỏi.
    Để gió cuốn đi..

Quote Được gửi bởi chipvn View Post
    Em xin phép bổ sung thêm một số ý kiến bên cạnh ý kiến của bác @Bum0208

#1: Nghiêng: quy luật 2 đường thẳng song song đồng quy ở vô cực! Lens góc càng rộng thì cái không gian nó nén vào một khung ảnh cành rộng và vì thế cái điểm vô cực nó cũng tiến lại gần hơn.

#3: màu vàng: màu bị ngả hết toàn bộ sang một tone màu như thế thường là do cân bằng trắng (White Balance) không đúng. Em thấy bác không để WB Auto? Hình không sắc vì bác cầm tay chụp mà để tốc độ chụp 1/8s. Em hiếm khi nào cầm tay chụp ở tốc thấp hơn 1/40s nếu không có chủ đích gì đặc biệt.

#4: Theo em thấy thì các chủ thể tĩnh (các tòa nhà) đều khá nét. Riêng ảnh của bác có khá nhiều cây vốn dĩ không thể đứng im như các tòa nhà nên phới sáng trong vòng 25 giây như thế tất nhiên chúng phải nhòe thôi.

Riêng tấm chụp cái remote thì với điều kiện thiếu sáng như thế (bác phải chụp ở ISO6400 mà tốc cũng chỉ đạt 1/20s) lại lấy nét ở cự ly gần thì GR tốc độ lấy nét sẽ khá chậm! Ngoài ra, bác có kiểm tra lại xem có khi nào bác không bật tính năng macro mà lại để máy gần remote quá (gần hơn 30cm) nên máy không lấy nét được mà chỉ khi nào bác dời ra xa hơn 30cm thì máy mới lấy nét được hay không.

@Bác Bum0208: em chỉ là người chơi máy ảnh chứ không biết chụp ảnh bác ơi! :( Hy vọng có dịp được gặp bác để giao lưu học hỏi!
    Cám ơn bác rất nhiều. Mình sẽ rút kinh nghiệm. Khi nào về VN, bác nhớ thông báo để diện kiến bác hay cùng cà phê cà pháo nhé.
    Để gió cuốn đi..

Nắng lên...

Young-leaves by Bum0208, on Flickr

Trang 44 / 108 Đầu tiênĐầu tiên ... 3442434445465494 ... Cuối cùngCuối cùng