Trang 49 / 108 Đầu tiênĐầu tiên ... 3947484950515999 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 481 đến 490 / 1078

Chủ đề: Thông tin và góc ảnh Ricoh GR với cám biến APS-C

Chiều Hồ Tây

@chipvn: Ảnh của bác rất nét, bác có sử dụng Unsharp mask trong SILKYPIX 3.0 LE không?

Em up một bức đời thường.

Cha và con

Quote Được gửi bởi hdmovie999 View Post
    @chipvn: Ảnh của bác rất nét, bác có sử dụng Unsharp mask trong SILKYPIX 3.0 LE không?
    ...
    Em không dùng Silkypix để convert RAW của GR bác ạ. Dạo sau này nếu chụp Possitive Film mode hay B&W của GR thì em dùng thẳng file JPEG của em nó. Nếu chụp màu ở chế độ khác thì em dùn RAW Therapee để convert RAW và thường hoặc để sharpness theo mặc định của RAW Therapee hoặc tăng một chút tùy theo cảnh.

Ví dụ như tấm em bé này em chụp trên tàu điện ngầm và dùng file Jpeg của GR resized, add khung và chữ ký nhưng vẫn rất nét:

Ricoh GR | B&W Jpeg | f2.8 | 1/125s | ISO3200
    Flickr|500px|SonTax

Riding to the sun by Bum0208, on Flickr

Quote Được gửi bởi chipvn View Post
    Em không dùng Silkypix để convert RAW của GR bác ạ. Dạo sau này nếu chụp Possitive Film mode hay B&W của GR thì em dùng thẳng file JPEG của em nó. Nếu chụp màu ở chế độ khác thì em dùn RAW Therapee để convert RAW và thường hoặc để sharpness theo mặc định của RAW Therapee hoặc tăng một chút tùy theo cảnh.

Ví dụ như tấm em bé này em chụp trên tàu điện ngầm và dùng file Jpeg của GR resized, add khung và chữ ký nhưng vẫn rất nét:

Ricoh GR | B&W Jpeg | f2.8 | 1/125s | ISO3200
    Cảm ơn bác chipvn. Em cũng dùng trực tiếp Jpg của GR nhưng ảnh chưa được sắc nét lắm, cần qua phần mềm tăng sharpness lên. Về máy thì bác có setup gì thêm không ạ.

Không biết tên hoa gì. GR chụp hoa lá cũng được lắm nhé.

Topic này hay quá, mình mới bắt đầu dùng GR và thấy chiếc máy này nhỏ mà có võ thật sự.
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Quote Được gửi bởi bum0208 View Post
    "Địa chủ Hà Nội" là đây

Quote Được gửi bởi apham View Post
    Topic này hay quá, mình mới bắt đầu dùng GR và thấy chiếc máy này nhỏ mà có võ thật sự.
    Loạt ảnh "đạp chụp" với GR của bác đã mắt lắm. Mong bác thường xuyên ghé thăm topic Gà Rừng của bác chipvn

Quote Được gửi bởi lna727 View Post
    Không biết tên hoa gì. GR chụp hoa lá cũng được lắm nhé.
    GR kèm theo 3 ống fix 18/2.8 Macro, 24/2.8 Macro và 30/2.8 Macro cơ mà. Em theo bác lna727 một bức hoa, em vẫn chưa làm chủ được GR trong việc chụp Macro

Quote Được gửi bởi hdmovie999 View Post
    Cảm ơn bác chipvn. Em cũng dùng trực tiếp Jpg của GR nhưng ảnh chưa được sắc nét lắm, cần qua phần mềm tăng sharpness lên. Về máy thì bác có setup gì thêm không ạ.
    Em thấy nhiều ảnh của bác chụp có vẻ trong điều kiện khó phải giữ tốc hơi thấp nên khó thật sự sharp chăng? Em không tăng sharpness trên GR khi chụp mà chỉ để bình thường. Nếu là ảnh Jpeg thì bác chỉ cần tăng sharpness thật nhẹ trong quá trình resize ra ảnh cuối cùng là sẽ sharp hơn nhiều so với tăng sharpness trên file nguyên thủy sau đấy resize.

Lâu lắm rồi em có bàn trong box này về độ sharp của ảnh trên màn hình LCD trong thời đại kỹ thuật số cũng như ảnh hưởng của các thuật toán resize ảnh đến độ sắc nét của ảnh cuối cùng nhưng có vẻ không mấy ai quan tâm! Nhiều người muốn làm "thần gió" quá bác ạ! :(
    Flickr|500px|SonTax

Quote Được gửi bởi chipvn View Post
    Em thấy nhiều ảnh của bác chụp có vẻ trong điều kiện khó phải giữ tốc hơi thấp nên khó thật sự sharp chăng? Em không tăng sharpness trên GR khi chụp mà chỉ để bình thường. Nếu là ảnh Jpeg thì bác chỉ cần tăng sharpness thật nhẹ trong quá trình resize ra ảnh cuối cùng là sẽ sharp hơn nhiều so với tăng sharpness trên file nguyên thủy sau đấy resize.

Lâu lắm rồi em có bàn trong box này về độ sharp của ảnh trên màn hình LCD trong thời đại kỹ thuật số cũng như ảnh hưởng của các thuật toán resize ảnh đến độ sắc nét của ảnh cuối cùng nhưng có vẻ không mấy ai quan tâm! Nhiều người muốn làm "thần gió" quá bác ạ! :(
    Đúng là em toàn chụp ở ánh sáng khá yếu, tầm chạng vạng tối đến buổi tối, quỹ thời gian em chỉ thu xếp được như vậy. Thế nên thấy một số ảnh của bác chụp ở điều kiện ánh sáng yếu mà vẫn nét tốt thì em mới mạnh dạn hỏi kinh nghiệm.
    Thời gian đầu em cũng resize ảnh nhỏ rồi mới up lên flickr, ảnh có sắc nét hơn. Bây giờ em toàn up nguyên ảnh không resize, ảnh thấy không được sắc nét.

Em up cái ảnh chống spam

Chiều Hồ Tây

Trang 49 / 108 Đầu tiênĐầu tiên ... 3947484950515999 ... Cuối cùngCuối cùng