Hiển thị kết quả từ 1 đến 9 / 9

Chủ đề: Xin hỏi về đèn sáng liên tục (continuous light)

Xin hỏi về đèn sáng liên tục (continuous light)

Xin chào các bác, anh chị ^^.
    Hiện tại em đang chụp sản phẩm cho 1 siêu thị, và sắp tới sếp yêu cầu em quay video clip hướng dẫn sử dụng sản phẩm.
    Em đang đau đầu với việc chọn lựa và mua đèn ( em chọn đèn sáng liên tục để mua xài cho cả 2 mục đích chụp và quay clip)
    Em tham khảo nhiều nơi thấy có nhiều loại đèn như Compact huỳnh quang, đèn Halogen, đèn LED. Có người bảo đèn compact huỳnh quang sẽ bị flickering do nó ko phải sáng liên tục, mà có tần số quét (không biết có phải không các bác?)
    Xin các bác tư vấn giúp em là nên chọn đèn nào cho ánh sáng tốt, tiết kiệm chi phí nhất có thể ạ.
    Em xin cảm ơn ^^~
    Nikon D5100 - 18-105mm VR - 50 1.8G

Quote Được gửi bởi neopro24291 View Post
    Xin chào các bác, anh chị ^^.
    Hiện tại em đang chụp sản phẩm cho 1 siêu thị, và sắp tới sếp yêu cầu em quay video clip hướng dẫn sử dụng sản phẩm.
    Em đang đau đầu với việc chọn lựa và mua đèn ( em chọn đèn sáng liên tục để mua xài cho cả 2 mục đích chụp và quay clip)
    Em tham khảo nhiều nơi thấy có nhiều loại đèn như Compact huỳnh quang, đèn Halogen, đèn LED. Có người bảo đèn compact huỳnh quang sẽ bị flickering do nó ko phải sáng liên tục, mà có tần số quét (không biết có phải không các bác?)
    Xin các bác tư vấn giúp em là nên chọn đèn nào cho ánh sáng tốt, tiết kiệm chi phí nhất có thể ạ.
    Em xin cảm ơn ^^~
    Nếu chuyên về sản phẩm thì bạn nên đầu tư cho bộ đèn AS liên tục - nó cho ra hình ảnh dịu và chi tiết

Bộ đèn AS liên tục là sao bác? cho 1 vài ví dụ cụ thể đi, e cũng đang quan tâm

đèn sáng liên tục là đèn không nhấp nháy, đèn compact ko phải là liên tục vì nó vẫn nháy nhé, đèn liên tục hiện có trên thị trường là đèn sợi đốt nói chung ( bóng đèn tròn dây tóc, bóng halogen ) và đèn led cấp nguồn 1 chiều trực tiếp, led có điều chỉnh độ sáng bằng cách chỉnh dòng hoặc chỉnh áp, riêng led dùng xung để chỉnh độ sáng thì ko phải liên tục nhé, nhưng do xung này có thể là cực nhanh ( vài kHz đến chục kHz hoặc hơn ) nên có thể chụp/quay ko nhận thấy

Nếu bác chỉ có đèn neon (huỳnh quang), compact ... không cho AS liên tục, bác vẫn có thể chụp, quay... mà không nhấp nháy.
    Hãy liên lạc với anh thợ điện nhé.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    Nếu bác chỉ có đèn neon (huỳnh quang), compact ... không cho AS liên tục, bác vẫn có thể chụp, quay... mà không nhấp nháy.
    Hãy liên lạc với anh thợ điện nhé.
    Anh có thể nói rõ hơn về vấn đền này không? Em cũng dùng bóng xoắn 35w - 6500k để gắn trên bộ đèn chụp sản phẩm, tuy nhiên khi dùng điện thoại (camera 12.0) để chụp thì bị sọc, còn chụp với DLSR tốc độ cao thì em chưa thử.
    Với em nghe nói là đèn compact bóng xoắn có sử dụng mạch biến tần nên cho tốc độ nháy cao đến vài chục ngàn lần, sẽ hầu như không còn thấy nháy ánh sáng nữa. Không biết có đúng không?
    Thanks!
    Nikon D600 / 60 AFD Macro / 85 1.8G / 24-70 Tamron VC USD / 70-300 VC USD / SB 800

Các bác tư vấn mua đèn ánh sáng liên tục nào tốt ạ ?
    CANON : way to Prajñā

BQT cảnh cáo lần 2 và nhắc nhở bác đọc nội quy về chữ ký.

Mấy cái điện dân dụng tần số quét thấp thì bác chụp bị sọc là đúng rồi, quay phim càng thấy rõ hơn.
    Bác nên đầu tư mấy con Led panel hoặc fresnel chụp cho khỏe. Giá thì từ vài triệu đến vài chục tùy loại.
    Muốn ánh sáng mịn thì chơi thêm tản sáng là ok. Vì ánh sáng liên tục nên bác WB hay làm gì cũng dễ, đỡ phải canh như flash.

Xem đọc kỹ:

http://www.bhphotovideo.com/explora/...-important-you

trích:

This brings us to LED lighting, which can be powered by either Alternating Current (AC), or Direct Current (AC). LEDs that are powered by AC power supplies that step-down household voltage to levels appropriate for LED lights will exhibit similar frame-rate flicker issues as fluorescent lights. Most, if not all, LED light fixtures for video production are DC powered, either through a coax power input or batteries, which would seem to make these units flicker free. However, when powering an LED light from an AC outlet using an AC/DC power supply, you may run into a problem. A poorly made power supply can allow some AC voltage to pass into the LED light, creating what is referred to as “ripple.” This AC ripple can cause the LED fixture to pulse or flicker, affecting your shot. Using a battery can alleviate this problem, as the battery provides DC and DC only.