Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 20

Chủ đề: Cho em hỏi về 2 bức ảnh này với ạ

Quote Được gửi bởi 5D24105f4L View Post
    Hình bác chụp trăng đẹp quá.thank bác
    Ko phải e chụp đâu bác. Tên tác giả ở dưới bức ảnh á!

Quote Được gửi bởi chummy View Post
    Haha ảnh bác độc đáo thật! Em thấy nó đc xếp vào thể loại altered nghĩa là đã đc xử lý thay đổi so với cảnh thật? Bác dùng PS hậu kỳ thế nào vậy? :D
    nó là hình sắp đặt nên em cho vô thể loại đấy chứ cũng ko phải cắt ghép gì đâu
    http://500px.com/kimerajam
    Sony A580- minolta 28-80 Xi- sony F42

Không ngờ có những cao thủ chụp đẹp quá !
    Suy nghĩ mọi thứ theo hướng tích cực

Quote Được gửi bởi thuctien View Post
    Em đọc trên dân trí thấy có 2 bức ảnh này được lọt vào chung kết giải ảnh của Mỹ chuyên đề thế giới tự nhiên. Cho em hỏi liệu 2 bức này có phải là ảnh qua xử lý (ở mức độ cắt ghép ảnh) hay không? Đặc biệt là ở bức Nguyệt thực, nếu chụp 1 cái ra ảnh vậy luôn thì kỹ thuật thế nào mà hay vậy? Còn bức con kiến thì nếu gặp ngoài đời thực thì chụp ra cũng không khó, nhưng mà ngoài đời thì chắc cũng không thể tìm ra khoảnh khắc nào tốt như vậy.

Cả 2 tấm này đều có thể thực hiện mà bác,

Tấm Nguyệt thực : Dùng ống Tele tầm trên 500 mm rồi chọn đúng góc, đúng khoảnh khắc sẽ cho ra mặt trăng to như thế
    Tấm Kiến : tấm này có lẽ không hẳn là do may mắn đâu ạ, thể loại này set up nhiều, bác có thể thử bắt vài con kiến vàng rồi thự hiện thử xem sao, chứ em thấy có quả cây nào trên không trung lơ lửng rồi kiến tha được như thế đâu ợ có khi hình bác còn đẹp hơn cả hình đoạt giải ý chứ, hehe just fun.

Quote Được gửi bởi thuctien View Post
    Em đọc trên dân trí thấy có 2 bức ảnh này được lọt vào chung kết giải ảnh của Mỹ chuyên đề thế giới tự nhiên. Cho em hỏi liệu 2 bức này có phải là ảnh qua xử lý (ở mức độ cắt ghép ảnh) hay không? Đặc biệt là ở bức Nguyệt thực, nếu chụp 1 cái ra ảnh vậy luôn thì kỹ thuật thế nào mà hay vậy? Còn bức con kiến thì nếu gặp ngoài đời thực thì chụp ra cũng không khó, nhưng mà ngoài đời thì chắc cũng không thể tìm ra khoảnh khắc nào tốt như vậy.
    Muốn chụp hình này thì cái ống tele phải thật tốt và thật xa + thời điễm và góc cạnh + may mắn.

Đây là lý do mà tại sao người ta hay thắc mắc là hình mặt trời mọc ở Kiên Giang nhìn sao to thế.
    Thời điễm và góc cạnh thì KG có sẳn vùng biễn và tàu nằm dài ở chân trời nếu may mắm và đẹp trời +
    ống tele là bạn có một hình đẹp.

Và ống tele dài càng zoom gần thì cái effect càng đạt.

Cái hình nhật thực trên thì thời điễm quá khắc khe vài năm mới có 1 lần nhật thực hoàn toàn, mà lại nằm đúng trên triền núi mà lại có một người đang đứng chụp hình/ngắm.
    Và ngườp photographer lại có một máy khũng + ống khũng.
    Những điều kiện trên đầy đủ thì đáng giựt giải là đúng.

Hình dẫn giải:

Cảnh mặt trời lặn ở KG với ống thường

Nếu có ống tele thì zoom vào (tôi dùng digital zoom làm thí dụ)

Ta được hình sau. mắt trời to bằng 1/3 cái ghe đang đi ngang

Nếu có ống tele thật xa thật tốt zoom vào (vẩn digital zoom làm thí dụ)

Ta được hình sau. Mặt trời to hơn chiếc tàu đánh cá đang ở chân trời

Ví dụ nếu tôi có một ống tele tầm >1000mm và nếu có người đánh cá đang đứng trên mui tàu lúc mặt trời lặn tròn che phủ cả người đánh cá đó và nếu chụp được thì hình đó thì cái hình đó rất đẹp.
    Được sửa bởi The Old Man lúc 11:49 PM ngày 11-04-2013
    Một ông già 67, một body 1DX, một ống 28-300
    Hõi Ngả Bất Phân

Bác Tom minh họa hình hay quá Hồi trước em đi Vũng Tàu chơi có đem cái ống nhòm vừa lúc trăng mọc ngay trên đầu ngôi nhà trên sườn núi. Nhìn cảnh ấy qua ống nhòm thấy trăng ngôi nhà nằm gọn trong đĩa mặt trăng, rất ấn tượng!

Quote Được gửi bởi kimerajam View Post
    nó là hình sắp đặt nên em cho vô thể loại đấy chứ cũng ko phải cắt ghép gì đâu
    bác sắp đặt thật là kỳ tài! bác có thể chia sẻ 1 tí là làm thế nào đc ko?

http://500px.com/kimerajam
    Sony A580- minolta 28-80 Xi- sony F42

Quote Được gửi bởi kimerajam View Post
    bác setup thật là hay quá, e thì thích con ốc sên sau hơn :x
    Vẫn đang cố gắng hết sức để nuôi bản thân và nuôi đam mê

Quả thực là quá kỳ công.

Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12