Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 20

Chủ đề: Cho em hỏi về 2 bức ảnh này với ạ

Cho em hỏi về 2 bức ảnh này với ạ

Em đọc trên dân trí thấy có 2 bức ảnh này được lọt vào chung kết giải ảnh của Mỹ chuyên đề thế giới tự nhiên. Cho em hỏi liệu 2 bức này có phải là ảnh qua xử lý (ở mức độ cắt ghép ảnh) hay không? Đặc biệt là ở bức Nguyệt thực, nếu chụp 1 cái ra ảnh vậy luôn thì kỹ thuật thế nào mà hay vậy? Còn bức con kiến thì nếu gặp ngoài đời thực thì chụp ra cũng không khó, nhưng mà ngoài đời thì chắc cũng không thể tìm ra khoảnh khắc nào tốt như vậy.

Canon 50D+ Sony Nex F3+ Hổ lốn MF.

Tấm nguyệt thực em ko bàn, còn tấm mấy con kiến thì không phải là không thể. Em về quê vườn nhiều lần cũng gặp cảnh kiến tha mồi rất đẹp, thậm chí có lần còn thấy cảnh kiến cắn nối đuôi nhau làm cầu, tiếc là lúc đó ko có máy. Còn lúc đem máy ra canh thì lại không gặp. Âu cũng là cái duyên của người cầm máy.

Ảnh 1 là cảnh nhật thực mà bác? Em nghĩ chỉ cần chọn đúng thời điểm và đúng vị trí là chụp đc thôi. Không p cắt ghép gì đâu.
    Được sửa bởi chummy lúc 04:07 PM ngày 11-04-2013

Ảnh Nguyện hay Nhật thực gì đó thì cần 1 ống teleeeeeee... siêu tele chụp. Dùng tele 400mm~800mm~++ nếu muốn tỉ lệ người:trăng như thế. Vậy người chụp đứng rất rất xa (vài trăm mét). + Khẩu nhỏ (f11~22) dể có độ sâu trường ảnh dày nhất, vô cực lun (Đứng xa ác!). + Nguyện thực thì ISO chắc tầm ngàn + màu vàng thì chắc PTS rồi ỏ là chỉnh B&W + thêm màu filter or + màu sephia (có sẵn trong máy). Focus vào mặt trăng, lấy nét vô cực.

Location location....location... đảm bảo "gần" 1 trong 2 cực của trái đất. Gần ở đây là khoảng ở Canada, Úc, bang Alaska của Mỹ, Nga, Chile.... chứ hổng phải ra tới nam hoặc bắc cực

Dùng tele để chủ thể gần và chủ thể ở xa lại với nhau(Compress). Ống Wide (24mm-)thì thì ngườc lại, làm giãn nỡ chủ thể ở gần và chủ thể xa, thế nên chụp nhà có tí tẹo mà dùng wide thì dễ đánh lựa thì giác người xem. Nếu bác hiểu perspective (xin lối cái này em hok biết tiếng việt gọi là gi) thì đi xem triễn lãm tranh sễ dễ nhìn nhận ra giá trị và tính công phu của bức ảnh

Ảnh đoạt giải vì: công phu set up và địa điểm + khoảnh khắc
    Được sửa bởi GarfieldNgo lúc 04:29 PM ngày 11-04-2013

em cũng có hình lọt chung kết giải này mà ko thấy báo nhắc haizzz
    http://500px.com/kimerajam
    Sony A580- minolta 28-80 Xi- sony F42

Về cách chụp, bác có thể tham khảo exif 2 tấm sau:

Chụp trực tiếp

Partial solar eclipse by Jase_MK, on Flickr

Chụp qua telescope

Partial Solar Eclipse at Sunset by David Wing, on Flickr

Quote Được gửi bởi GarfieldNgo View Post

Location location....location... đảm bảo "gần" 1 trong 2 cực của trái đất. Gần ở đây là khoảng ở Canada, Úc, bang Alaska của Mỹ, Nga, Chile.... chứ hổng phải ra tới nam hoặc bắc cực
    Bác có thể giải thích đoạn này cho em đc ko?

Quote Được gửi bởi kimerajam View Post
    em cũng có hình lọt chung kết giải này mà ko thấy báo nhắc haizzz
    Hình nào thế bác? Post lên cho anh em chiêm ngưỡng với

Quote Được gửi bởi chummy View Post
    Về cách chụp, bác có thể tham khảo exif 2 tấm sau:

Chụp trực tiếp

Partial solar eclipse by Jase_MK, on Flickr

Chụp qua telescope

Partial Solar Eclipse at Sunset by David Wing, on Flickr
    Hình bác chụp trăng đẹp quá.thank bác

Quote Được gửi bởi kimerajam View Post
    Haha ảnh bác độc đáo thật! Em thấy nó đc xếp vào thể loại altered nghĩa là đã đc xử lý thay đổi so với cảnh thật? Bác dùng PS hậu kỳ thế nào vậy? :D

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng