Trang 1 / 11 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 102

Chủ đề: Hỏi vè Canon 6D và hiểu biết bản thân của mình về điểm mạnh yếu của em nó

Hỏi vè Canon 6D và hiểu biết bản thân của mình về điểm mạnh yếu của em nó

Trước kia em ước mơ tích tiền lên 5D 3 nhưng tích lâu quá mà vẫn chưa đủ! Vậy em lên trên mạng ngó nghiêng xem thử 6D và thấy nó cũng tốt quá. Diễn đàn nước ngoài khen nhiều mà cũng chê nhiều, cơ bản em cũng thấy đc điểm mạnh và yếu của 6D nhưng em vẫn muốn hỏi các bác nhà mình xem nó còn lỗi gì hay có gì thì nói cho em biết để em xem xét mua 6D hay tích tiếp mua 5D 3 mà em cũng sắo đủ mua 5D 3 nhé. Mà em hay chụp chân dung, cưới (kiểu đi back up với stylist 1 chút cho người khác).

Tất nhiên sẽ có người bảo mua 5D 2 nhưng quả thật em muốn mua hàng công nghệ mới 1 chút, ko phải chạy đua công nghệ mà em muốn đồ cũng mới 1 chút so với bây giờ. Mà nếu có ai tư vấn em mua 6D rẻ để tích tiền mua thêm lens nhưng vấn đề của em là mua máy thôi nên em ko muốn nói đến việc mua rẻ để sau mua lens hay thứ khác.

Thế nên em xin nêu điểm mạnh yếu của 6D ra để mọi người xem xét và cho em vài lời bình bổ ích và giải thích những thứ em ko hiểu (em sẽ so với 5D 3 nhé):

Điểm mạnh:
    - Nhẹ nhàng tình cảm, nhỏ gọn hơn khá nhiều so với các đàn anh Full Frame khác mà vẫn giữ dc chất lượng chống thời tiết nhé trừ việc phần vỏ trên là plastic để thuận lợi cho việc phát wifi ( mà ít ra chống thời tiết của nó có người bảo là hơn 5D 2 đó)
    - Khả năng chụp tối lấy nét tốt hơn vì 6D có EV -3 còn 5D 3 là EV -2, có người so sánh là trên 6D ở f1.8 lấy nét ngon như 5D 3 ở f1.4 ( cái này quá ngon so với dân không chuyên mà lười dùng flash)
    - Các diễn đàn và review 6D chụp ảnh tốt hơn 1 chút và cái khử nhiễu cũng ngon hơn 1 chút xíu ( Em nghĩ chắc do cái Megapixel nhỏ hơn 5D 3)
    - Wifi và GPS: cái này dùng để kết nối nhanh với máy tính hay đt, có thể điều khiển từ xa máy, lấy ảnh từ máy luôn, chưa kể dành cho mấy bác thích tự sướng trên FB nữa, lại có GPS nên cũng giống như teen bây giờ thích check in ☺) )

Điểm yếu:
    - Màn hình nhỏ hơn 0.2” (quan điểm là em ko quan trọng màn hình to quá làm gì nếu ko phải cảm ứng)
    - Điểm lấy nét nhiều hơn, cross points nhiều hơn (nghe oai thật, nhưng em hay sài crop với 5D 2 với 9 focus points quen rồi nên em phân vân 51 focus points của 5D 3 nhiều như vậy để làm gì cho dân không chuyên như em vì cái này thật có lợi cho thể thao hay street style)
    - Viewfinder: thật đáng tiếc khi 6D chỉ có 97% mà em cũng quen vì hay dung crop rồi nhưng 5D 3 có 100% thì chụp sướng thật.
    - Tốc độ chụp 4.5 frames/s (ko quan trọng lắm vì em đâu có định săn thể thao, trừ phi em đem máy ảnh đi săn các em gái chạy thể dục buổi sang )
    - Tốc độ màn chập nhanh nhất là 1/4000 còn 5D 3 là 1/8000 ( cái này em cho rằng ko quá quan trọng vì em có thể tang F lên 5.6 hay 8 với môi trường nắng to )
    - Màu sắc hơi khác so với anh em Canon khác nhưng đây là khẩu vị của mỗi người, nếu em thấy thích vẫn chỉnh lại đc ( vấn đề này mọi người có thể cho em ý kiến cũng hay)
    - 1 lỗi đáng sợ của 6D này là quay phim bị Moire Pattern -> cái này cực ảnh hưởng xấu tới ai định bắt đầu nghiệp quay video vì em thi thoảng cũng phải quay video mấy vụ weedings vì gười ta bảo mà ( Cái này có ai biết hay kinh nghiệp thì bảo em nhé, lỗi này chính là màu bị sọc sọc như kiểu mình quay cái màn hình ti vi ý)

Mong mọi người đưa ý kiến. Cảm ơn thật nhiều!

Viewfider 97% với 100% chỉ mang tính giấy tờ, lý thuyết vì nhòm vô bác thấy khác biệt mới là lạ. 5DII cũng 98% đây thôi, xài 100% trên 5D3 cũng ko thấy có khác biệt. Chỉ có viewfider của dòng 1Ds bác mới thấy khác biệt thôi. Ngoài ra chip Digic V+ nghe quảng cáo là nhanh gấp 17 lần chip Digic IV.
    Điểm yếu: AWB chưa thật tốt như 5D3
    Hầu hết các lén gắn trên 6D đều thoải mái trừ 85LII. Em này ko dài lắm mà nặng kinh, bác mà mua ống này chắc chắn là nên mua grip. Mình có lens 80-200 f2.8L nặng tới 1kg7 mà cũng ko thấy khó khăn gì trong việc bắn và chụp.
    6D+24-70II+50A+70-200II+300f2.8L
    Cân lens Sigma Art cho Canon dạo

Vậy còn vụ quay phim bị Moire Pattern thì sao? và focus points nữa! Bác cảm nhận sao? (nếu bác so đc với 5D 3 thì tốt) Mà ý bác White balance ko bằng 5D3 là sao?

Quote Được gửi bởi monkeyking View Post
    Vậy còn vụ quay phim bị Moire Pattern thì sao? và focus points nữa! Bác cảm nhận sao? (nếu bác so đc với 5D 3 thì tốt) Mà ý bác White balance ko bằng 5D3 là sao?
    Còn Vụ quay phim như Bác hỏi thì em cũng đã test thử 1 số đoạn ngắn không có lỗi j như Bác phân vân (Moire Pattern) đâu ạ Bác cứ cho đia chĩ mail mình sẽ gởi cho Bác 1 đoạn của nó quay không flash lúc 8 - 9 h đêm lun
    Kiến thức là nguồn vốn vô giá

Quote Được gửi bởi monkeyking View Post
    6D nếu để auto WB ở 1 vài trường hợp sẽ ko chính xác bằng 5D MIII !

Cross type nhiều bác sẽ thấy sướng hơn hẳn, bác mở hết cross ra thì đã ăn đứt các AF của 6d rồi, ko nói hệ thống lấy nét của 5d3 là tuyệt vời nhất dòng 5 hiện giờ
    Ngoài ra dòng 5 còn có núm joystick rất thuận tiện, trừ khi body trước đang dùng bác ko có nên ko biết núm này, 6d ko có nên chả mấy ai bỏ thói quen này của dòng 5 lên dòng 6 cả
    Thôi cố tích đạn mà lên 5d3, còn chức năng Wifi có thể giải quyết bằng các bước sau (từ đắt đến rẻ cho 5d3)
    1. Mua Wifi Grip WTF
    2. Mua Camranger (cái này only IOS nên bác phải chơi Apple)
    3. Mua Wireless Remote của Pixel, bác sẽ có 1 LCD di động nhưng độ phân giải hơi kém, chỉ đc 800px thôi
    Canon - Gitzo - Markins - Fujifilm

Hốt 6D đi thím ơi. E mới hốt đc hai hôm. Cảm thấy mãn nguyện bác ợ. Tuy mua loại WG nhưng e còn chưa sờ mó vào nó xem nó như thế nào nữa :v
    Lúc trước e đủ lúa hốt 5D3, nhưng suy nghĩ kỹ, mình chỉ chụp giải trí là chính, mua 5D3 phí quá. Mua 5D3 tự nhiên vứt một cục tiền (không nhỏ với iem) đó, rồi mỗi ngày bị mất một ít. Thế rùi e cứ do dự, tiền nó cũng bị rút ruột theo những khoản cần thiết hơn. Đến lúc vợ cả giục mua thì nhắm mắt, nhắm mũi hốt con 6D (WG0, hàng xách tay, giá 31tr. Mua thẻ nhớ, dây đeo chéo, miếng dán cứng nữa thế là thành 31.9.
    Nhưng khuyên bác ko mua miếng dán cứng nhá, e dán vô xong nhìn hình vàng khè :v

Quote Được gửi bởi ILO AC&T View Post
    Viewfider 97% với 100% chỉ mang tính giấy tờ, lý thuyết vì nhòm vô bác thấy khác biệt mới là lạ. 5DII cũng 98% đây thôi, xài 100% trên 5D3 cũng ko thấy có khác biệt. Chỉ có viewfider của dòng 1Ds bác mới thấy khác biệt thôi. Ngoài ra chip Digic V+ nghe quảng cáo là nhanh gấp 17 lần chip Digic IV.
    Điểm yếu: AWB chưa thật tốt như 5D3
    Hầu hết các lén gắn trên 6D đều thoải mái trừ 85LII. Em này ko dài lắm mà nặng kinh, bác mà mua ống này chắc chắn là nên mua grip. Mình có lens 80-200 f2.8L nặng tới 1kg7 mà cũng ko thấy khó khăn gì trong việc bắn và chụp.
    Hổm đi test cái 6D với người bạn, người bán là dân kinh doanh nên có cho em chụp thử 6D+85Lii thì thấy vẫn rất OK về AF bác ợ, em ở trong nhà chung cư chỉa ra ngoài cái tủ điện ngay cầu thang chung cư hơi tối, ko có bóng điện mà vẫn lấy nét rất nhanh bác,

#bác chủ: nên cân nhắc những cái đc của 5Diii so với 6D và khảong tiền chênh lệch là 20tr, bác ko mua lens thì có thể tiêu vào cái khác, ví dụ dẫn người yêu/vợ con du lịch 1 chuyến chẳng hạn :D

Quote Được gửi bởi cafecanon View Post

#bác chủ: nên cân nhắc những cái đc của 5Diii so với 6D và khảong tiền chênh lệch là 20tr, bác ko mua lens thì có thể tiêu vào cái khác, ví dụ dẫn người yêu/vợ con du lịch 1 chuyến chẳng hạn :D
    Thấy bác nói chuẩn. ^^
    Nếu không yêu cầu chụp ảnh kiếm sống, hoặc có nhiều tiền thì 6D quá đủ cho một cuộc chơi.

Chuẩn đấy 6D đi bác. E cũng lăn tăn như bác như cuối cũng e cũng quyết 6D, tiền chênh với 5DM3 e xúc con 35f1.4 ^^! Ko có nhu cầu lens thì tiêu xài việc khác. E mới xúc đc 1 tuần và cảm thấy quá đủ cho nhu cầu chụp choẹt vợ con, gia đình (ko có nhu cầu kinh doanh)
    Cà Lông 6D + 35L F1.4

Trang 1 / 11 123 ... Cuối cùngCuối cùng