Trang 4 / 11 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 31 đến 40 / 102

Chủ đề: Hỏi vè Canon 6D và hiểu biết bản thân của mình về điểm mạnh yếu của em nó

Quote Được gửi bởi pipous View Post
    Xin chào cả nhà ,mình mới tậu 6D ,hình chụp trên camera ám vàng nhiều quá ,trên máy tính thì ít hơn ,thực sự thì mình có phần bị sốc với nó ,còn các phần khác như màn trập ,cò bấm ,nét ,các phím thao tác ,sử dụng thẻ SD thì mình rất thích

có cách nào tinh chỉnh cho màn hình nó bớt vàng không các bạn ?
    - quan trọng là bác đưa hình lên máy tính nó có vàng kg ? và thử đưa ra lab in đại 1 ảnh nhỏ xem có bị vàng kg

Quote Được gửi bởi pipous View Post
    Xin chào cả nhà ,mình mới tậu 6D ,hình chụp trên camera ám vàng nhiều quá ,trên máy tính thì ít hơn ,thực sự thì mình có phần bị sốc với nó ,còn các phần khác như màn trập ,cò bấm ,nét ,các phím thao tác ,sử dụng thẻ SD thì mình rất thích

có cách nào tinh chỉnh cho màn hình nó bớt vàng không các bạn ?
    - Nếu muốn ảnh bớt ám vàng thì lên Lightroom cân WB thôi bạn. Còn thích tinh chỉnh trước thì custom WB theo độ K. Về lý thuyết là thế. Vì mình mới chỉ vọc 40d, 50d, 700d với 1dsii thôi chưa rờ vào em 6D này bao giờ.
    - Nếu muốn chỉnh màn hình thì mình chịu.
    Được sửa bởi co_nhan lúc 06:06 AM ngày 13-02-2015
    CANON 1ds mk ii , Sigma 28-300 f3.5-6.3 Marco, Lightroom CC

Bác có thể chỉnh trong WB shift về Blue một chút xem sao.

em đang dùng 6D, có ké 5D3 đc vài tấm, và nếu bác xem khoảng cách 20tr không là gì lớn thì em khuyên bác nên chọn 5D3, mà thực ra nếu xét về ưu điểm thì 5D3 hơn và nó đắt gần gấp đôi mà

Nếu chỉnh cho hết hẳn ám vàng thì toàn bộ không gian màu sẽ luôn ngả blue chứ ko còn là màu trắng nữa. Nó ám nhiều trên vùng tối của da nên cách khắc phục chỉ có khoanh riêng vùng đó lại để xử lý, nói chung là mất công hơn vì nó ám ko đều. Nhiều khi xung quanh rất ok rồi nhưng da lại vẫn vàng mà mình chẳng ưa cái màu vàng của nó, thật khó nhìn ko giống vàng của những dòng máy đời trước. Nếu chỉnh color tone sang trái để sang đỏ cho đỡ vàng thì lại ám đỏ vùng tối, nhiều lúc còn cả vàng cả đỏ ko biết chỉnh đi đâu nữa. trong một số đk thì nó chụp rất đẹp hơn hẳn các dòng máy khác cùng tầm giá. Bác nào đang dùng màn led loại rẻ ám sẵn blue rồi thì dùng 6d sẽ thấy bt còn e đang dùng dell 2711 có tí vàng nào nó lên hết nên khó chịu.

Bệnh vàng này bị chung ở dòng chip digic V, nhưng trên 6D là nặng nhất, nói chung đúng như bác nikonianhd nói nó vàng không đều, rất khó chịu :D
    Thế nên không phải bỗng dưng 5D2 ra trước mà vẫn được chuộng hơn nhiều, ngoài ra 6D xử lý noise quá mạnh nên chi tết mất nhiều
    Nói chung là hơi bị thất vọng về digic V của Canon, bây giờ mình chụp 5D2 nhiều hơn chụp 5D3 :(

Cập nhật firmware có hết không các bác

Mình xem lại ảnh của con 6D seri 14xxxxxxxx một năm về trước cảm thấy nó ám vàng nặng hơn con 6D seri 25xxxxxx hiện giờ

Cảm ơn các bạn đã nhiệt tình góp ý kiến giúp mình ,ý mình muốn hỏi là làm sao cho ảnh khi chụp trên LCD của máy ảnh thể hiện đc màu da trắng hồng điều mà 650D ,60D ,700D hay 5d2 chụp cho ra ngay với WB mà không cần tinh chỉnh WB shift .
    Mình đã thử các cách như hạ K xuống ,và WB shift ,bây giờ nhìn cũng thấy quen quen rồi nhưng mệt quá các bác ạh :( ,chụp đc 2 hôm mình nhận thấy là file Raw vẫn bị nhưng ít hơn khi xem ảnh trên camera
    Có thể do màn hình của 6D 1,040k dots còn 5d2 920k dots nên khi xem ảnh cũng khó có thể so sánh đc,để đưa lên 1 tấm cho các bạn xem 6D/85f1.8 ,tấm này chỉnh K với WB shift như vậy ổn chưa nhé ?

-Tấm này đã qua photoshop

IMG_0173 by PIPO_US, on Flickr

-Đây là ảnh gốc ,ảnh này mình phải chỉnh K=4000 ,lên camera Raw báo là 4050

IMG_0173goc by PIPO_US, on Flickr
    650D -> 6D : 40-F2.8 ,85-F1.8 USM , YN568EX https://www.facebook.com/tommyteo82/

Mình xin chia sẻ ý kiến của mình với bạn @pipous như sau

Mình từng dùng 6D, với mình thì màn hình của máy ảnh chỉ để kiểm tra độ nét, độ sáng, chứ không thể kiểm tra màu sắc được. Cho nên xem trên máy ảnh mà nó ra màu thế nào mình cũng không quan tâm, vì mình chụp file RAW

Ý kiến về tấm hình mà bạn đã PS là bạn kéo hơi bị dư màu BLUE trêm da mẫu, cho thêm một chút GREEN và RED nữa là sẽ khá hơn. Mình nhìn tấm hình gốc thì thấy màu sắc còn hài hòa hơn tấm bạn đã PS
    Nhỏ + Nhẹ + Ngắn + Mỏng => còn lại tùy thuộc vào Nhân tố phía sau

Trang 4 / 11 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 ... Cuối cùngCuối cùng