Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 10

Chủ đề: [Ask] Máy ảnh Microless sử dụng nhiều loại ống kính.

[Ask] Máy ảnh Microless sử dụng nhiều loại ống kính.

Em xin chào mọi người
    Em là newbie, định mua 1 máy chụp ảnh nhỏ gọn, chất lượng ảnh tốt(e thấy mọi người hay nói vậy nên nói theo). Thực sự thắc mắc của em là mỗi dòng máy microless thì chỉ sử dụng ống kính DSLR của dòng máy đó (kể cả ống kính dành cho microless) , ví dụ Canon thì xài của Canon, Sony thì xài ống kính của Sony ...phải không mọi người. Hay có thể xài qua lại giữa các dòng máy, chỉ có "ngoàm" chuyển đổi thôi. Em thực sự chưa biết gì về máy ảnh, chụp ảnh cả, chỉ biết vào box microless để tham khảo nên có thắc mắc này để quyết định mua 1 cái microless. Mong mọi người giúp đỡ. E xin cảm ơn.

Mirroless (không phải là Microless) hãng nào cũng hầu như dùng được các loại ống kính. Bác chỉ cần mua ngàm chuyển là chơi tuốt

lại 1 bác nữa chưa chơi qua DSLR mà nhảy vào thể loại này rồi, giờ có tư vấn đến tháng sau cũng chưa biết mua con gì đâu, hic

Để cho đơn giản, tạm thời bác hãy hiểu là máy của hãng nào thì xài lens của hãng đó. Riêng Olympus và Panasonic thì dùng lẫn của nhau được.

Khi nào xài quen rồi thì bác sẽ biết thêm có những cách phối ghép khác nữa.

Mọi người giúp đỡ bác ý cái chứ ai lại vào chém gió thế

Về cơ bản thì thân máy microless cũng nhiều hãng và chủng loại như DSLR vậy bác ạ. Tuy nhiên nếu bác muốn sử dụng ống kính của hãng A trên thân máy microless hãng B thì bác có thể dùng mount chuyển đổi (adapter A to B trên ebay đấy). Tuy nhiên với mount chuyển đổi thì chủ yếu là bác phải hi sinh chế độ AF (auto focus) mà phải tập lấy nét bằng tay (MF hay là manual focus).
    Cái này cũng có cái thú riêng của nó, vì bác sẽ học được khơ khớ kiến thức về ảnh ọt và có thể dùng được rất rất rất nhiều ống kính các hãng A,B,C,D...khác nhau (cái này bác có thể tìm hiểu một chút về ống kính) với giá cực kì rẻ và chất lượng thì rất bất ngờ.

Còn lại thì hệ thống ống kính của microless của từng hãng sản xuất riêng cho thân máy thì hơi đắt và không có nhiều lựa chọn.

Em thì đang dùng Olympus M43, màu sắc cũng ưng ý lắm, giá lại rẻ. Giống bác phan_vinh_nguyen nói rồi, Olympus và Panasonic thì có thể dùng chung ống kính mà ko cần sử dụng mount ---> có thể sử dụng tính năng AF.

Tạm thời mới thế thôi ạ. Nếu bác cần máy thật đẹp, thật sịn, ko tiếc tiền, ko ngại nặng thì nên dùng DLSR. Nếu bác cần gọn nhẹ, thời trang, giá cả phải chăng và ảnh ọt cũng đèm đẹp thì có thể đam mê microless. Bước vào vụ ảnh ọt này thì cứ có máy để ảnh đẹp và ngồi chém gió cũng là cái thú rồi

Máy có thể xài hầu như mọi loại lens được, miễn là có ngàm chuyển thích hợp thôi. Có một số dòng sử dụng ngàm xịn thì vẫn AF được. (Hình như là M43 và OM)

Cảm ơn bạn Hý Photo, Phan_Vinh_Nguyên, Tucom, Voldedore: E cũng chỉ cần biết vậy thôi. E đang sử dụng D3100 , vì trình còi nên luôn xem mình newbie, luôn học hỏi. Em dốt nên em hỏi. Chào thân ái.

:D Em cũng đang tìm hiểu về mirrorless, do chi phí có hạn nên định sắm em olympus epl1, em muốn hỏi là tìm lens cho em này có dễ không và chi phí dao động tầm nào ạ

các bạn cho mình hỏi ngu chút. Lens của mirrorless và DSLR có giống nhau không? Ví dụ như mình đang có body mirrorless của Olympus thì có thể dùng chung với lens của DSLR Olympus không hay phải có ngàm chuyển?

154/48/28 Phạm Văn Hai P3 Tân Bình Tp/Hồ Chí Minh
    Quote Được gửi bởi lehungpbc View Post
    các bạn cho mình hỏi ngu chút. Lens của mirrorless và DSLR có giống nhau không? Ví dụ như mình đang có body mirrorless của Olympus thì có thể dùng chung với lens của DSLR Olympus không hay phải có ngàm chuyển?
    @ - Đoán ý bạn muốn hỏi: Khác căn bản ở FFD (Flange Focal Distance),phải dùng ngàm chuyển kể cả ố.k.cùng hãng ngoại trừ Pentax K01 dùng vói ố.k.Pentax,(còn nếu dùng với ố.k.hãng khác cũng phải dùng ngàm chuyển)
    - Phải dùng ngàm chuyển 4/3 --> M4/3.Nếu mua ngàm chính hãng thì có luôn AF
    Mình chỉ biết đến đó,còn thiếu điều gì xin các bạn khác bổ sung.