Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 16

Chủ đề: Thế nào là lens MF SƯU TẦM ????

Thế nào là lens MF SƯU TẦM ????

Tôi rất thích mua các lens MF để sưu tầm, nhưng với quan điểm của tôi Lens sưu tầm phải hoạt động tốt và điều kiện ưu tiên nhất đó là những lens đó chưa hề tháo ra. Tôi cũng có vào mục mua bán và thấy có anh em rao bán là " lens chưa tháo mở " nhưng khi tới xem lens thì đã tháo mở ra rồi.
    Đặt giả sử các anh em đi mua lens cùng 1 loại và có thông số như nhau và giá tiền như nhau. nhung có 1 nơi lens tháo ra rồi và 1 nơi lens còn Dzin. Vậy theo các anh em mình chon nơi bán lens còn dzin hay mua nơi lens đã tháo ra ?????
    Suy nghĩ mọi thứ theo hướng tích cực

Bản thân em không quan tâm lắm, còn đẹp thì mua thôi.
    Mua để sưu tầm thì kính đẹp, ngoại hình đẹp là được rồi
    learning

Đa phần các lens MF, vd như M42 hầu như ít con nào ko bị tháo, em chỉ test độ mới của build, kính trong, không mốc, ko rễ tre, và test chụp nét "như mình mong muốn" là được.

Khi lens đã tháo ra chắc chắn có 1 lý do gì đó nên chủ nhân lens mới tháo ra, do đó những lens bị mốc, rễ tre chắcc chẵn thợ sửa lens sẽ giải quyết luôn :D :D
    Suy nghĩ mọi thứ theo hướng tích cực

Cũng không hẳn mốc meo mới tháo ra. Cả chục năm thì cũng phải cho dầu vào lá khẩu chứ bác.

Quan điểm của em sưu tầm = ngoại hình mới, kính nguyên vẹn, lá khẩu đều.

=)) nhân tiện cho em quảng cáo: cho dù hàng sưu tầm, like new hay gì đi nữa mà ít người chơi có rao bán hoài cũng ko đi nổi
    [/url]
    Chinone_MG_8751
    Hắt sáng dạo :"))

Các bác nên hiểu chữ sưu tầm cho đúng nghĩa của nó nhé, như là mấy bác sưu tầm tem, sưu tầm tiền, sưu tầm đồ cổ, tức là để trưng, không xài
    Nhưng do ống kính mua về không xài thì vô duyên quá, nên nghĩa nó rộng hơn 1 tí, tức là còn mới, đẹp, rất ít xài, có giá trị sưu tầm là mua về trưng cho đẹp cũng được
    Nhưng dạo này nhiều người lợi dụng chữ sưu tầm để đẩy giá lên cao quá

Quote Được gửi bởi taskan View Post
    ... cho em quảng cáo: cho dù hàng sưu tầm, like new hay gì đi nữa mà ít người chơi có rao bán hoài cũng ko đi nổi
    [/url]
    Chinone_MG_8751
    Thì giao lưu, trao đổi hàng cho vui đi bạn ... tui cũng thích Chinon nè ...

Tuỳ theo món hàng sư tầm:
    - Hàng chỉ để ngắm: VD như tem, tiền, đồ cổ ... thì phải là nguyên trạng, không cần giá trị sử dụng vì không ai đi đánh bóng đồ đồng cổ, dán tem cũ lên bao thơ để gửi đi hay lấy tiền cổ mua hàng hóa. Nhất là tranh thì càng không trưng ra ngoài AS ... mà giấu biệt trong két
    - Hàng để sử dụng: Phải "khôi phục" giá trị sử dụng của nó, sao cho nó còn nguyên zin nhất có thể.
    VD: Không ai mua xe cổ về mà không thủ nổ máy, lăn bánh xem nó còn sử dụng đựơc hay không.
    Lens hay máy sưu tầm cũng vậy, phải hoạt động tốt. Người sưu tầm cân nhắc giữa việc tháo tung lens, máy ra để sửa chữa hoàn hảo, hay chỉ cần tháo chút xíu để nó hoạt động ổn định.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Quote Được gửi bởi samuelphilong View Post
    Thì giao lưu, trao đổi hàng cho vui đi bạn ... tui cũng thích Chinon nè ...
    Hay quá, bác là người sài Gòn và chơi Pentax à? Cuối tuần này chúng ta giao lưu dc ko?
    Bác cho cái contact vào inbox em hoặc add YM cũng dc: Taskan.thai
    Hắt sáng dạo :"))

Bác cứ nhìn sự việc như cái chữ ký của bác đi. Em chưa bao giờ sưu tầm lens, nhưng trước em có gọi là sưu tầm sách. Em sưu tầm để chơi, không bán cho ai, nên em chả cần biết các cụ sưu tầm như thế nào mới phải lẽ, em có lý lẽ của em là được rồi.

Phàm đi mua sách, nếu gặp cuốn nào còn nguyên chưa mở, hay mở rồi mà còn như mới thì thích lắm. Không thích loại sách có viết hay đánh dấu nhăng nhít vào trong. Bản thân em không bao giờ viết hay đánh dấu vào sách. Thế nhưng cũng có những quyển sách đã cũ, đã nhàu, mất trang, không đủ bộ, bị rách hay viết vẽ lung tung vào mà mình vẫn muốn mua. Có những quyển mua về lấy ra đọc rất hay, thấy nó thân quen như là của mình, có những quyển mua về chẳng biết làm gì vì không đọc được, nhưng vẫn muốn mua. Nếu chỉ sưu tầm vì ý thích của bản thân thì ta cứ để bản năng của mình dẫn hướng, tội gì phải đặt ra một cái khung rồi tự trói mình vào đó.

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng