Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 16

Chủ đề: ISO và EV

ISO và EV

Được sửa bởi lehuyen lúc 02:00 PM ngày 23-12-2020

Nói dài giòng ra thì rất phức tạp vì liên quan đến công thức này nọ, đây là thời đại kỹ thuật số rồi nên cũng xin mạn phép không đề cập quá chi tiết.

ISO trong nhiếp ảnh là đại diện cho mức độ nhạy sáng, hùi xưa đó là miếng phim, bây giờ nó là miếng cảm biến. ISO càng cao, thì càng chụp trong bóng tối tối. ISO(ASA) của miếng film thì thay đổi do công thức hóa học mà có ISO 100, 200, 400 gì đấy... Còn ISO trong kỹ thuật số được xử lý bằng cách khuếch đại các tín hiệu điện tử, nếu càng khuyếch đại ->> tín hiệu càng lớn --> dễ bị nhiễu hạt và tăng nhiệt độ --> lí do xuất hiện các chấm đỏ, vàng, xanh khi tăng ISO cao, gọi là noise.

Như vậy tùy trường hợp mà dùng ISO thấp hay cao. Cái đấy thì phải chụp và chụp mới rút ra bài học đau thương được.

EV: Hiểu đơn gian trong nhiếp ảnh kỹ thuật số là giá trị để coi là 1 bức hình "đúng sáng" hay "tối". Thường thì đúng EV có thể vd như là ánh sáng đúng và đủ, cần thiết trên subject muốn thể hiện

Vd. Ở bức hình này bên trái là bức hình được để mặc định chup bởi máy ảnh. Máy ảnh thấy là nó cần thiết phải cho bức tường đúng sáng, nên nó cho rằng EV=0 là ra cái hình đó. Nhưng vì vậy mà phần cuối của đường hầm lại quá bị sáng.
    Bên phải bức hình là sau khi đã chỉnh về -1EV

Hiểu nôm na là thế, không phải lúc nào đúng sáng EV=0 theo máy cũng là đẹp,. mà còn tùy thuoc vào ý đồ thể hiện của ta như thế nào

Kết Luật : Đằng sau cái máy mới là thứ quan trọng để tạo nên tác phẩm.
    CANON : way to Prajñā

BQT cảnh cáo lần 2 và nhắc nhở bác đọc nội quy về chữ ký.

EV và ISO là 2 khái niệm hoàn toàn khác nhau, chẳng liên quan gì đến nhau ở đây cả. ISO, EV như thế nào thì đọc phần căn bản sẽ rõ ! ISO ảnh hưởng trực tiếp đến độ sáng của tấm ảnh còn EV ảnh hưởng gián tiếp đến độ sáng của tấm ảnh. Có thể chụp kiểu MANUAL sẽ rõ, EV chỉ là thông tin hiển thị của máy thôi, chả ảnh hưởng gì đến tấm hình sau khi chụp cả.

Như ở trên, quan trọng nhất là người đằng sau máy. Đọc cho nhiều, hiểu cho lắm nhưng những phần căn bản nhất không chịu đọc, thực hành thì lại KHÔNG ! sau cùng chỉ biết hỏi hỏi và hỏi :|

Quote Được gửi bởi BlackApple View Post
    EV chỉ là thông tin hiển thị của máy thôi, chả ảnh hưởng gì đến tấm hình sau khi chụp cả.
    |
    Vậy mấy cái EV step để bù sáng có ý nghĩa như thế nào vậy bạn @@ mình chưa rõ lắm về cái này, mình thấy hầu hết các máy có thể chỉnh đc +-EV, kể cả máy compact, bạn nói chả ảnh hưởng đến tấm hình mình nghĩ chắc ko đúng. Và mình chụp manual thường xuyên.

Quote Được gửi bởi lehuyen View Post
    Vậy mấy cái EV step để bù sáng có ý nghĩa như thế nào vậy bạn @@ mình chưa rõ lắm về cái này, mình thấy hầu hết các máy có thể chỉnh đc +-EV, kể cả máy compact, bạn nói chả ảnh hưởng đến tấm hình mình nghĩ chắc ko đúng. Và mình chụp manual thường xuyên.
    Ôi coi bộ bác chưa nắm đc căn bản rồi. EV nó chỉ đại diện biểu hiện cho chúng ta biết, với các thông số mà ta set (Av, Tv, ISO) nó có hợp lí hay chưa (đủ/ dư/ thiếu sáng). Khi bác chụp manual thì làm sao bác chỉnh đc thanh EV???

Các thánh tham khảo bài viết này hộ em với :D
    http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=69153

Quote Được gửi bởi nhdiep View Post
    Các thánh tham khảo bài viết này hộ em với :D
    Ủa vậy ý kiến của bác là gì ạ? Và bọn em sai chỗ nào nhờ bác chỉ giúp để có thể ko bị gọi là "thần thánh" gì đó ạ?!

Bác madi3d8 cắt nghĩa chính xác, nhưng dài quá nên newbie chưa hiểu kịp.

1. ISO: Thông số để chỉ độ nhạy sáng của sensor (film)
    VD: ISO100 là ISO cơ bản phổ thông, nếu ta dùng ISO200 tức ta set sensor có độ nhạy sáng gấp đôi, tức khả năng bắt AS mạnh hơn gấp hai lần ISO100. ISO cao thường để tăng khả năng nhạy sáng khi cần chụp trong điều kiện AS yếu

2. EV: Thông số chỉ mức độ đúng sáng.
    Thông thường nhà SX thiết lập chế độ đo sáng cho máy ảnh để ảnh chụp ra đúng sáng tại vùng (điểm) đo sáng
    Tuy nhiên, người chụp có quyền thiết lập chế độ đo sáng cho máy ảnh (đang sử dụng) để ảnh chụp ra sáng hơn hay tối đi tại vùng (điểm) đo sáng so với thiết lập chuẩn của nhà SX
    Việc thiết lập của người dùng này gọi là set tăng (+)EV để ảnh sáng hơn hay giảm (-)EV để ảnh tối đi

Nhà SX thiết lập thông số tốc độ (Av mode) hay thông số khẩu độ (Tv mode) thay đổi tự động để ảnh luôn đúng sáng. Nếu ta muốn ảnh sáng hơn thì + EV, muốn tối đi thì -EV
    Với M mode, do ta set tốc độ và khẩu độ theo ý mình, thang đo sáng sẽ hiển thị thông tin ảnh so với đo sáng chuẩn là: (+EV) ảnh sẽ sáng hơn và (-EV) ảnh sẽ tối đi
    Chúc Bình An
    FaceBook

Theo cháu nghĩ bác ý hỏi là iso và ev có giống nhau ko ,là ý hỏi khi ta tăng giảm EV thì cái gì làm cho EV tăng giảm ,speed , hay F hay iso ? Các bác cứ giải thích 1 chiều nên nó ko rõ ý câu hỏi
    Nếu tăng giảm ev mà máy dùng iso để làm việc này ,thì iso và ev tăng giảm là như nhau
    Các bác nghĩ máy + - ev bằng cái gì ??!!!!

Quote Được gửi bởi Ximocko View Post
    Khi bác chụp manual thì làm sao bác chỉnh đc thanh EV???
    Bác dùng thử Pen K30 đi ạ @@

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng