Trang 3 / 54 Đầu tiênĐầu tiên 123451353 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 531

Chủ đề: Phòng tối, cái thú của người chụp film

Quote Được gửi bởi jazz
    Bác Zui và các bác đang tự sướng chỉ cho em chỗ mua giấy tráng ảnh với với!
    Nhân tiện các bác cho em hỏi:
    Nếu phóng ảnh đen trắng mà mình dùng (color head) thì chất lượng ảnh có tốt hơn là dùng Head đen trắng? Em dùng Axomat4 + color head.
    Thân!
    Chào bác, em không sống ở VN nên chẳng biết chỉ cho bác chỗ nào để mua giấy cả, các bác khác có ai biết khoản này không nhỉ?

Color head dùng để phóng ảnh màu vì trong đó có các filter khác nhau để làm việc này. Nếu bác phóng ảnh đen trắng thì dùng head nào cũng giống như nhau cả... với ảnh đen trắng head bình thường là quá đủ rồi bác ạ! Ngày trước lâu rồi em cũng có một con Axomat, xong tại máu làm ảnh film medium format quá nên chuyển sang Opemus 6. Chất lượng ảnh phóng nhìn chung là bị ảnh hưởng nhiều bởi lens của máy phóng ảnh... chính vì vậy số lượng lens để phóng của em gần bằng số lượng lens để chụp :lol: :lol: . Bác cố chơi cái lens tốt thì sẽ có chất lượng ảnh tốt. Em sẽ viết về toàn bộ quá trình rọi và tráng ảnh trong phần sau của loạt bài này.

Cám ơn bác Zui đã có bài viết chia xẻ với mọi người rất cụ thể và rất hay. Chúc bác nhiều sức khỏe để tiếp tục sự nghiệp "trăm năm trồng người", và cũng để cho phim trở thành nghệ thuật không bao giờ bị đánh mất.
    @Kakalot: theo em thì phim là bể khổ còn đi gi tờ là dây oan hì...hi...

Hay quá bác Zui, bác viết đi cho anh em tham khảo.
    Em chỉ có 1 ống phóng theo máy nhưng có một lô m39 chế mout gắn lên làm ống phóng. hề hề! em chưa có giấy nên ko biết chất lượng ra sao.
    Mà ở HN tuyệt chủng giấy rồi hay sao! mai em qua Vọng đức hỏi, hy vọng là có...

Đọc bài của bác Zui em thấy có suy nghĩ như thế này:
    Hồi trước người ta nghe Amply đèn, đĩa than, băng cối...Sau một thời gian mọi người chạy theo công xuất(em thấy giống Pixel bên nhiếp ảnh) theo tiện dụng tính năng mẫu mã(Giống như một mớ ký hiệu đi theo máy ảnh)...và còn nhiều thứ chức năng nhồi thêm vào một cục. Nhưng rồi dân Mỹ đã phải ôm hận khi đã bán cho người Nhật những món đồ xưa công xuất thấp thô sơ...Vì khi hiểu ra Analouge là cài gì !!!Là mộc mạc, trung thực là cài gì đó rất gần với tự nhiên.. thì đã muộn (hi` hi`) Chắc các bác cũng biết Nhật là vương quốc Hi_end, nghe nói thì tưởng là nhiều tính năng thời thượng..nhưng không! toàn là cái đã có rồi, là chất lượng, gần gũi tự nhiên,cảm tình đa số là analouge.

Có lẽ vì thế số lượng người nghe đĩa than thời điểm này còn rất nhiều và còn tăng thêm, các nhà xuất bản đĩa bên cạnh phát hành CD,DVD,Blueray bạn có thể tìm dược bản LP mặc dù nó đã ra đời khoảng 100 năm rồi !!! Viết về analouge thì mãi ko chán...

Đôi dòng lạc lối..mong lượng thứ!

Film có đang ngày càng ko phải là thứ đại trà, bọn khoai tây, tàu khựa vẫn SX thôi. Nó sẽ dùng chuyên cho sáng tác, cho những người yêu nó...
    Film muôn năm... :D
    Được sửa bởi jazz lúc 12:09 AM ngày 22-12-2007

Quote Được gửi bởi jazz
    Hay quá bác Zui, bác viết đi cho anh em tham khảo.
    Em chỉ có 1 ống phóng theo máy nhưng có một lô m39 chế mout gắn lên làm ống phóng. hề hề! em chưa có giấy nên ko biết chất lượng ra sao.
    Mà ở HN tuyệt chủng giấy rồi hay sao! mai em qua Vọng đức hỏi, hy vọng là có...
    Không phải tuyêt chủng mà là đăt quá thôi :thua:

Cảm ơn bác Zui đã chia sẻ một bài viết công phu về tráng film cho anh em học hỏi.

To Kakalot: hôm nào rảnh đi sắm đồ tráng film với anh ngoài Penn rồi chỉ đạo cho anh vài chiêu nhé. Holiday season này được đấy.:D :D
    www.xichlo.com My Gallery @ vnphoto.net

One goal, One focus, One Red dot, One photography community, One VNPhoto.net

Hi các anh, em tên là Nguyên. Tuy là em ko có nhiều kinh nghiệm nhưng em cũng có biết chút xíu về cái này, tại vì em lúc nào cũng tự mình làm hết, từ lúc chụp cho đến lúc ra hình. Ko biết là em có thể chia sẻ một vài kinh nghiệm nhỏ mà em biết ở đây được ko? Anh gì chủ topic có cho phép ko ạ !

ơ kìa, bác nói "anh gì chủ topic" làm em ngượng... bác có kinh nghiệm gì chia xẻ cho mọi người cùng học hỏi với...?

Mấy hôm nay em bận quá chưa viết tiếp được, có thời gian em sẽ tiếp tục hầu các bác

Cảm ơn bác ZUI vì bài viết quá hay, đúng cái em đang cần và đúng thời điểm em đang muốn làm việc này nhất. Em tin rằng đang có rất nhiều người hồi hộp chờ đợi các thông tin tiếp theo từ bài viết. Em đã cố gắng không đưa câu hỏi vào đây làm ngắt mạch của bài viết. Em nghĩ rằng các câu hỏi về mua bán, spam, tán gẫu hoặc đi xa chủ đề này các bác nên từ từ đợi sau bài viết cuối cùng. Và nếu có thể được, em nghĩ bài này xứng đáng nằm trong mục bài viết để ở trang chủ. Bài của em nếu làm gián đoạn nội dung, xin bác admin move xuống cuối sau khi topic đã viết xong ạ.

XichLo đã đưa bài viết của bác Zui lên trên trang đầu trong mục "Trao đổi kỹ thuật"
    http://www.vnphoto.net/article_details.php?id=182

Cảm ơn bác Zui nhé.

XL
    www.xichlo.com My Gallery @ vnphoto.net

One goal, One focus, One Red dot, One photography community, One VNPhoto.net

Trang 3 / 54 Đầu tiênĐầu tiên 123451353 ... Cuối cùngCuối cùng