Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 15

Chủ đề: [giúp đỡ] Làm sao giảm màu ám vàng khi chụp tiệc cưới???

[giúp đỡ] Làm sao giảm màu ám vàng khi chụp tiệc cưới???

Thưa các bác...chả là hôm bữa bạn e có nhờ e đi chụp ảnh tiệc cưới cho nó, lần đầu tiên làm cái này nên cũng hồi hộp, trước khi đi e cũng tham khảo nhiều bài viết về vấn đền này nên cũng trang bị súng ống tươm tất (30D + lens tamron 17 - 50 + flash Mezt 580)
    Em đánh flash ở chế độ TTL, góc flash lên 60 độ.
    Lúc nhìn trên màn hình LCD thì thấy oke mà mang về lên hình máy tính thì toàn 1 màu vàng rực rỡ...

Các bác cho em hỏi cách khắc phục như thế nào để sau này có lỡ ai nhờ vả thì e đỡ áy náy mà giúp đỡ...
    Cám ơn các bác!
    30D + lens kit = khởi đầu 1 niềm vui

http://www.flickr.com/photos/62012857@N05/
    Nếu chụp flash, bác thử set WB chế độ flash xem sao? Ko đánh flash thì set WB đèn tròn, neon.. thử tới lui xem thế nào ?

hình như tấm này bạn chụp hơi rung tay, chỉnh WB lại cho hợp với màu đèn đừng để auto bạn...

Bạn cho thêm thông số nến để M ,tất cả các tấm ảnh đều bị vàng hay chỉ có 1 tấm này thôi ,bạn vào PC chỉnh lại WB sẻ hết .( em thấy hình này y như bạn quên mở flash )

có đánh flash ah bác, mà ko biết sao mà flash ko lên nổi...do đèn yếu hay do chỉnh góc đánh lên cao quá (60 độ). Tất cả các tấm đều bị vàng...e có chỉnh trong máy tính nhưng muốn được các bác chỉ giáo để sau này hình chụp lên giống với cảnh bênh ngoài, ít phải xài phần mềm chỉnh sửa hơn thôi đó mà.
    30D + lens kit = khởi đầu 1 niềm vui

Hình bác chụp bị thiếu sáng và ám vàng rất nhiều, set WB (C-WB) theo đúng AS thực là OK

Bác cho em hỏi là cái vày màu đen tuyền hay màu xanh thẩm (dark-blue) ạ?
    Chúc Bình An
    FaceBook

Màu này không phải do ám, mà là do chụp với WB có nhiệt độ màu cao ( 3000K - 6000K ), giảm WB thì màu sẽ đạt hơn, với lại bạn nên dùng Lens có IS hay VR để chống rung, hiện tượng rung làm ảnh hưởng tới hệ thống calibre màu của máy

ảnh trên chụp góc máy đứng, lúc đó bác có xoay flash lại cho nó lên trần góc 60 độ không, hay bị quay ngang?

Quote Được gửi bởi Red_Eye235 View Post
    có đánh flash ah bác, mà ko biết sao mà flash ko lên nổi...do đèn yếu hay do chỉnh góc đánh lên cao quá (60 độ). Tất cả các tấm đều bị vàng...e có chỉnh trong máy tính nhưng muốn được các bác chỉ giáo để sau này hình chụp lên giống với cảnh bênh ngoài, ít phải xài phần mềm chỉnh sửa hơn thôi đó mà.
    Thứ 1: khắc phục trên máy thì bác chỉnh trong menu WB (white balance), với khi bác đứng 1 chỗ chụp (như sảnh đón tiệc) thì WB theo độ K nhé, em thì set độ K theo cảm tính + chụp thử vài tấm. Vì bác biết đó, chụp đám là chụp cái nào xài dc cái đó (không có chuyện "ấy, tui chụp hư rồi, chụp lại đi" được).
    Thứ 2: bác nên chụp file Raw trong những trường hợp trên: đề phòng LCD của máy quá lừa tình, nhưng khi về PC thì khác.
    Thứ 3: về WB trên tấm hình các đưa em coi, em cho là WB đúng màu rồi, tại cái tường + đèn vàng, mà bác cho là ám vàng là không đúng. có lẽ bác lên 4rum đọc bài nhiều, thấy a/e chê ám vàng ám xanh bị tẩu hỏa không chừng.
    Thứ 4: mình không hiểu tại sao bạn gắn flash mà flash ko lên? trong hình ko thấy flash. bác có thể check trong EXIF xem có phải "flash no fire" ko? vấn đề của bức hình là nhòe do rung tay + ko flash > hình tối.
    Được sửa bởi HIPPO lúc 02:41 PM ngày 12-10-2012

Các vấn đề khác em ko rõ, nhưng em đoán là bác flash TTL và đứng chụp cách mẫu khoảng 3m, như vậy flash lên trần dội xuống là ko đủ sáng rồi. TTL 3m nó chi vừa đủ tới mẫu thôi. Em nghĩ nếu đánh trần nên để flash M, vì trần cố định, khi nào di chuyển chỉ việc đổi sang chế độ khác là ok.

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng