Trang 1057 / 1224 Đầu tiênĐầu tiên ... 575579571007104710551056105710581059106711071157 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 10,561 đến 10,570 / 12232

Chủ đề: Góc ảnh D7100

Quote Được gửi bởi lovemycountry View Post
    cho mình hỏi chụp chân dung với nikon cần hậu kỳ nhiều ko? đang tính giải tán ca qua ni trải nghiệm.
    Chụp máy nào cũng hậu kỳ mà bác, nhiều hay ít phần lớn do mình setup lúc chụp để đỡ phần hậu kỳ. Nói thế thôi chứ em từ Canon 60D sang Nikon D7100 trải nghiệm mấy tháng nay chưa muốn về lại crop Canon. Nếu lên Fullframe thì em đang nghiêng về 6D hơn D610 (Fullframe cao cấp hơn em chưa dám mơ), một phần do hệ thống lens L giá dễ chịu hơn N (đam mê chứ kinh tế cũng chi phối lắm ạ).

Nói chung: chuyện hậu kỳ ít hay nhiều giữa Canon và Nikon, thiển cận thì theo em đa số các máy Nikon dường như chiếm lợi thế hơn về các khoản như Color depth (nghe đâu hậu kỳ chân dung sướng lắm) và Dynamic range (hậu kỳ phong cảnh cũng mượt mà), cảm giác "no màu" hơn với Canon cùng phân khúc.
    Còn về da dẻ skin tone các kiểu thì mỗi người mỗi ý thích, cá nhân em trải nghiệm so với 60D thì cảm thấy mình hậu kỳ lên tay hẳn ra :v .

Nói riêng: bác vào box D7100 chắc cũng có mon men em này, trừ D7200 (80D em chưa trải nghiệm) và các siêu sao thể thao như 7DM2 hay D500 thì có lẽ D7100 cho thấy em crop này đang rất mạnh mẽ, nhất là về Price/Performance.

Chúc bác đảo tẩu thành công :D .
    Sony A7iii | Sigma 28-70

thank bạn @lekhactrung đã nhiệt tình, mình đang lăn tăn lên 70D giữ ống canon lại hoặc qua hẳn nikon, vì ca đang xài crop 600D với mấy lens crop nên coi như cũng ko có gì níu kéo. Đúng là đang nghía D7100, chứ D7200 thì ko đủ tiền mua lens.
    Thấy bộ gear của bạn có lẽ là chuẩn cho newbie đúng ko :D. tư vấn mình nên lấy lens nào là hợp lý? Hiện chỉ đủ mua body (13tr) với 1 lens tầm 5-6tr thôi.
    Được sửa bởi lovemycountry lúc 11:52 AM ngày 17-01-2017

thank bạn @lekhactrung đã nhiệt tình, mình đang lăn tăn lên 70D giữ ống canon lại hoặc qua hẳn nikon, vì ca đang xài crop 600D với mấy lens crop nên coi như cũng ko có gì níu kéo. Đúng là đang nghía D7100, chứ D7200 thì ko đủ tiền mua lens.
    Thấy bộ gear của bạn có lẽ là chuẩn cho newbie đúng ko :D. tư vấn mình nên lấy lens nào là hợp lý? Hiện chỉ đủ mua body (13tr) với 1 lens tầm 5-6tr thôi.
    Nếu bác chụp canon thì cứ dùng canon đi đỡ fai sắm sửa lại từ đầu riêng em cũng cảm nhận thấy là canon chụp mẫu màu da nịnh mắt hơn tuơng đối đấy nên bác mà chụp chuyên chân dung thì cứ crop canon là ok rồi. Lên được 70D hay 80D thì càng tốt. Nhiều tiền thì lên hẳn 6D hay 5D mark III.
    Ps: Em dùng nikon D7100 nhé ) ko fai fan canon đâu

Em không biết hình chụp chân dung trên máy canon mang lên pc có khác trên LCD của máy ảnh ko chứ nhìn qua LCD máy ca chụp lên da đẹp lắm luôn, đẹp mê mẩn. Là fan Nik nhưng em phải công nhận điều này, có điều là máy và lens và của Ca cầm chán quá, cảm giác giống như cầm một mớ nhựa xòng xọc với nhau ah hic (em so lens hai hãng cùng tầm giá lun nha) máy và lens Nik cầm chắc tay sướng lun

Việc bác nâng cấp từ 600D lên 70D có rất nhiều sự thay đổi đáng kể (chắc bác cũng đã tìm hiểu hết rồi). Nếu so sánh giữa 70D và D7100 thì gần như tương đương, mỗi em mạnh một kiểu khác nhau. Canon 70D thì nhỉnh hơn về quay phim, kết nối. Nikon D7100 thì nhỉnh hơn về chất lượng ảnh (theo DxOMark Sensor Scores). Quan trọng bác yêu cô gái ấy ở điểm nào :v .

Trong mức 6 triệu cho chân dung: theo em bác kiếm được 50 1.4G 2nd là hợp lý nhất. Ngoài ra có thể là 85G 2nd trước, sau đó bác đầu tư thêm 35G rồi thêm 50G nữa thì quá tốt ạk .

Bộ gear của em thì dành cho gà mờ thui, kit em để đó chống cháy khi đi du lịch và events này kia, còn lại cắm 50G suốt trên body chụp linh tinh thui hà.
    Bác ở SG khu vực Q5,7,8 thì hú em phát cfe giao lưu cho em học hỏi với .
    Sony A7iii | Sigma 28-70

Quote Được gửi bởi nangsaigon54 View Post
    Em không biết hình chụp chân dung trên máy canon mang lên pc có khác trên LCD của máy ảnh ko chứ nhìn qua LCD máy ca chụp lên da đẹp lắm luôn, đẹp mê mẩn. Là fan Nik nhưng em phải công nhận điều này, có điều là máy và lens và của Ca cầm chán quá, cảm giác giống như cầm một mớ nhựa xòng xọc với nhau ah hic (em so lens hai hãng cùng tầm giá lun nha) máy và lens Nik cầm chắc tay sướng lun
    Ha ha ! Lens rẻ của Ca thì cầm chán thật , bữa nghịch cái 50mm 1.8 II rớt hai mảnh luôn . Body Ca cầm cũng có vẻ gì yếu yếu tròn tròn . Chịu khó học hậu kỳ thôi bác nangsaigon . Đổi qua đổi lại mệt . Nói vui thôi chứ nhà ko có máy xịn bác bác tha em

KVT_7771 by Kiều Trường, trên Flickr
    Được sửa bởi Kiều Trường lúc 03:46 PM ngày 17-01-2017

Quote Được gửi bởi nangsaigon54 View Post
    Vâng bác, nhìn hình chụp ra trên D7100 của em, em tự tin chép vào PC lắm. Nhưng không phải Canon nào cũng ảo tung chảo đâu ạ, duy nhất em 60D chụp ra nhìn rất ư là đã mà lên PC không được như vậy thôi, các em Canon còn lại em thấy nịnh nịnh xíu thôi hà.
    Còn build thì em thừa nhận lens tầm thấp Nikon gia công tốt, cảm giác cầm nắm tốt, khá yên tâm. Luxury và Nano thì em chưa cầm nhiều nên ko biết ra sao.

Chữ nhiều quá, hihi.
    Tiên - Áo dài by Le Bao, on Flickr
    Sony A7iii | Sigma 28-70

Quote Được gửi bởi Kiều Trường View Post
    Ha ha ! Lens rẻ của Ca thì cầm chán thật , bữa nghịch cái 50mm 1.8 II rớt hai mảnh luôn . Body Ca cầm cũng có vẻ gì yếu yếu tròn tròn. Chịu khó học hậu kỳ thôi bác nangsaigon . Đổi qua đổi lại mệt . Nói vui thôi chứ nhà ko có máy xịn bác bác tha em
    Cái dòng chữ đậm nghe có vẻ khôi hài nhưng chuẩn luôn, mình thích nha Kiều Trường !

_DSC5339 by Ngoc Bao Pham, trên Flickr

Quote Được gửi bởi lekhactrung View Post
    Vâng bác, nhìn hình chụp ra trên D7100 của em, em tự tin chép vào PC lắm. Nhưng không phải Canon nào cũng ảo tung chảo đâu ạ, duy nhất em 60D chụp ra nhìn rất ư là đã mà lên PC không được như vậy thôi, các em Canon còn lại em thấy nịnh nịnh xíu thôi hà.
    Còn build thì em thừa nhận lens tầm thấp Nikon gia công tốt, cảm giác cầm nắm tốt, khá yên tâm. Luxury và Nano thì em chưa cầm nhiều nên ko biết ra sao.

Chữ nhiều quá, hihi.
    Tiên - Áo dài by Le Bao, on Flickr
    Con 60D chụp tốt!Thèng anh mình chả biết chụp gì,đang chụp với lens 18-200(con lens này mua mới tinh vẩn bị tuột nếu không khóa lại!)màu mè ra rất khá,con lens xóa phông mượt...Mình xúi lão mua Canon để khỏi phải mượn đồ mình!

Quote Được gửi bởi Thang Le View Post
    Con 60D chụp tốt!Thèng anh mình chả biết chụp gì,đang chụp với lens 18-200(con lens này mua mới tinh vẩn bị tuột nếu không khóa lại!)màu mè ra rất khá,con lens xóa phông mượt...Mình xúi lão mua Canon để khỏi phải mượn đồ mình!
    Hihi, ý em muốn nói là màn hình của 60D rất ư là ảo diệu chứ ko phải 60D chụp không tốt bác uiii. Ví dụ như bác chụp xong 1 tấm mà không zoom lại thì cảm thấy là rất nét, nếu zoom lại xem thử thì có khi tấm đó soft hoặc out nhẹ. Đại loại là cái màn 60D nó nịnh mắt chúng ta quá, các dòng trước và sau ko bị như vậy (50D, 70D) :D .
    Sony A7iii | Sigma 28-70

Trang 1057 / 1224 Đầu tiênĐầu tiên ... 575579571007104710551056105710581059106711071157 ... Cuối cùngCuối cùng