Trang 499 / 1224 Đầu tiênĐầu tiên ... 399449489497498499500501509549599999 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 4,981 đến 4,990 / 12232

Chủ đề: Góc ảnh D7100

Quote Được gửi bởi AntonyPham View Post
    Đầu năm mới tưởng được làm ở công ty thời gian rồi về phép, nào ngờ mới ngày 3 đã nhận được email đày đi site tiếp! Vậy là em lại chẳng có thời gian để chụp choẹt nữa rồi. Đành đợi ngày về phép vậy! Thi thoảng lên đây hóng ảnh các bác thôi.
    Kiểu đi dự án mới hả bác, đi thế chụp mới thích chứ bác )

Quote Được gửi bởi tuem View Post
    lens gì mà bokeh ảo thế bác @@

Các bác có kinh nghiệm phơi sáng ban ngày ko chia sẻ cho em với, em có mỗi cái filter cpl ghẻ hơn trăm k có phơi được ko hả bác ? Số là rất thích chụp phong cảnh, nhưng chụp ra toàn bị cháy hình hoặc tối thui @@

Bác muốn phơi sáng ban ngày, nhất là chụp những cảnh như thác nước, sóng biển... thì bác phải dùng kính lọc ND (neutral density). Nó có rất nhiều loại ký hiệu ND4, ND8...
    Còn nếu thích ảnh hồng ngoại thì dùng kính lọc infrared filter :D, chụp xong ảo lắm (lọc hết các ánh sáng nhìn thấy, còn lại ánh sáng hồng ngoại vào cảm biến). Thú thực ngày xưa em mua cái filer này dùng thử với D90 nhưng do cái cảm biến D90 không nhạy ánh sáng hồng ngoại, nên mang cho mất. Chưa bao giờ em thử phơi với D7100. Dùng Infrared filter thì bác cứ chụp giữa trưa nắng chói chang vẫn phơi cỡ 1 phút như thường :D
    Công danh tiền bạc làm chi, sống ở trên đời không có hoạ mới là có phúc!

Quote Được gửi bởi pcduc View Post
    Tấm này cũng ở f2.2, tốc độ 1/320. ko hiểu là do sợ bị xe cán hay là gì mà soft quá trời @@
    PCD_2316 by pcduc, on Flickr

Tấm này f1.8, tốc độ 1/320. Zoom vào mặt chả có nét gì luôn @@
    PCD_2190 by pcduc, on Flickr
    Xem exif ảnh bác rùi
    Ảnh 1 soft ko nét gì bác để Metering Mode là Spot.
    Ảnh 2 cái áo nét hơn cái mặt.

Sao Exposure Program là Manual? Sao ko bắt đầu bằng cái dể trước?

Bên thread D7000 có bác jamesdo mới viết. Hay ấy. Qua đó đọc mà nghiền ngẩm.
    Mới chụp, Exposure để A là hay nhất. Nghỉ chắc A là nhiều người sử dụng nhất luôn.

Còn khẩu thì nói nhiều lần rồi. Để từ 2.8 đi. Cứ nghỉ như là Lens chỉ có thể chỉnh đến 2.8 là hết mức.
    Chụp khẩu to mở hết chả có gì hay. Nhiều bác cứ nói mua Lens khẩu to về, tội gì ko mở hết mà chụp.
    Chụp "rùa" hên được 1 tấm ở 1.8, 1.4 mà nét, thì ngồi mà tự sướng: Ta chụp hay! Có ảnh chụp max khẩu luôn!
    Max khẩu vẩn nét!
    Nhưng còn 99 tấm kia thì bị out ngồi tiếc, đêm khuya ngồi xóa ko dám nói ai..hehe

Bác thử nhé. Bỏ AF-A. Chuyển sang AF-C. Focus points chọn 9d thôi. Khẩu thì để chết luôn 2.8.
    Muốn nét chổ nào thi di chuyển cái focus point lên chổ đó. Nhấn nửa cò. Thấy đèn báo nét. Nhấn chụp.
    (!Sai: Ko dùng focus point ở giửa. Focus vào chổ muốn nét. Rồi lia máy bố cục lại)
    Quên: Metering Mode là ko Spot. Average hay Center-Weighted.
    Thử 1 vài tấm bán thân. Khoảng cách mẩu 2,3m
    Thử 1 vài tấm nguyên người. Khoảng cách mẩu 8-10m
    Tiền không thể mua được Hạnh Phúc. Phải cần thêm Vàng, Chứng khoán & Bất động sản!

Quote Được gửi bởi phanhung View Post
    Xem exif ảnh bác rùi
    Ảnh 1 soft ko nét gì bác để Metering Mode là Spot.
    Ảnh 2 cái áo nét hơn cái mặt.

Sao Exposure Program là Manual? Sao ko bắt đầu bằng cái dể trước?

Bên thread D7000 có bác jamesdo mới viết. Hay ấy. Qua đó đọc mà nghiền ngẩm.
    Mới chụp, Exposure để A là hay nhất. Nghỉ chắc A là nhiều người sử dụng nhất luôn.

Còn khẩu thì nói nhiều lần rồi. Để từ 2.8 đi. Cứ nghỉ như là Lens chỉ có thể chỉnh đến 2.8 là hết mức.
    Chụp khẩu to mở hết chả có gì hay. Nhiều bác cứ nói mua Lens khẩu to về, tội gì ko mở hết mà chụp.
    Chụp "rùa" hên được 1 tấm ở 1.8, 1.4 mà nét, thì ngồi mà tự sướng: Ta chụp hay! Có ảnh chụp max khẩu luôn!
    Max khẩu vẩn nét!
    Nhưng còn 99 tấm kia thì bị out ngồi tiếc, đêm khuya ngồi xóa ko dám nói ai..hehe

Bác thử nhé. Bỏ AF-A. Chuyển sang AF-C. Focus points chọn 9d thôi. Khẩu thì để chết luôn 2.8.
    Muốn nét chổ nào thi di chuyển cái focus point lên chổ đó. Nhấn nửa cò. Thấy đèn báo nét. Nhấn chụp.
    (!Sai: Ko dùng focus point ở giửa. Focus vào chổ muốn nét. Rồi lia máy bố cục lại)
    Quên: Metering Mode là ko Spot. Average hay Center-Weighted.
    Thử 1 vài tấm bán thân. Khoảng cách mẩu 2,3m
    Thử 1 vài tấm nguyên người. Khoảng cách mẩu 8-10m
    Trước tiên e xin cảm ơn bác vì đã chỉ bảo ạ.
    E xin đc trả lời bác ạ:
    1. E để Manual vì e thấy để A lúc thì tối quá lúc thì bt, sáng quá thì e chưa thấy, chắc tại ít chụp A, đa số là tối quá, mỗi lần chụp xong lại nhìn ảnh rồi tăng sáng lên e thấy ko hay bằng cứ để M chỉ việc xoay bánh xe và nhìn cái thanh đo sáng là xong ạ =)))

2. E xin ghi nhận khẩu 2.8 ạ, tại mới chụp nên thích xoá phông mù mịt thôi, mà đôi khi xoá ác quá lại thành xấu, lúc đầu e thích mù mịt lắm, nhìn ông nào có ống xịn xoá chả còn gì nghĩ là ghê, khen hết lời, h thấy nó bt rồi ạ =)))

3. E ko bao h để focus point ở giữa ạ, e có đọc 1 bài về cái này, có cái hình minh hoạ hay lắm, nhìn phát hiểu ngay tại sao ko đc để ở giữa rồi mới bố cục =))) mà quên mất ở đâu rồi, ko up lên để các bác xem đc @@

4. "focus points chọn 9d": Cái này bác có thể nói rõ nguyên nhân ko ạ, vì lần trc có 1 lần e thử xem focus point mà 9 điểm thì ko trải đều khung hình đc, chỉ có thể lệch về bên trái, ở giữa hoặc bên phải @@ và tại sao lại là 9 điểm ạ, e tưởng càng nhiều càng tốt chứ bác ?

5. "Metering Mode là ko Spot. Average hay Center-Weighted":
    E thấy ng ta nói nếu để đo sáng điểm thì khi chụp lượng sáng ở mẫu sẽ đẹp hơn 2 kiểu kia, và e cũng nghĩ thế, nếu trời sáng quá mà để Average hay Center-Weighted thì mẫu lại tối om ạ @@ Nếu chụp lanscape thì e để average ạ

Đấy ạ, bác và các bác khác chỉ bảo e thêm nữa đi ạ
    E xin cảm ơn ạ :D

E thử nên bắn nhiều ở 1.8 lắm, sợ out nhiều nên về sau cũng cho lên 2.5 với 2.8
    Bác giải thích vì sao khả năng out lại cao cho e hiểu đc ko ạ, vì e nghĩ nếu lens chuẩn, e lấy nét vào mắt, thì tất nhiên mắt phải nét đúng ko ạ, e còn liên tục dịch chuyển tâm focus, tránh việc khoá nét rồi bố cục đẫn tới khả năng out cao, nhưng f1.8 vẫn soft khá nhiều @@
    Do focus sai cả thôi bác ơi, em xài 85.8g trên ff dof còn mỏng hơn nhiều, chả sợ out gì hết, focus vào mắt thì nét mắt, chứ cả cái mặt không chỗ nào nét là do focus sai chứ có liên quan gì đến khẩu to khẩu nhỏ, dof mỏng với dày.

Còn chuyện focus rồi recompose, theo kinh nghiệm của em thì mình cứ mạnh dạn làm, bác chụp macro khoảng cách cực ngắn thì mới bị out, còn chụp chân dung bình thường thì cứ mạnh dạn recompose thôi, nếu có out thì cũng do focus sai từ đầu rồi. Em chụp hầu như chỉ dùng mỗi điểm focus trung tâm.

P.S. Em trình độ cũng cùi bắp thôi, nhưng em nghĩ có mấy người dùng mấy lens 85f1.4 hay 135f2 để wide open để có bg mịn màng tí thì cũng hông hẳn là gà đâu. Chưa nói nếu cứ chụp headshot hay bán thân thì đúng là f2.8 có thể đủ rồi, nhưng nếu chụp toàn thân thì biết đâu mở khẩu thêm tí cũng hay :v

Trước tiên e xin cảm ơn bác vì đã chỉ bảo ạ.
    E xin đc trả lời bác ạ:
    1. E để Manual vì e thấy để A lúc thì tối quá lúc thì bt, sáng quá thì e chưa thấy, chắc tại ít chụp A, đa số là tối quá, mỗi lần chụp xong lại nhìn ảnh rồi tăng sáng lên e thấy ko hay bằng cứ để M chỉ việc xoay bánh xe và nhìn cái thanh đo sáng là xong ạ =)))

2. E xin ghi nhận khẩu 2.8 ạ, tại mới chụp nên thích xoá phông mù mịt thôi, mà đôi khi xoá ác quá lại thành xấu, lúc đầu e thích mù mịt lắm, nhìn ông nào có ống xịn xoá chả còn gì nghĩ là ghê, khen hết lời, h thấy nó bt rồi ạ =)))

3. E ko bao h để focus point ở giữa ạ, e có đọc 1 bài về cái này, có cái hình minh hoạ hay lắm, nhìn phát hiểu ngay tại sao ko đc để ở giữa rồi mới bố cục =))) mà quên mất ở đâu rồi, ko up lên để các bác xem đc @@

4. "focus points chọn 9d": Cái này bác có thể nói rõ nguyên nhân ko ạ, vì lần trc có 1 lần e thử xem focus point mà 9 điểm thì ko trải đều khung hình đc, chỉ có thể lệch về bên trái, ở giữa hoặc bên phải @@ và tại sao lại là 9 điểm ạ, e tưởng càng nhiều càng tốt chứ bác ?

5. "Metering Mode là ko Spot. Average hay Center-Weighted":
    E thấy ng ta nói nếu để đo sáng điểm thì khi chụp lượng sáng ở mẫu sẽ đẹp hơn 2 kiểu kia, và e cũng nghĩ thế, nếu trời sáng quá mà để Average hay Center-Weighted thì mẫu lại tối om ạ @@ Nếu chụp lanscape thì e để average ạ

Đấy ạ, bác và các bác khác chỉ bảo e thêm nữa đi ạ
    E xin cảm ơn ạ :D
    chụp cầu trên cầu Long Biên rung lắm,xe máy đi qua mình còn cảm nhận thấy,chụp toàn bị out thôi.Bác chờ ít xe qua lại hãy chụp,để Mode A,bật active D Lighting lên xem thử xem có bị sáng tối giữa các vùng ko.

Quote Được gửi bởi jamesdo View Post
    Do focus sai cả thôi bác ơi, em xài 85.8g trên ff dof còn mỏng hơn nhiều, chả sợ out gì hết, focus vào mắt thì nét mắt, chứ cả cái mặt không chỗ nào nét là do focus sai chứ có liên quan gì đến khẩu to khẩu nhỏ, dof mỏng với dày.

Còn chuyện focus rồi recompose, theo kinh nghiệm của em thì mình cứ mạnh dạn làm, bác chụp macro khoảng cách cực ngắn thì mới bị out, còn chụp chân dung bình thường thì cứ mạnh dạn recompose thôi, nếu có out thì cũng do focus sai từ đầu rồi. Em chụp hầu như chỉ dùng mỗi điểm focus trung tâm.

P.S. Em trình độ cũng cùi bắp thôi, nhưng em nghĩ có mấy người dùng mấy lens 85f1.4 hay 135f2 để wide open để có bg mịn màng tí thì cũng hông hẳn là gà đâu. Chưa nói nếu cứ chụp headshot hay bán thân thì đúng là f2.8 có thể đủ rồi, nhưng nếu chụp toàn thân thì biết đâu mở khẩu thêm tí cũng hay :v
    Bác mà cùi thì e đập máy luôn chứ e nghiên cứu đến bao h cho hết cùi ạ =)))
    Bác nói focus sai nghĩa là e để cái tâm focus ở sai chỗ rồi khoá nét đúng ko ạ ? hix, e toàn để giữa mắt mẫu rồi khoá nét luôn ạ, chả hiểu sao nó vẫn cứ soft tè le thế @@ bác chỉ cho e bớt ngu đc ko ạ ?

Quote Được gửi bởi ML05 View Post
    chụp cầu trên cầu Long Biên rung lắm,xe máy đi qua mình còn cảm nhận thấy,chụp toàn bị out thôi.Bác chờ ít xe qua lại hãy chụp,để Mode A,bật active D Lighting lên xem thử xem có bị sáng tối giữa các vùng ko.
    E cũng ko để ý có rung ko nữa =))) nhưng có cái out có cái ko nó mới bựa ạ @@

Bác nói focus sai nghĩa là e để cái tâm focus ở sai chỗ rồi khoá nét đúng ko ạ ? hix, e toàn để giữa mắt mẫu rồi khoá nét luôn ạ, chả hiểu sao nó vẫn cứ soft tè le thế @@ bác chỉ cho e bớt ngu đc ko ạ ?
    bất kể do cách bác thực hiện, hay do camera nếu cái mặt không đúng nét thì là focus sai thôi :v
    còn chụp ảnh thì mỗi người đều có thể sáng tạo theo cách của mình, không chừng tấm ảnh chân dung với điểm nhấn ở chính giữa hai mắt sẽ là một phong cách chụp mới mẻ và có gì đó hay ho, nhưng dù sao theo cách thông thường thì người ta hay focus ngay vào mắt. Đối với camera thì mắt cũng là điểm tương phản nhất và dễ focus nhất trên khuôn mặt. Bác cứ đặt chế độ focus AF-S, dùng điểm focus trung tâm, focus ngay mắt, khóa nét, rồi recompose lại và chụp, là ảnh nét thôi (nếu camera hoạt động bình thường).

nói chung out nét nếu : lens kg back , front focus - body cũng nt thì 100% do người chụp rồi ....mình thường hay mở khẩu lớn nhất để chụp đủ thể loại mà có ao iếc gì đâu !!! các bác chụp bị out thì xem lại bản thân của mình trước đã rồi hãy xem đến thiệt bị ....chứ cái gì cũng đổ thừa thiết bị thì tội cho cái vật vô tri đó quá , chả lẽ lúc mua các bác kg test thử hay cứ cầm đại về xài ?? nếu các bác cầm đại về xài thì xin chấm hết nhé !

các hãng ra lens - 1.2 , thậm chí 1.1 là để cho các bác mua về mở 2.8 chụp thôi sao ? nếu vậy thì xin tìm 2.8 hay 2 cho nó lành ...vì 1.2 , 1.4 , 1.1 kg hề rẻ chút nào cả , thậm chí là rất đắt !!!!

mình mua hàng used hay new 100% hoặc chính hãng đều test hết ! chỗ nào kg cho test : KHÔNG MUA ! cho mau ....
    Được sửa bởi ngọc_hương lúc 03:18 PM ngày 07-01-2015

Đầu năm up hoa đào, chúc nhóm d7100 gặp nhiều may mắn, chụp đc nhiều ảnh đẹp.
    https://flic.kr/p/qBeLiY
    Bác nào đi qua up hộ cái nhé

Trang 499 / 1224 Đầu tiênĐầu tiên ... 399449489497498499500501509549599999 ... Cuối cùngCuối cùng