Trang 412 / 1224 Đầu tiênĐầu tiên ... 312362402410411412413414422462512912 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 4,111 đến 4,120 / 12232

Chủ đề: Góc ảnh D7100

Quote Được gửi bởi vantruongvtv View Post
    Em lần đầu đi BQ mà, qua cổng mấy ông hỏi chụp bằng máy cơ thì vào phòng kinh doanh hỏi, mấy cô ngó thấy hai em, xin 300k. LÚc em chụp trong đó cũng có mấy gia định chụp máy dslr bị hỏi là đã đóng tiền chưa. CẢm giác hỏi khó chịu lắm, em đóng rồi mà được một lúc cũng bị hỏi.
    Cảm ơn Bác đã xem ảnh ạ.

Tiện đây Bác nào rành dùng flash khong dây chỉ em cách đánh flash không dây với SB 600 mà cái flash nó không đánh được không ? Em thử giảm cường độ của con cóc mà không được. Hay lại đi mua trigger thì tốn !! Em đang ngâm cứu vụ flash để chụp mẫu cho khỏe
    Bạn dùng Flash cóc ở chế độ Commander

- Flash rời : chọn mode Slave chọn bằng cách Bấm 2 nút ZOOM và "-" trên Flash, giữ trong vài giây chọn ON cho cái mũi tên chỉ sang phải ( nếu thấy chữ OFF thì bấm Mode sẽ chuyển sang on )
    - sau đó chọn Channel và Group ( cả máy chụp hình và Flash phải cùng CH và Group ) thì Flash cóc mới điều khiện Flash rời được.
    Sau đó trên máy bạn chọn Chỗ Bracketing/Flash bấm nút đa chiều sang phải, chọn Built-in Flash , bấm nút đa chiều sang phải, chọn C Commander Mode bấm nút đa chiều sang phải sẽ vào Commander mode . Lúc đó bạn chọn :
    - Chọn Built-in "--" nếu không muốn Flash cóc ảnh hưởng đến hình. hoặc TTL nếu muốn Flash cóc hỗ trợ thêm ( di chuyển bằng nút đa chiều.
    - Group : bạn chọn Group nào theo như đã chọn trên Flash , chọn TTL và bên phải là tăng giảm công suất
    - Channel : chọn giống như đã chọn trên Flash .
    - Cuối cùng la nhấn ENTER để lưu

Bây giờ máy bạn đã dùng Flash cóc điều khiển SB-600 rồi đó , TTL luôn , nhưng nên nhớ là TTL được đo khoảng cách từ máy đến chủ thể chứ không biết Flash nằm gần hay xa mà chỉnh, nếu Flash gần chủ thể hơn thì giảm comp trên máy và ngược lại .
    Khi đã chọn "--" Flash cóc vẫn chớp, nhưng yên tâm nó chỉ chớp để gởi thông tin đến Flash rời chứ không ảnh hưởng đến ảnh .
    Nếu chụp ra thấy sáng/tối quá thì giảm/tăng Comp. trên máy chụp hình, không cần chỉnh gì SB-600 ( nhưng nên nhớ khi bật Flash SB-600 Flash phải ở chế độ Slave và Flash cóc phải mở ) .

Tôi thường dùng kiểu này trên D200 , hình như D7100 cũng tương tự như D7000
    Được sửa bởi hiendiep lúc 02:31 PM ngày 01-10-2014

Bác hướng dẫn kỹ quá. Em chép vào sổ tay rồi. hi, Em cũng thử xong đã ok. Mà cái flash cóc nó vẫn nháy mà không ảnh hưởng đến ảnh pk Bác. em chọn con cóc nó (--) như vậy rồi. Sau này mình chỉnh cường độ flash trên body luôn được rồi. Thanks Bác
    ở chế độ slave này flash rời mình phải zoom tay pk ạ. Em thấy chuyển qua nó nhảy về 24mm
    Được sửa bởi KieuTruong lúc 02:45 PM ngày 01-10-2014

Thu vàng

Bác hướng dẫn kỹ quá. Em chép vào sổ tay rồi. hi, Em cũng thử xong đã ok. Mà cái flash cóc nó vẫn nháy mà không ảnh hưởng đến ảnh pk Bác. em chọn con cóc nó (--) như vậy rồi. Sau này mình chỉnh cường độ flash trên body luôn được rồi. Thanks Bác
    ở chế độ slave này flash rời mình phải zoom tay pk ạ. Em thấy chuyển qua nó nhảy về 24mm
    Đúng rồi tùy theo tiêu cự mà mình chỉnh zoom trên Flash . nhưng SB-600 cho các máy cũ nên chỉ zoom từ 24 đến 85mm thôi.
    Xa quá đánh không tới đừng nghĩ nó điều khiển sai vì GN nó chỉ 41 , còn muốn đánh xa thì SB 910
    Còn muốn biết khi Flash cóc nổ có ảnh hưởng hay không, chỉ cần tắt nguồn của Flash rời rồi chụp là thấy ngay.

Và nên nhớ là mình đã chọn cho Flash rời Slave nên khi cắm lên hot shoe để chụp On Camera nó không đánh nhé bạn, phải trả về off mới đánh được.
    Được sửa bởi hiendiep lúc 03:03 PM ngày 01-10-2014
    Nikon D200 - D300s - 50 1.8D ; 18-105VR; 55-200VR; AI 28F/2; Micro AI-s 55F/2.8; AI 300F/4.5;SB600;

Bác Điệp là chuyên dùng chiêu đó mà. Nhưng bạn chụp mẫu trước sau cũng xài trigger à. Flash cóc kích chửa cháy thôi, nhưng bạn vọc flash cóc chán rồi mua cũng đc. Chứ vài bửa chơi tới dù rồi 2, 3 cái flash là kích bằng flash cóc dễ xỉu lắm, đứng xa quá nó ko ăn, bị che cũng ko kích được,...
    Thích đủ thứ

Hì. Em đang tìm hiểu, cảm ơn hai Bác nhiệt tình giúp. Em để dành làm thêm 1 con nữa. Hi, tạm thời thấy SB 600 rất ok với máy. Em chủ yếu dùng con 50mm thôi

Hì. Em đang tìm hiểu, cảm ơn hai Bác nhiệt tình giúp. Em để dành làm thêm 1 con nữa. Hi, tạm thời thấy SB 600 rất ok với máy. Em chủ yếu dùng con 50mm thôi
    Flash cóc điều khiển được 2 nhóm đèn Group A va B với điều kiện các Flash phải được "nhìn thấy" Flash cóc vì nó điều khiển bằng hồng ngoại. Mỗi group bao nhiêu đèn cũng được với điều kiện set CH đúng .
    Trigger thì có ư điểm là điều khiển xa ( lý thuyết tới 100m ) và điều khiển bằng sóng radio nên không cần nhìn thấy vẫn điều khiển được, nhưng dùng trigger phải gắn lên hot shoe hơi mất công và ... tốn thêm tiền.
    Cái trigger tôi thường dùng để làm remote khi phơi là chính chứ ít khi dùng đánh đèn.
    Nikon D200 - D300s - 50 1.8D ; 18-105VR; 55-200VR; AI 28F/2; Micro AI-s 55F/2.8; AI 300F/4.5;SB600;

Trigger mà full control được CLS của nikon hơi bị đắt. Được đánh giá rẻ mà chất là con Phottix Odin đã tầm 500 đô rồi, mà chỉ mới có 1 receiver thôi, thêm flash là lại phải mua thêm receiver. Còn lại bèo nhèo chỉ remote được thì chỉ manual thôi, mà giá cũng tầm trên dưới 1 triệu VND/bộ 1+1
    Remote bằng flash cóc của Nikon rất nhạy, dù xuyên dùng ngoài trời vẫn đánh thoải mái, còn trong nhà thì khỏi chê.
    Nếu ai thích chơi strobist nên tham khảo các video của Joe Mcnally, David Hobby hay Kevin Kubota.
    Được sửa bởi hatcat141 lúc 04:03 PM ngày 01-10-2014
    Happy shooting

Quote Được gửi bởi hatcat141 View Post
    Trigger mà full control được CLS của nikon hơi bị đắt. Được đánh giá rẻ mà chất là con Phottix Odin đã tầm 500 đô rồi, mà chỉ mới có 1 receiver thôi, thêm flash là lại phải mua thêm receiver. Còn lại bèo nhèo chỉ remote được thì chỉ manual thôi, mà giá cũng tầm trên dưới 1 triệu VND/bộ 1+1
    Remote bằng flash cóc của Nikon rất nhạy, dù xuyên dùng ngoài trời vẫn đánh thoải mái, còn trong nhà thì khỏi chê.
    Nếu ai thích chơi strobist nên tham khảo các video của Joe Mcnally, David Hobby hay Kevin Kubota.
    Cảm ơn anh chia sẽ, nhưng em thấy con YN 622N chưa tới 2 triệu mà có TTL, HSS nè anh.

http://zshop.vn/yongnuo-yn-622-ttl-f...for-nikon.html

P/S: ko biết em dẫn link vầy có vi phạm không, nếu có xin mod chỉ nhắc nhở thôi nhé. Em cảm ơn.
    Thích đủ thứ

Quote Được gửi bởi voicoibk View Post
    Thế thì bác dùng cái miếng nhựa đạy nó cho khuyếch tán ánh sáng tốt hơn và nhẹ hơn. Hơn nữa, cho cái đầu nó ngóc lên xíu thì nó cũng đỡ gắt ánh sáng hơn. Em thì chụp chân dung lúc nào em cũng đánh đèn, gần có, xa có, nắng gắt thì dùng thêm kính lọc ND8 và vẫn đánh đèn bình thường.

bác ơi em mới mua miến nhựa về gắn vào thấy hình không đẹp băng không gắn nên gở ra luôn rùi,có thì tối quá không có thì sáng quá,thiệt là nan giải

Trang 412 / 1224 Đầu tiênĐầu tiên ... 312362402410411412413414422462512912 ... Cuối cùngCuối cùng