Trang 413 / 1224 Đầu tiênĐầu tiên ... 313363403411412413414415423463513913 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 4,121 đến 4,130 / 12232

Chủ đề: Góc ảnh D7100

Em thấy đánh flash chéo lên chut đẹp và sáng đều hơn đánh thẳng. rảnh em ngồi thử chụp cùng 1 điều kiện chỉ thay đổi góc nghiêng của đèn
    Được sửa bởi KieuTruong lúc 05:49 PM ngày 01-10-2014

Quote Được gửi bởi vantruongvtv View Post
    Em thấy đánh flash chéo lên chut đẹp và sáng hơn đánh thẳng. rảnh em ngồi thử chụp cùng 1 điều kiện thấy như vậy
    Đánh chéo thì đẹp hơn rồi vì ánh sáng không bị phả đều trên mặt , ảnh nổi hơn .Còn sáng hơn thì chắc không có rồi vì nguồn sáng như nhau.
    Đánh chéo thì độ sáng hai bên mặt chênh nhau dể tạo cho ảnh có khối hơn.
    Tôi ít chụp chân dung, nhưng đọc mấy hướng dẫn xử dụng Flash khuyên chụp chân dung thì đánh đèn lệch 1 bên và từ trên chếch xuống, hạn chế đánh đèn từ dưới lên .
    Được sửa bởi hiendiep lúc 05:46 PM ngày 01-10-2014
    Nikon D200 - D300s - 50 1.8D ; 18-105VR; 55-200VR; AI 28F/2; Micro AI-s 55F/2.8; AI 300F/4.5;SB600;

Quote Được gửi bởi hieundt View Post
    bác ơi em mới mua miến nhựa về gắn vào thấy hình không đẹp băng không gắn nên gở ra luôn rùi,có thì tối quá không có thì sáng quá,thiệt là nan giải
    Cái diffuser của chính hãng làm cho ánh sáng dịu lại, không gắt .
    Nếu bạn cảm thấy tối thì tăng công suất Flash lên một chút là giải quyết được ngay.
    Nikon D200 - D300s - 50 1.8D ; 18-105VR; 55-200VR; AI 28F/2; Micro AI-s 55F/2.8; AI 300F/4.5;SB600;

Quote Được gửi bởi thai.nikon View Post
    Cảm ơn anh chia sẽ, nhưng em thấy con YN 622N chưa tới 2 triệu mà có TTL, HSS nè anh.

http://zshop.vn/yongnuo-yn-622-ttl-f...for-nikon.html

P/S: ko biết em dẫn link vầy có vi phạm không, nếu có xin mod chỉ nhắc nhở thôi nhé. Em cảm ơn.
    Mình biết cái trigger này, nhưng nó không giúp bạn full control các đèn được.
    Khoan nói đến TTL mà chỉ cần quan tâm đến vấn đề điều khiển công suất các đèn từ camera nhé.
    Ví dụ bạn có 2 đèn và dùng trigger này để đánh, bạn không thể set đèn theo tỉ lệ công suất 2:1 được, bạn chỉ có 2 lựa chọn: Hoặc là bạn set trigger là manual, tự set công xuất trên đèn, trigger lúc này chỉ làm mỗi tác dụng truyền tín hiệu radio. Phương án 2 là bạn chọn trigger là TTL, nhưng bạn lại không làm chủ được công suất đèn (ví dụ không set được ratio 2:1), bạn chỉ có thể tăng giảm công suất đồng loạt của đèn thông qua flash compensation (bằng cách dial +-EV)
    Lý do là vì Nikon không có Flash Control menu như Canon, cho nên trigger này chỉ thật sự hữu ích với hệ thống flash của Canon. Cách duy nhất full control cho Nikon là bạn dùng 1 flash khác để làm master hoặc sử dụng SU800 cắm trên con trigger, lúc này thì CLS hoạt động bình thường, có điều không phải optical slave nữa mà thông qua sóng radio của trigger. Nhưng như vậy thì lại phải hi sinh 1 con flash làm master, còn giá của SU800 thì khỏi nói :-D. Cũng có thể sử dụng Yongnuo YN-622N-TX nhưng em này cũng không rẻ.
    Ngược lại khi sử dụng flash cóc thì bạn có full control tuyệt đối luôn, tất cả đều điều chỉnh ngay trên camera. Cho nên mới xài thì cứ flash cóc mà sài, trigger đầu tư khi thật sự cần.
    Được sửa bởi hatcat141 lúc 06:51 PM ngày 01-10-2014
    Happy shooting

Quote Được gửi bởi hatcat141 View Post
    Mình biết cái trigger này, nhưng nó không giúp bạn full control các đèn được.
    Khoan nói đến TTL mà chỉ cần quan tâm đến vấn đề điều khiển công suất các đèn từ camera nhé.
    Ví dụ bạn có 2 đèn và dùng trigger này để đánh, bạn không thể set đèn theo tỉ lệ công suất 2:1 được, bạn chỉ có 2 lựa chọn: Hoặc là bạn set trigger là manual, tự set công xuất trên đèn, trigger lúc này chỉ làm mỗi tác dụng truyền tín hiệu radio. Phương án 2 là bạn chọn trigger là TTL, nhưng bạn lại không làm chủ được công suất đèn (ví dụ không set được ratio 2:1), bạn chỉ có thể tăng giảm công suất đồng loạt của đèn thông qua flash compensation (bằng cách dial +-EV)
    Lý do là vì Nikon không có Flash Control menu như Canon, cho nên trigger này chỉ thật sự hữu ích với hệ thống flash của Canon. Cách duy nhất full control cho Nikon là bạn dùng 1 flash khác để làm master hoặc sử dụng SU800 cắm trên con trigger, lúc này thì CLS hoạt động bình thường, có điều không phải optical slave nữa mà thông qua sóng radio của trigger. Nhưng như vậy thì lại phải hi sinh 1 con flash làm master, còn giá của SU800 thì khỏi nói :-D. Cũng có thể sử dụng Yongnuo YN-622N-TX nhưng em này cũng không rẻ.
    Ngược lại khi sử dụng flash cóc thì bạn có full control tuyệt đối luôn, tất cả đều điều chỉnh ngay trên camera. Cho nên mới xài thì cứ flash cóc mà sài, trigger đầu tư khi thật sự cần.
    Tiểu đệ xin kính huynh 1 ly. Tiểu đệ mới biết 1 mà chưa biết 2,3,4...

Rất cảm ơn được huynh chỉ bảo thêm.
    Thích đủ thứ

Tiểu đệ xin kính huynh 1 ly. Tiểu đệ mới biết 1 mà chưa biết 2,3,4...

Rất cảm ơn được huynh chỉ bảo thêm.
    Mình vui nếu thông tin giúp ích được cho bạn :-D. Mình cũng rất thích tìm hiểu về chơi flash. Mình chơi được một thời gian thì thấy việc điều khiển được đèn từ camera thật sự là hữu dụng, nếu không chỉ cần dùng khoảng 3 đèn là cứ phải chạy tới chạy lui chỉnh flash.
    Các radio trigger có bộ điều khiển flash menu thì giá vẫn rất cao, cho nên nếu chưa có điều kiện thì sài optical slave của Nikon vẫn là ngon bổ rẻ nhất :-D
    Happy shooting

Góp với các bác 1 tấm, có gì các bác góp ý dùm em với nha.
    Because life is not fair, so the hair can't ever be straight!

Hiz, các bác nói vụ flash với trigger làm em thấy choáng quá. Ko khéo ko dám đầu tư sâu vào chơi flash, đèn,... các thứ mất (_.__")
    laodai: Ko có cành cây chìa vào mặt mẫu thì hay hơn ạ. Và chắc có lẽ vì nó mà ảnh hơi bị front focus một chút.

Quote Được gửi bởi hatcat141 View Post
    Mình vui nếu thông tin giúp ích được cho bạn :-D. Mình cũng rất thích tìm hiểu về chơi flash. Mình chơi được một thời gian thì thấy việc điều khiển được đèn từ camera thật sự là hữu dụng, nếu không chỉ cần dùng khoảng 3 đèn là cứ phải chạy tới chạy lui chỉnh flash.
    Các radio trigger có bộ điều khiển flash menu thì giá vẫn rất cao, cho nên nếu chưa có điều kiện thì sài optical slave của Nikon vẫn là ngon bổ rẻ nhất :-D
    Mình cũng rất thích chụp với flash, nhưng hiện giờ chỉ mới chơi 2 cái mà cũng hơi lười rồi, vì mỗi lần chụp set up đồ đạt lung tung quá. Hôm nào mời huynh cafe chỉ giáo cho đệ thêm vài chiêu về chơi flash nhe. Hình như bạn là thành viên thường trực bên D300, nhưng không biết có ở SG không ?

@laodai: kiếm cái bông gì đó cho mẫu cầm để chụp được cái tay thì hay hơn
    Được sửa bởi thai.nikon lúc 10:44 PM ngày 01-10-2014
    Thích đủ thứ

Mình cũng rất thích chụp với flash, nhưng hiện giờ chỉ mới chơi 2 cái mà cũng hơi lười rồi, vì mỗi lần chụp set up đồ đạt lung tung quá. Hôm nào mời huynh cafe chỉ giáo cho đệ thêm vài chiêu về chơi flash nhe. Hình như bạn là thành viên thường trực bên D300, nhưng không biết có ở SG không ?

@laodai: kiếm cái bông gì đó cho mẫu cầm để chụp được cái tay thì hay hơn
    Tiếc là mình không ở SG, cũng muốn giao lưu với các bác :-D
    Happy shooting

Trang 413 / 1224 Đầu tiênĐầu tiên ... 313363403411412413414415423463513913 ... Cuối cùngCuối cùng