Trang 369 / 1224 Đầu tiênĐầu tiên ... 269319359367368369370371379419469869 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 3,681 đến 3,690 / 12232

Chủ đề: Góc ảnh D7100

Quote Được gửi bởi phanhung View Post

Hình 1: 50mm 1.8G

Hình 2: 85mm 1.8D
    Cám ơn các bác đả xem và đón hình!
    Hình 1 là của 50mm 1.8G
    Hình 2 là của 85mm 1.8D
    Hehe..
    Đúng ra khó mà dể, nhưng ngược lại thì củng dể mà khó!
    Khó: Hình 1, 50mm xóa phông mù mịt hơn cả Hình 2 85mm.
    Dể: 85mm có cái "chất ảnh" nhìn khó lầm!

Em muốn nói điều gì?
    Cái Lens nào, 50mm hay 85mm đều có cái công dụng hay của nó cả.
    50mm dùng đa dạng hơn: Đời thường, street life, phong cảnh được cả, và dỉ nhiên là chân dung.
    Chụp chân dung thì (theo mắt em nhé) thì ko thể nào qua được 85mm.
    50mm có chụp chân dung thì củng chụp đở nghiện thôi!
    50mm crop 1.3 trên D7100 thành 50mm x 1.3=65mm, dài thêm tí, có xóa phong làm sao
    thì củng ko bằng 85mm.
    Thế hỏi: Tại sao chụp chân dung thì phải xóa phông?
    Lý do: Phải xóa phông thì chủ thể mới nổi bật lên được. Mẩu có nổi bật thì hình
    nhìn mới sống mới đẹp.

85mm là cái Lens chuyên chân chụp chân dung.
    Cái nầy thì mọi người, ai cầm qua rồi đều củng công nhận điều này.
    85mm ko chỉ xóa phong tốt mà còn 1 cái Lens lấy nét tốt.
    Chất ảnh thì rất đặc trưng nhìn ko lầm được.

..Còn nói 85mm là chụp bị "méo" là sai!
    Bị méo thì sao các bác chuyên chân dung bác nào củng thề sống chết với 85mm?
    Chắc các bác ấy bị lé hết à?
    Lấy 85mm chụp méo là chỉ có nước dí sát mặt Mẩu closeup, macro thì méo!
    Nhưng làm thế củng chả đơn giản bởi gì closeup cận quá thì máy đả báo là ko focus được rồi!
    Muốn làm thế thì chỉ có cách chuyên sang mode manual.

50mm chụp được đa dạng?
    Đúng mà củng sai. Có người bảo: 50mm là cái Lens có tiêu cự dở hơi!
    50mm chụp chân dung (so với 85mm) thì thiếu, nhưng so với 35mm thì dài.
    Nói 50mm chụp được trong nhà. ok. Được đấy! Nhưng có 35mm thì hay hơn!
    Giả sử ngồi quán cafe đi. Cầm 50mm đố chụp được người ngồi đối diện!
    Có chụp được thì chỉ head shot! còn muốn thêm nửa thì phải kéo ghế đứnng lên lùi
    1,2mm. Quán đông. Ko gian chật hẹp. Ko tiện!
    Còn outdoor về khoảng chân dung thì 50mm thua 85mm chắc rồi!
    ..Nếu có 3 cái fix 35,50,85mm mà phải chọn 2 trong 3 thì em bảo đảm:
    Ai củng sẻ chọn là 35,85. Em 50mm cho lên đường!

Dong dài.
    Em chả khen hay chê lens nào. Bởi gì Lens nào em củng có cả.
    Cái nào củng có cái hay của nó. Cái nào Nikon củng bán cả triệu triệu cái!
    Còn tư vấn thì ko dám luôn.
    Chỉ muốn nói 1 điều:
    Bác nào khoái chân dung, chụp gái nhiều, thì trước sau gì củng sẻ phải có 85mm thôi!
    Tin em đi! Bác nào ko tin, thì viết giấy, cất vào tủ sắt:
    ..Muốn chụp chân dung, gái thích, mẩu thích, mình thích thì phải có 85mm!
    Thread D7100 Page369 ..
    Ngày 19.08.2014 PhanHung đả "phán" thế!

Còn ko thích chụp chân dung hay ko có gái để chụp, có chân dung chỉ là con nít
    như em thì 50mm củng tạm đủ.
    50mm rẻ. Đở tốn kém! Ko cần G luôn! D củng ok!
    Tiền không thể mua được Hạnh Phúc. Phải cần thêm Vàng, Chứng khoán & Bất động sản!

85mm 3.5G. Tình yêu mới!

..Em chán 50, 85mm 1.8 rồi!
    Tình yêu mới! 85mm 3.5G!

Tiền không thể mua được Hạnh Phúc. Phải cần thêm Vàng, Chứng khoán & Bất động sản!

Quote Được gửi bởi phanhung View Post
    Cám ơn các bác đả xem và đón hình!
    Hình 1 là của 50mm 1.8G
    Hình 2 là của 85mm 1.8D
    Hehe..
    Đúng ra khó mà dể, nhưng ngược lại thì củng dể mà khó!
    Khó: Hình 1, 50mm xóa phông mù mịt hơn cả Hình 2 85mm.
    Dể: 85mm có cái "chất ảnh" nhìn khó lầm!

Em muốn nói điều gì?
    Cái Lens nào, 50mm hay 85mm đều có cái công dụng hay của nó cả.
    50mm dùng đa dạng hơn: Đời thường, street life, phong cảnh được cả, và dỉ nhiên là chân dung.
    Chụp chân dung thì (theo mắt em nhé) thì ko thể nào qua được 85mm.
    50mm có chụp chân dung thì củng chụp đở nghiện thôi!
    50mm crop 1.3 trên D7100 thành 50mm x 1.3=65mm, dài thêm tí, có xóa phong làm sao
    thì củng ko bằng 85mm.
    Thế hỏi: Tại sao chụp chân dung thì phải xóa phông?
    Lý do: Phải xóa phông thì chủ thể mới nổi bật lên được. Mẩu có nổi bật thì hình
    nhìn mới sống mới đẹp.

85mm là cái Lens chuyên chân chụp chân dung.
    Cái nầy thì mọi người, ai cầm qua rồi đều củng công nhận điều này.
    85mm ko chỉ xóa phong tốt mà còn 1 cái Lens lấy nét tốt.
    Chất ảnh thì rất đặc trưng nhìn ko lầm được.

..Còn nói 85mm là chụp bị "méo" là sai!
    Bị méo thì sao các bác chuyên chân dung bác nào củng thề sống chết với 85mm?
    Chắc các bác ấy bị lé hết à?
    Lấy 85mm chụp méo là chỉ có nước dí sát mặt Mẩu closeup, macro thì méo!
    Nhưng làm thế củng chả đơn giản bởi gì closeup cận quá thì máy đả báo là ko focus được rồi!
    Muốn làm thế thì chỉ có cách chuyên sang mode manual.

50mm chụp được đa dạng?
    Đúng mà củng sai. Có người bảo: 50mm là cái Lens có tiêu cự dở hơi!
    50mm chụp chân dung (so với 85mm) thì thiếu, nhưng so với 35mm thì dài.
    Nói 50mm chụp được trong nhà. ok. Được đấy! Nhưng có 35mm thì hay hơn!
    Giả sử ngồi quán cafe đi. Cầm 50mm đố chụp được người ngồi đối diện!
    Có chụp được thì chỉ head shot! còn muốn thêm nửa thì phải kéo ghế đứnng lên lùi
    1,2mm. Quán đông. Ko gian chật hẹp. Ko tiện!
    Còn outdoor về khoảng chân dung thì 50mm thua 85mm chắc rồi!
    ..Nếu có 3 cái fix 35,50,85mm mà phải chọn 2 trong 3 thì em bảo đảm:
    Ai củng sẻ chọn là 35,85. Em 50mm cho lên đường!

Dong dài.
    Em chả khen hay chê lens nào. Bởi gì Lens nào em củng có cả.
    Cái nào củng có cái hay của nó. Cái nào Nikon củng bán cả triệu triệu cái!
    Còn tư vấn thì ko dám luôn.
    Chỉ muốn nói 1 điều:
    Bác nào khoái chân dung, chụp gái nhiều, thì trước sau gì củng sẻ phải có 85mm thôi!
    Tin em đi! Bác nào ko tin, thì viết giấy, cất vào tủ sắt:
    ..Muốn chụp chân dung, gái thích, mẩu thích, mình thích thì phải có 85mm!
    Thread D7100 Page369 ..
    Ngày 19.08.2014 PhanHung đả "phán" thế!

Còn ko thích chụp chân dung hay ko có gái để chụp, có chân dung chỉ là con nít
    như em thì 50mm củng tạm đủ.
    50mm rẻ. Đở tốn kém! Ko cần G luôn! D củng ok!
    Theo mình biết, D7100 là crop sensor 1.5x so với FF, cho nên 50mm cắm trên D7100 thì thành 75mm mới đúng, còn nếu bác định nói đến crop mode 1.3x trên D7100 nữa thì phải là 50mm x 1.5 x 1.3 = 97.5mm.
    SERENITY...

dạo này e chán 35,85...toàn kit 18-105

Bài của bác phanhung viết rất dài nhưng đáng tiếc, phần lớn thông tin không chính xác.
    - Crop không ảnh hưởng gì đến tiêu cự và việc xóa phông cả. Bác crop để có "lens dài hơn và xóa phông mạnh hơn" là hoàn toàn sai. Crop đơn giản là...crop, giống như bác chụp sau đó crop lại thôi, ví dụ bác chụp lens 50 trên D7100, bác có góc nhìn tương đương tiêu cự 50*1.5 của FF, nếu bác dùng crop 1.3 thì bác có góc nhìn tương đương 50*1.5*1.3, còn lại DOF và lens perspective (độ giãn hình hay kích thước tương đối của các vật thể nhìn qua lens) vẫn là lens 50mm.
    - Chụp chân dung không có nghĩa là phải có lens 85mm. Đơn giản nó chỉ là tiêu cự được nhiều người dùng nhất khi chụp chân dung thôi. Do có độ nén hình (lens compression) dễ chịu đối với mặt người. Còn mỗi người có cách chụp khác nhau.
    Chỉ có tấm hình đẹp chứ không có máy nào hay lens nào buộc phải có để có tấm hình đẹp.
    Bill Cunningham chụp phần lớn tác phẩm của mình bằng lens 35mm và 50mm, ông ta chụp fashion cho New York Times hơn 20 năm nay.
    Happy shooting

hatcat141:- Crop không ảnh hưởng gì đến tiêu cự và việc xóa phông cả. Bác crop để có "lens dài hơn và xóa phông mạnh hơn" là hoàn toàn sai. Crop đơn giản là...crop, giống như bác chụp sau đó crop lại thôi, ví dụ bác chụp lens 50 trên D7100, bác có góc nhìn tương đương tiêu cự 50*1.5 của FF, nếu bác dùng crop 1.3 thì bác có góc nhìn tương đương 50*1.5*1.3, còn lại DOF và lens perspective (độ giãn hình hay kích thước tương đối của các vật thể nhìn qua lens) vẫn là lens 50mm.
    Cái phần tô đậm là cái lầm của khá nhiều người bác hatcat ah!
    Lens wide & tele khi dí sát mặt chụp đặc tả(ví dụ chụp đôi mắt,bờ môi) thì sẽ xảy ra hiện tượng nén hoặc giãn phối cảnh(làm ơn đọc kỹ câu chữ rồi hãy phán)
    Để chụp những tấm ảnh với ánh sáng hắt (ánh sáng âm),chụp ban đêm dưới ánh đèn thì 50mm lúc đó mới tỏ rõ hiệu quả!
    Còn bảo có photosoft thì không cần phải mua D3,D4 thì đó mới là sai lầm !
    Tôi bật mí tí xíu về nghề hiện nay tôi đang làm:đặt camera cho film 3D,và khi đưa camera vào sát mặt ,thì Đạo diễn luôn buộc phải dùng focal 50mm!ở ảnh tĩnh còn đỡ thấy,còn camera khi pan thì hiện tượng méo thấy khá rõ!
    Tôi cũng đang ngắm 85 1.8G đây,nhưng tôi sẽ dùng nó cũng như 50 1.8G đúng thế mạnh của từng lens
    Được sửa bởi nguyentriduc lúc 06:51 PM ngày 20-08-2014
    Olympus OM-D E-M1 (1)_Canon 5D Classic

Quote Được gửi bởi nguyentriduc View Post
    Cái phần tô đậm là cái lầm của khá nhiều người bác hatcat ah!
    Lens wide & tele khi dí sát mặt chụp đặc tả(ví dụ chụp đôi mắt,bờ môi) thì sẽ xảy ra hiện tượng nén hoặc giãn phối cảnh(làm ơn đọc kỹ câu chữ rồi hãy phán)
    Để chụp những tấm ảnh với ánh sáng hắt (ánh sáng âm),chụp ban đêm dưới ánh đèn thì 50mm lúc đó mới tỏ rõ hiệu quả!
    Còn bảo có photosoft thì không cần phải mua D3,D4 thì đó mới là sai lầm !
    Tôi bật mí tí xíu về nghề hiện nay tôi đang làm:đặt camera cho film 3D,và khi đưa camera vào sát mặt ,thì Đạo diễn luôn buộc phải dùng focal 50mm!ở ảnh tĩnh còn đỡ thấy,còn camera khi pan thì hiện tượng méo thấy khá rõ!
    Tôi cũng đang ngắm 85 1.8G đây,nhưng tôi sẽ dùng nó cũng như 50 1.8G đúng thế mạnh của từng lens
    Cái "dí sát mặt chụp đặc tả" của bác nó liên quan đến distortion bác ạ, bác nên phân biệt với lens perspective.
    Đặc tính quang học của lens là không thay đổi dù bác có gắn trên máy ff hay crop, việc crop hình và nghĩ rằng mình có lens dài hơn để có dof mỏng hơn (xóa phông mạnh hơn) là suy nghĩ hoàn toàn sai bác ạ. Em không thấy mình có cái lầm gì trong phát biểu trên cả.
    Happy shooting

hatcat:sory bác,chắc mình đánh vội nên bác hiểu sai:là cái tô đậm của bác là đúng và nhiều người đã hiểu lầm ngược lại!
    Còn câu"Lens wide & tele khi dí sát mặt chụp đặc tả(ví dụ chụp đôi mắt,bờ môi) thì sẽ xảy ra hiện tượng nén hoặc giãn phối cảnh(làm ơn đọc kỹ câu chữ rồi hãy phán)" thì mình nói người khác đó bác!
    Còn độ méo (distortion)thì mình nghĩ là do chất lượng của lens mà nó bị nặng hay nhẹ;lens càng tốt thì độ méo ảnh càng ít;còn nén,giãn phối cảnh(perspective)thì lens wide hay tele nào cũng bị cả bác ah!
    hatcat:việc crop hình và nghĩ rằng mình có lens dài hơn để có dof mỏng hơn (xóa phông mạnh hơn) là suy nghĩ hoàn toàn sai bác ạ.
    Câu này thì bác hiểu sai!mình chưa từng nói câu đó!mình chỉ so 2 tấm ảnh tele tầm xa cùng 24Mp của D7100 & D610 thì bức ảnh của D7100 đã crop sẵn vẫn hay hơn D610 (bác có thể kiểm chứng lại trong topic đó)
    Ví dụ 300mm trên D7100 & D610 thì vẫn là 300mm thôi chỉ có một cái đã crop,còn 1 cái chưa!
    Được sửa bởi nguyentriduc lúc 07:45 PM ngày 20-08-2014
    Olympus OM-D E-M1 (1)_Canon 5D Classic

Em chen vào bác hatcat tí,
    Lắp 1 len trên 2 máy Fx và Crop có ảnh hưởng đến tính năng "xóa phông" bác ạ, nhưng ngược lại.
    DOF anh hưởng bời 3 yếu tố chính: Tiêu cự, khẩu độ và khoảng cách từ máy đến vật chụp (bác quên yếu tố khoảng cách này)
    Đúng là len 50mm lắp trên Crop thì tương tự như lắp trên FX và dùng phần mềm crop đi.
    Nhưng khi lắp trên 2 body khác nhau, muốn lấy một diện tích khung ngắm giống nhau thì khoảng cách phải khác nhau, Crop phải lùi xa hơn. Như vậy DOF cũng sẽ thay đổi (dof trên Crop dày hơn Fx nếu cùng Len và cùng diện tích khung hình).
    Được sửa bởi ngocta lúc 12:05 AM ngày 21-08-2014
    Ảnh ai vừa mắt người ấy

Quote Được gửi bởi ngocta View Post
    Bác hatcat nói chưa chuẩn.
    DOF anh hưởng bời 3 yếu tố chính: Tiêu cự, khẩu độ và khoảng cách từ máy đến vật chụp (bac quên yếu tố khoảng cách này)
    Đúng là len 50mm lắp trên crop thì tương tự như lắp trên FX và crop đi
    Nhưng khi lắp trên 2 body khác nhau, muốn lấy một diện tích khung ngắm giống nhau thì khoảng cách phải khác nhau, Crop phải lùi xa hơn. Như vậy DOF cũng sẽ thay đổi (dof trên Crop dày hơn Fx nếu cùng Len và cùng diện tích khung hình).
    Mình đương nhiên hiểu ý bác nói, khi bác so sánh sự thay đổi của 1 yếu tố thì phải trong điều kiện các yếu tố khác liên quan Không đổi. Vì vậy mình mới nhấn mạnh là đặc tính quang học của lens không đổi. Tóm lại mình tin bác hiểu đúng vấn đề, tránh xa đà tranh cãi những khái niệm mà ai cũng hiểu và phải hiểu để chụp hình.
    Giải thích của bác Đức em cũng thấy thỏa đáng rồi. No flame :-D
    Happy shooting

Trang 369 / 1224 Đầu tiênĐầu tiên ... 269319359367368369370371379419469869 ... Cuối cùngCuối cùng