Trang 79 / 1224 Đầu tiênĐầu tiên ... 29697778798081891291795791079 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 781 đến 790 / 12232

Chủ đề: Góc ảnh D7100

Quote Được gửi bởi Shoji Ban View Post
    Lần sau bác nên khép lên F2 hoặc F2.8 để ảnh nét hơn, chụp gì thì quan trọng là ảnh cũng phải nét đã thì mới tính đến đẹp hay xấu được bác ạ :D

Em góp ý bình thường mà nhỉ

Vâng, em cảm ơn bác. Thực ra trước em D90 thì em toàn chụp bằng lens Tamron 17-50, có fix 50mm nhưng em chả dám đi chụp mẫu (vì khi đó gấu nhà em còn ở VN, chụp ảnh mẫu tè le dễ bị cấm cửa thú vui lắm...). Em trước chụp 1 lần với fix này thôi. Sự nghiệp DSLR của em cũng ngắn ngủi lắm, chừng hơn 3000 shots cho tới bây giờ bác ạ. Do đó em vẫn tham cái mở khẩu to để xoá phông nên nó soft thế. Hôm qua em vào flickr xem chụp cái lens này đúng là hầu hết ở F1.4 đều soft ngang ngửa của em. Chỉ từ F2.0 trở nên thì sẽ nét hơn bác ạ. Em xin rút kinh nghiệm!
    Công danh tiền bạc làm chi, sống ở trên đời không có hoạ mới là có phúc!

Quote Được gửi bởi Shoji Ban View Post
    Lần sau bác nên khép lên F2 hoặc F2.8 để ảnh nét hơn, chụp gì thì quan trọng là ảnh cũng phải nét đã thì mới tính đến đẹp hay xấu được bác ạ :D

Em góp ý bình thường mà nhỉ
    Cái này e nghỉ bác ấy chụp bị rung tay rùi ánh sáng yếu bác mở hết khẩu rung tay là nhòe liền.

Quote Được gửi bởi phanhung View Post
    Thank bác! Share lời khuyên!
    Em ko tham lam bác ơi! Ôm em nầy mà nhớ em kia như bác đâu!
    Bởi gì em biết có em kia xinh, lại có em kia khác nửa lại xinh hơin nửa..và nó cứ thế mải.
    Nói chung em lựa cơm gấp mắm cho nó lành..

Bác ko thuyết phục được em rồi!
    Mới đọc đâu đó củng trong box nầy.

D7100 = D7000 + 85mm 1.8G
    Có đang suy ngẩm ko? Chắc em bóp trán tiếp thôi!

Bác có 50mm 1.4 trên D7100 mà sao vẩn out net giống em cấm 50mm 1.8 trên D90 vậy!

Em góp ý bác 1 tý,bãc đừng giận em nhé!
    Có bác HienDiep(bên box D200) bảo: Mấy người mới chơi hay mở khẩu to!
    Em ngẩm nghỉ thấy đúng: bác củng giống em!
    Có Lens 1.4 thì ta cứ 1.4 mà chơi, có Lens 1.8 thì ta cứ 1.8 mà chiến!

Kết quả: chụp 10, xem cái preview nịnh trên máy! Tí ta, tí tởn..
    Về và chép ra, xem trên pc, thì hởi ơi! Out tè lè! Chụp 10, xóa hết 8! Còn 2!

Kinh nghiệm em nhé!
    -Cùng cực lắm em mới mở khẩu to hơn 2.8, mặc dầu len 1.8 hay 1.4
    -Tối thì tăng ISO, máy cở D7100 thì bác cứ tăng lên > 1000 em nghỉ chả sao
    -Tăng sáng +0.3 ..+0.7.. +1.0
    -Gồng tay, cầm chắc máy hơn

Bác có mẩu xinh(gianh tị!) thì đổi 50mm lấy 85mm về đi!
    Bảo đảm mẩu sẻ yêu bác nhiều hơn!

Em cảm ơn rất nhiều góp ý hữu ích của bác. Tối qua em cũng đã xem nhiều ảnh ở flick chụp bằng lens này và bận sau rút kinh nghiệm là khép khẩu lại. Ảnh ở F1.4 bị out nét hầu hết bác ạ. Cái sự nghiệp chụp mẫu của em cũng vừa mới bắt đầu, được tất cả 3 lần đi chụp mẫu, xưa 1 lần em chỉ test xem 50mm chụp thế nào, gần đây gấu nhà em mới qua Hàn cùng em nên mới có dịp rèn luyện thêm. Lại được bác khen cả Gấu nữa chứ, nghe mà sướng thế :D.

Vấn đề em chọn D7100 vì thứ nhất về mặt công nghệ, thì nó chả kém ai cả. Thứ 2, từ D90 lên thì cũng là 2 đời máy, hợp với chu kỳ thay máy (sau 2 đời thì nên đổi máy), thứ 3, em có thể giữ lại lens tamron 17-50mm để dùng, thứ 4 giá cả nó cũng không quá đắt đỏ so với những gì nó có thể làm (em nhớ ngày năm 2007 em qua Nhật mua được em Canon Ixy910IS là gần 400$, năm 2010 mua em Canon S95 chừng 500$, hồi tháng 4 vừa rồi mua em D90 cũ mới chụp 7200 shots là 350$)... Em khi mua vẫn hay chọn em nào khá nhất ở phân khúc mình định mua thì mình sẽ thấy hạnh phúc với nó sau thời gian dài. Ví dụ khi em cầm Canon S100, hay S110, G15... thây sự khác biệt không lớn so với S95, nên em vẫn yêu S95 lắm.

Các bác ở nhà có thể ọp ẹt dễ dàng chia sẻ thêm kinh nghiệm, em ở đây cứ thui thủi một mình vừa chụp vừa rút. May mà có mấy chỗ này có gì sai sót còn được các bác chỉ bảo thêm. Có lẽ em vẫn dùng tạm 50mmF1.4 đã, em cũng chưa định thay lens này.
    À, các bác có kinh nghiệm chọn lens nào chụp đêm mà cho hiệu ứng ánh sao sắc sảo không. Em Tamron 17-50 chụp thường thì vẫn ổn nhưng khi chụp ánh đèn các tia sáng không được sắc sảo lắm (hơi nhoè)? Em ví dụ đây là cây cầu em phơi:

Quote Được gửi bởi haodesign View Post
    Cái này e nghỉ bác ấy chụp bị rung tay rùi ánh sáng yếu bác mở hết khẩu rung tay là nhòe liền.
    Vâng có lẽ vậy bác ạ, lúc đó trời cũng đã xẩm tối rồi. Không những em mở hết khẩu, rung tay mà mẫu cũng tưng tưng nữa. Em xin rút kinh nghiệm ạ!

Em cũng có con chim out nét góp vui cùng các bác dù chẳng chụp ở 1.8 ;)

Quote Được gửi bởi e63d90 View Post
    Em cũng có con chim out nét góp vui cùng các bác dù chẳng chụp ở 1.8 ;)
    Bác e63d90 cho ra sản phẩm nào củng thấy ưng ý hết;

À tiện đây các bác cho e hỏi con lens 35mm/18G có thể chụp Studio đẹp ko?, e thấy các chụp dã ngoại nhưng chưa thấy ACE nào đưa ảnh Studio của lens này, nhờ các bác tư vấn giúp. thanks

Em chưa bao giờ chụp studio ( vì có đâu mà chụp :D) nhưng em nghĩ 35f1.8 chắc chiến tốt ;)

Quote Được gửi bởi phanhung View Post
    Có bác HienDiep(bên box D200) bảo: Mấy người mới chơi hay mở khẩu to!
    Em ngẩm nghỉ thấy đúng: bác củng giống em!
    Có Lens 1.4 thì ta cứ 1.4 mà chơi, có Lens 1.8 thì ta cứ 1.8 mà chiến!

Kết quả: chụp 10, xem cái preview nịnh trên máy! Tí ta, tí tởn..
    Về và chép ra, xem trên pc, thì hởi ơi! Out tè lè! Chụp 10, xóa hết 8! Còn 2!

Kinh nghiệm em nhé!
    -Cùng cực lắm em mới mở khẩu to hơn 2.8, mặc dầu len 1.8 hay 1.4
    -Tối thì tăng ISO, máy cở D7100 thì bác cứ tăng lên > 1000 em nghỉ chả sao
    -Tăng sáng +0.3 ..+0.7.. +1.0
    -Gồng tay, cầm chắc máy hơn
    Thế ah, ảnh của e lúc nào cũng 1.4, 1.2 mà phang cho nó sướng, mua cái lens khẩu lớn mà phải khép khẩu lại thì thà đi mua cái lens macro chụp cho nó nét chứ cần gì mua lens fix khẩu lớn.

Ngoài ra e cũng biết nhiều nhiếp ảnh gia nổi tiếng luôn chụp ở khẩu lớn, trong đấy có thần tượng emily soto của e nhát nào cũng chụp ở 1.2 mà ảnh vẫn nét căng và đẹp mê hồn.

Nói vậy nghĩa là sao, nghĩa là bỏ tiền ra vì cái khẩu lớn thì nên dùng nó triệt để, tất nhiên sẽ có lúc cần khép khẩu nhưng đa số là phải tận dụng chứ.

Em chia sẽ kinh nghiệm chút:

- Ở khẩu lớn nhất không nên chụp ngược sáng vì như thế ảnh sẽ bị soft và viền tím ( 85N còn bị )
    - Ở khẩu lớn nhất thì nên có hood và tránh môi trường sáng có cường độ sáng mạnh, ảnh sẽ dễ soft
    - Nếu không chắc tay chụp phát nét ngay thì bắn CH, 3 phát sẽ phải có 1 phát nét.

Bây giờ thì tận hưởng cái cảm giác sung sướng ở 1.4 thôi :D

P/s : to voicoibk : trước mình có dùng qua 50 1.4D, ảnh nét căng ở 1.4 nhé.

góp thêm 1 ảnh

Quote Được gửi bởi haodesign View Post
    Bác e63d90 cho ra sản phẩm nào củng thấy ưng ý hết;

À tiện đây các bác cho e hỏi con lens 35mm/18G có thể chụp Studio đẹp ko?, e thấy các chụp dã ngoại nhưng chưa thấy ACE nào đưa ảnh Studio của lens này, nhờ các bác tư vấn giúp. thanks
    Chả có lens nào không chụp studio được cả ( trừ tele quá xa kiểu 200-300...), trong studio đẹp hay xấu là do bác set WB và bố trí đèn chứ không phải do lens đâu.

Trang 79 / 1224 Đầu tiênĐầu tiên ... 29697778798081891291795791079 ... Cuối cùngCuối cùng