Trang 45 / 1224 Đầu tiênĐầu tiên ... 35434445464755951455451045 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 441 đến 450 / 12232

Chủ đề: Góc ảnh D7100

Quote Được gửi bởi Ng@Diep View Post
    - Tui đã nói ở trên là tui thuộc loại newbie dslr (thói quen hồi cầm P&S là chánh) nên khi mượn con đèn gắn vào chơi chế độ auto là bấm thôi, bác trương83 hỏi về kĩ thuật thế thì tui chịu ko trả lời đc. đèn có gắn cái diffuser (là tấm tản sáng fải ko?)
    - Bác james có thể giải thích rõ hơn đc ko? tại sao cái ảnh tui chụp nó bị bóng mờ sau tai thằng bé, cách giải quyết ra sao? thông số đây
    anh không cần phải ghi hết exif ra như thế T_T

đánh flash bị bóng là lỗi cơ bản mới chơi ai cũng gặp, cánh khắc phục đơn giản nhất là kêu mẫu đứng xa tường. Hoặc anh không chĩa thẳng flash vào mặt mẫu mà chĩa lên trần (người ta gọi là đánh bounce trần). Bounce trần là cách đơn giản nhưng rất hiệu quả để có được as đẹp. Tấm này của anh flash khá yếu, nếu flash mạnh hơn thì sự khác biệt giữa đánh flash trực tiếp và bounce trần sẽ rõ ràng hơn.

Đánh bounce trần sẽ làm phần bóng đằng sau giảm rõ rệt, hầu như không còn. Tuy nhiên kiểu đánh này vẫn còn tí hạn chế vì as đánh từ trên xuống nên sẽ gây ra tí bóng đổ trên mặt mẫu (ví dụ bóng ở dưới cổ). Flash nissin 866 hay metz 58 ngoài đèn chính còn thêm một đèn phụ nữa để khắc phục chuyện này. Tuy nhiên cách tốt hơn để có as đẹp khi đánh bounce trần là gắn mấy loại "omni bounce diffuser", "lambency diffuser", hay "gary fong diffuser". Trong 3 cái này "gary fong" đắt nhất. Hai thằng còn lại giá tương đương nhưng hiệu quả thì "lambency diffuser" hiệu quả hơn. Gắn cái lambency diffuser này lên đánh bounce trần chả còn tí bóng đổ nào.

Tóm lại: anh mua cái lambency diffuser gắn vào flash mà đánh.

p.s. nói chung đánh flash nói đơn giản thì đơn giản, mà mới đánh thì còn nhiều thứ anh cần đọc lắm. Chế độ Auto ISO ở một số camera như D5100, D7000 hoạt động không tốt khi dùng với flash, em không biết D7100 thế nào nhưng tốt nhất khi đánh flash anh nên tắt chế độ này đi. Ngoài ra còn những thứ khác như "flash shutter speed", "slow sync", "rear-curtain sync", anh có thời gian thì cứ tìm hiểu, không thì anh cứ chụp với flash đến một lúc gặp chuyện tự động phải tìm hiểu những thứ đấy thôi vì không biết những thứ đấy thì không chụp đúng được.

- Tks bác james nhiều, có lẽ tui còn phải học hỏi phần cơ bản nhiều, sau đó mới ngâm cứu đến cái món flash này, típ là vài tấm chụp với flash, chưa nắm đc về kỹ thuật NA cơ bản nhiều nhưng với kết quả thế này thì mua con dslr chụp đã thật, BX nhìn hình mấy đứa trẻ khen đẹp thì tui cũng mát lòng, niềm vui cũng chỉ mong thế.

Nikon D750/ 24-70 2.8G/85 1.8G
    Vui là Chánh

Quote Được gửi bởi t2k View Post
    hông hiểu nghĩ j mà bán D7k lên con này, giữ D7k mà xài, còn ko thì lên D700 D600 kìa @@
    +1 có D7K qua con này làm gì nhỉ ???

quá rảnh cho đội ăn mảnh

Hôm nay hai thầy trò rủ nhau đi choạch linh tinh ;-)

Quote Được gửi bởi e63d90 View Post
    Hôm nay hai thầy trò rủ nhau đi choạch linh tinh ;-)
    Cậu nhóc dễ thương quá, cho em hỏi bác chụp ảnh trên với lens gì ạ?

Quote Được gửi bởi pewimap View Post
    Cậu nhóc dễ thương quá, cho em hỏi bác chụp ảnh trên với lens gì ạ?
    Cảm ơn Bác đã khen cháu ! ;-). 70-300vr ạ, em cảm thấy ảnh lens này ra có vẻ đậm màu hơn so với các lenses khác mà em có.

Quote Được gửi bởi e63d90 View Post
    Cảm ơn Bác đã khen cháu ! ;-). 70-300vr ạ, em cảm thấy ảnh lens này ra có vẻ đậm màu hơn so với các lenses khác mà em có.
    nhà có hai "anh em" cùng đam mê thế này quá sướng bác ạ :D

Quote Được gửi bởi mig21vn View Post
    nhà có hai "anh em" cùng đam mê thế này quá sướng bác ạ :D
    Thì đi chụp cũng phải có anh có em mới thú chứ Bác ! ;)

Quote Được gửi bởi Ng@Diep View Post
    - Tks bác james nhiều, có lẽ tui còn phải học hỏi phần cơ bản nhiều, sau đó mới ngâm cứu đến cái món flash này, típ là vài tấm chụp với flash, chưa nắm đc về kỹ thuật NA cơ bản nhiều nhưng với kết quả thế này thì mua con dslr chụp đã thật, BX nhìn hình mấy đứa trẻ khen đẹp thì tui cũng mát lòng, niềm vui cũng chỉ mong thế.

Flash vậy là ngon rồi ;)
    Mình đánh trần thường dùng diffuser để ánh sáng tỏa ra từ diffuser giết luôn bóng đổ từ mặt

Mình đang sài D7000 và đang nhắm lên D7100. Có bạn nào ở Hà Nội mà có D7100 có thể cafe giao lưu để mình chụp thử 1 buổi được không? Thanks

Trang 45 / 1224 Đầu tiênĐầu tiên ... 35434445464755951455451045 ... Cuối cùngCuối cùng