Trang 1 / 6 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 56

Chủ đề: Lý luận sáng tác nhiếp ảnh

Lý luận sáng tác nhiếp ảnh

Thưa các bác, anh chị em trong diễn đàn,

Em là newbie, chẳng có gear ngon, chưa có ảnh đẹp; nhưng theo dõi và tìm hiểu về ảnh ọt cũng hơn năm rồi....
    Em đọc khác nhiều, google khá nhiều, rồi nghe anh em chia sẻ kinh nghiệm cũng khá nhiều....
    Nhưng phần lớn , có lẽ đến 99%-kể cả các post trong diễn đàn này cũng thế, chủ yếu là các chia sẻ, kinh nghiệm, kiến thức về máy móc, thiết bị, kĩ thuật chụp ảnh,,,mà thấy rất it, hay phải nói là quá it những bài viết lien quan đến lí luận nhiêp ảnh....

Em nghĩ, nếu thiếu phần này, mọi người cũng mãi mãi chỉ là 'thợ chụp ảnh' thôi,,,,dù gear có ngon đến mấy, photoshop có nghệ dến mấy...

Rất mong các anh chị em, chia sẻ.....link hay, bài hay,,,

Ví dụ em tìm thấy, rất it ỏi

http://www.tinhte.vn/threads/nhiep-a...thuong.269966/

Cám ơn các bác!
    Body chửa có nói gì lens

Có nhiều bài viết xen lẫn với ảnh đó bác.
    Về mảng ảnh đời thường, em mời bác xem thread này, có thừ năm 2006:
    http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=6154&

Nhiều TV vừa gửi ảnh vừa viết, không khô khan lý thuyết đâu bác ạ.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Cảm ơn bác nhất nhất không nhì...
    Nhưng đọc xong thì em thấy nên gọi ảnh ở đấy là ảnh bình thường chứ chưa thấy đời thường...Hơn nữa,nó vẫn là một tập hợp rất tản mạn..
    Body chửa có nói gì lens

Hãy Xuống Phố, hòa nhịp với cuộc sống Gian nan của chính mình, cùng người trong ảnh, có là đời thường chưa ? Tùy góc nhìn. ! .

Quote Được gửi bởi khoi.tb View Post
    Cảm ơn bác nhất nhất không nhì...
    Nhưng đọc xong thì em thấy nên gọi ảnh ở đấy là ảnh bình thường chứ chưa thấy đời thường...Hơn nữa,nó vẫn là một tập hợp rất tản mạn..
    Em hiểu bác rồi.

Chính là bình thường, tản mạn ... cuộc sống là thế đó.
    Không thể là bất bình thường.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    Em hiểu bác rồi.

Chính là bình thường, tản mạn ... cuộc sống là thế đó.
    Không thể là bất bình thường.
    Gửi bác 1102

Có thể là em chưa hiểu cái ý trả lời của bác. Còn theo ý em hiểu là câu hỏi của em nó ngây ngô quá nên bác suy ra là nó bất bình thường...?Bác có trên 15000post chắc là văn võ đã song toàn, nên chắc có nhiều cái có thể giúp em mở mang; nếu chỉ buông lấp lửng thế, thì niewbie cũng trả lời được.

Còn ý em muốn hỏi, muốn tìm hiểu (xin lỗi các bác là em không phải à người thông minh để diễn đạt nó mạch lạc hơn). Đại ý là , giống như bác Hồ đã dạy : viết cho ai, viết để làm gì, viết như thế nào? Và ý của em là phải có cái lý luận, có cái cơ sở, có cái chung nhất về phương pháp luận, có định hướng trước,,,,,rồi mới đến cái thực hành sau.
    Còn phần lớn những chia sẻ khác, chỉ mang tính bình luận, thì khác nào đăng ảnh lên facebook rồi câu likes???

Ví dụ em hỏi bác, ảnh của bác Bow, xichlo, maycatang,,,,khác nhau ở chỗ nào? chả lẽ bác lại trả lời là ảnh bác Bow hậu kì bằng pts nghệ hơn???
    ....
    Mong bác chỉ giáo...
    Body chửa có nói gì lens

Quote Được gửi bởi khoi.tb View Post
    Gửi bác 1102

Có thể là em chưa hiểu cái ý trả lời của bác. Còn theo ý em hiểu là câu hỏi của em nó ngây ngô quá nên bác suy ra là nó bất bình thường...?Bác có trên 15000post chắc là văn võ đã song toàn, nên chắc có nhiều cái có thể giúp em mở mang; nếu chỉ buông lấp lửng thế, thì niewbie cũng trả lời được.

Còn ý em muốn hỏi, muốn tìm hiểu (xin lỗi các bác là em không phải à người thông minh để diễn đạt nó mạch lạc hơn). Đại ý là , giống như bác Hồ đã dạy : viết cho ai, viết để làm gì, viết như thế nào? Và ý của em là phải có cái lý luận, có cái cơ sở, có cái chung nhất về phương pháp luận, có định hướng trước,,,,,rồi mới đến cái thực hành sau.
    Còn phần lớn những chia sẻ khác, chỉ mang tính bình luận, thì khác nào đăng ảnh lên facebook rồi câu likes???

Ví dụ em hỏi bác, ảnh của bác Bow, xichlo, maycatang,,,,khác nhau ở chỗ nào? chả lẽ bác lại trả lời là ảnh bác Bow hậu kì bằng pts nghệ hơn???
    ....
    Mong bác chỉ giáo...
    1. Ảnh đời thường nó bình thường như cuộc sống đang diễn ra hàng ngày.
    2. Đời thường chung quanh ta nó có "nhiều chuyện" để chuyển tải lắm, cho nên nó tản mạn.

Cả 2 ý trên bác đã mô tả đúng Ảnh Đời Thường rồi còn gì, cần gì phảii tìm hiểu sâu xa thêm.

3. Em hiểu bác là bác muốn cái lý luận, giáo điều ... nhưng như bác Mekong@oz đã viết
    Quote Được gửi bởi Mekong@oz View Post
    Hãy Xuống Phố, hòa nhịp với cuộc sống Gian nan của chính mình, cùng người trong ảnh, có là đời thường chưa ? Tùy góc nhìn. ! .
    Bác hãy vứt bỏ mớ lý luận giáo điều, khuôn mẫu kia đi và hoà vào cuộc sống đời thường, cảm nhận nó, sẽ có nhiều cảm xúc để truyền tải qua ảnh hơn.

4. Ngay như bác xem ảnh đoạt giải ảnh World Press Photo năm 2013 và nghe lý luận giáo điều:
    Ông Vi Kiến Thành, Cục trưởng Cục Mỹ thuật Nhiếp ảnh và Triển lãm cho biết mặc dù chưa trực tiếp xem bộ ảnh của Maika mà chỉ xem trên mạng nhưng với ông việc Maika đoạt giải là chuyện bình thường không có gì đặc biệt.
    Theo ông Thành, ảnh nghệ thuật và ảnh báo chí có những tiêu chí riêng mà người làm nghệ thuật như ông khó có thể nhận xét khách quan được.
    “Bộ ảnh đoạt, thứ nhất, có thể là Maika đã nhằm trúng vấn đề thế giới, đặc biệt là Việt Nam trong giai đoạn này rất quan tâm. Hơn nữa, có thể nó cũng là vấn đề mà ban giám khảo cũng rất quan tâm. Maika đã đánh trúng vào vấn đề thời sự nên theo tôi cô ấy đoạt giải là chuyện bình thường không có gì đặc biệt.
    Thêm vào đó, bộ ảnh cho thấy Maika đã đầu tư thời gian, lăn lộn với thế giới của những người đồng tính. Cô đã đầu tư tâm sức tìm tòi sáng tạo nhất định nên việc đoạt giải cũng xứng đáng”, ông Thành cho biết.

Sơn Hà - Thúy Tình
    Vietnamnet
    Bác có hiểu tại sao bộ ảnh đó doạt giải không?
    Nếu bác xem qua thread em giới thiệu (xem hết) và bác hoà mình vào cuộc sống của những nhân vật trong ảnh, bác sẽ hiểu được TẠI SAO??? một cách rõ ràng

Note: Hôm nào rảnh em sẽ viết tiếp,
    Nhưng cũng lưu ý bác: Ngay cả nick của em mà trong 2 bài viết của bác không viết được đúng, em e rằng em cũng không thích thú lắm khi phải reply cụ thể cho bác hiểu
    Được sửa bởi 11002 lúc 12:18 PM ngày 05-04-2013
    Chúc Bình An
    FaceBook

Gửi bác 11002,

Em xin kiếu bác cái vụ gõ sai nick do sơ suất....

Đọc đi đọc lại bài trả lời của bác mà em thấy băn khoăn hơn rất nhiều...Em đã nêu ngay từ đầu, rằng em newbie, không có ý tranh luận, mà chỉ mong được chia sẻ thêm để có kinh nghiệm. Nhưng thấy bác đặt vấn đề nghe rất nặng nề, và có vẻ như lên going kẻ cả.
    Thứ nhất, em nhắc lại, là em hỏi về nhiếp ảnh chung chung; không riêng gì về ảnh đời thường...
    Thứ hai, em thấy bác dùng từ 'giáo điều' hơi sớm! Lí luận, bản thân nó không có lỗi. Có chăng là người sử dung cái lí luận ấy thế nào...
    Em thấy nhiều chỗ nói cách tiếp cận đến nhiếp ảnh có hai hướng, nôm na rằng : trên xuống hoặc dưới lên. Em hiểu là : hoặc là bắt đầu từ lí thuyết, từ căn bản trước rồi thực hành sau; hoặc là cứ chụp đi rồi tìm hiểu sau...Em chọn phương án 1 nên mơi bắt đầu đi hỏi...
    Thiển ý của em là có cái phương hướng dẫn đường sẽ giúp cho mình có bước đi mạch lạc hơn; thay vì cứ loanh quanh mãi thành ra mất thời gian...

Giả như, cứ vác máy đi , 'hòa mình vào dòng đời' rồi mang về một loạt tấm ảnh, mình thích, nhưng thậm chí không biết vì sao thích; hoặc giả không biết thế nào là đẹp-xấu; rồi quy ra là 'mỗi người một quan điểm"???
    Với em, mỗi người một quan điểm, một cách nhìn, thì làm sao người ta tổ chức thi hoa hậu được! Nó luôn phải có điểm chung nhất chứ...
    ....
    Xếp gối chờ các bác chỉ giáo...
    Body chửa có nói gì lens

@ Bác chủ: Theo em thì tốt nhất bác đừng nên "ný nuận" hay sáng tác nhiếp ảnh gì ở đây cả, mệt cả ra chẳng được cái gì. Mấy cái lý luận thì đều chung chung như nhau cả cứ thế bác suy ra là hiểu đại loại cái nào có trước cái nào có sau rồi cái nào quyết định cái nào....
    nói chung "ný nuận" thì nó là như thế! nuôn nuôn như thế! khoa học của khoa học mà! nên mệt lắm. Tốt nhất bác kiếm con 40d làm thêm con ống 18 - 70 nữa đi phang ảnh đám ma với em còn hơn chứ hơi đâu đi lý luận cho nó đau đầu ra nhề bác chủ nhế! hehe!
    Vui uống - Buồn uống - Không vui không buồn uống

chào bác chủ nếu nói về lý luận thi chắc chắn sẽ không có cái gì là chung chung cả. có chăng chỉ là căn bản là chung thôi. mỗi thể loại ảnh khác nhau thì nó có sự đòi hỏi khác nhau. chẳng phải thế mà đã có khoa nhiếp ảnh riêng của một số trường dại học, cao đẳng ở VN và nhiều nước trên thế giới nữa. cũng là nhiếp ảnh nhưng ảnh báo chí thì khác, nghệ thuật thì khác, quảng các thi khác, thời trang thì khác, mỗi thể loại nó có tiêu chí riêng của nó. còn việc tự học nhiếp ảnh giống như người đi tu giác ngộ được bao nhiêu thì tốt bấy nhiêu ...em xinh em đứng một minh cũng xinh , có ai bên cạnh đâu mà so sánh nên em vẫn xinh đấy thôi, có 5 hoặc 7 người nữa thì ai xinh biết liền... chuồn thôi...
    Được sửa bởi thientruongvn02 lúc 12:17 AM ngày 16-04-2013

Trang 1 / 6 123 ... Cuối cùngCuối cùng