Trang 6 / 6 Đầu tiênĐầu tiên ... 456
Hiển thị kết quả từ 51 đến 56 / 56

Chủ đề: Lý luận sáng tác nhiếp ảnh

4/2013 bác viết:
    Quote Được gửi bởi qtuyen View Post
    @ Bác chủ: Theo em thì tốt nhất bác đừng nên "ný nuận" hay sáng tác nhiếp ảnh gì ở đây cả, mệt cả ra chẳng được cái gì. Mấy cái lý luận thì đều chung chung như nhau cả cứ thế bác suy ra là hiểu đại loại cái nào có trước cái nào có sau rồi cái nào quyết định cái nào....
    nói chung "ný nuận" thì nó là như thế! nuôn nuôn như thế! khoa học của khoa học mà! nên mệt lắm. Tốt nhất bác kiếm con 40d làm thêm con ống 18 - 70 nữa đi phang ảnh đám ma với em còn hơn chứ hơi đâu đi lý luận cho nó đau đầu ra nhề bác chủ nhế! hehe!
    Và 6/2014 bác viết tiếp:
    Quote Được gửi bởi qtuyen View Post
    Các bác cho em hỏi một tí ạ. Chả là em đang băn khoăn, theo triết học Mác - Lê Nin thì vật chất có trước ý thức có sau, không biết là giữa nghệ sỹ và nhiếp ảnh thì cái nào có trước cái nào có sau nhỉ?
    Có nhiều bác chưa hiểu đã vội kết luận:

1. Lý thuyết cơ bản để mô tả sự việc qua ảnh
    Giống như đầu cấp I ta học văn chủ yếu là đọc và hiểu,
    đến gần cuối cấp ta học văn để làm bài tập làm văn mô tả
    Chưa hiểu thì phải học từ cái lý thuyết cơ bản: Mở bài - Thân bài - Kết luận. Theo trình tự thời gian
    Sau đó, ta mới vác máy đi chụp theo chủ đề thầy (bạn bè) sắp đặt sẳn, AS + bố cục sẳn có, về xem ảnh mới biết là ảnh này đẹp hay xấu, khoảnh khắc bấm máy đúng hay không...

2. Sau đó, ta mới có thể viết văn, khi có cảm xúc ta viết theo cảm xúc ta muốn truyền tải.
    Bài văn có ngô nghê hay gì ... đi nữa miễn nó tả thực, nó lay động tâm hồn người xem, thế là OK, chưa cần phải chỉn chu, phải súc tích, phải văn hoa bay bướm ...
    (Khi chưa có cảm xúc, ta viết văn cũng chỉ như học sinh làm bài tập làm văn mà thôi)
    Khi đó, ta mới tự vác máy đi chụp, chụp theo ý thích, chụp theo cảm giác ...

3. Cuối cùng ta mới đúc kết tất cả các kinh nghiệm viết văn đó thành một mớ lý luận, khi đó ta mới sáng tác truyện (cực ngắn, ngắn, vừa, dài ...)
    Lúc đó, ta:
    - Có thể hư cấu,
    - Có thể viết bất kể thứ tự thời gian (viết thời gian thực trước, quá khứ viết sau), đan xen hiện tại, quá khứ và tương lai,
    - Có thể viết bất kể thứ tự không gian ...
    - Có thể bỏ bố cục, không viết mở bài, hoặc không cần kết luận (để cho người đọc kết luận)

Tương tự trong chụp ảnh ta có thể phá bố cục, ảnh không cần trau chuốt, nét căng, tả thực, phản ảnh sự kiện, đối lập, .... , túm lại là không cần lý luận, lý thuyết hay nguyên tắc cơ bản cuả ảnh ...
    Chỉ cần ảnh đi vào tâm hồn người xem.

Đến giai đoạn này, ta có thể sắp đặt sẳn ý tưởng trước khi khởi hành, nhưng thực tế nơi ta đến có dủ điều kiện để thực hiện ý tưởng đó hay không còn phụ thuộc vào nhiều thứ mà ta không thể kiểm soát được, sắp đặt được.

Nhưng trên hết vẫn là cảm xúc. Muốn có cảm xúc thì phải như thế nào bác tự biết rồi đấy:
    - Lý Bạch uống rượu đến say mèm rồi làm thơ, nhưng Lý Bạch lúc đó đã là nhà thơ nổi tiếng rồi, ông ta uống rượu để tạo cảm xúc.
    - Bước vào và sống cùng thực trạng, ta cảm nhận và xúc động trước sự việc, lúc đó ta mới có thể viết được.
    - Chống chỉ định: Có nhiều người viết bài dựa trên thông tin trên bàn nhậu, nghe kể... hậu quả ra sao bác có thể hiểu được - em gặp dạng này khá nhiều.

Kết: Ta hãy tự lượng mình đang ở gai đoạn nào để biết mình cần học cái gì. Có người giỏi, có kinh nghiệm sống, giàu cảm xúc... có thể bỏ qua bước 1, bước 2, nhưng họ đã có vốn sống và đã hòa mình vào cuộc sống, hiểu rõ cuộc sống phản ảnh qua ảnh

Nhiếp ảnh cũng thế, chưa biết gì mà đòi hỏi LÝ LUẬN SÁNG TÁC NHIẾP ẢNH.
    Được sửa bởi 11002 lúc 03:25 PM ngày 25-06-2014
    Chúc Bình An
    FaceBook

Cám ơn các bác đã không bỏ rơi topic. Được bác qtuyen ghé thăm và bác 11002 theo dõi quả là vinh dự lắm rồi. Bác qtuyen có vẻ uyên thâm, hơi bỗ bã; nhưng mong bác giữ gìn sự trong sáng của tiếng Việt, viêt chính tả cho nó đúng. Còn thưa bác 11002, nếu cỡ bác uyên thâm; cao siêu quá,,,thì mời bác giao lưu với các học giả khác. Em lập topic này vì em là newbie, không biết gì, không hiểu, không rõ để 'thực sự cầu thị' mong rằng được chỉ giáo; không có ý nào khác.
    Bác gạch chân, bôi đậm cái tít của em (mà em nói rõ từ đầu là do chưa biết đặt thế nào cho nó phản ánh hết bản chất) mà tỏ thái độ coi thường như thế thì thực là tiểu nhân câu chữ quá.
    Nếu bác giỏi giang, hoặc bác cứ giữ lấy kiến thức, kinh nghiệm ấy riêng cho bản thân; còn cũng không nên kẻ cả kiểu ấy! Ngoài bác ra, chắc còn nhiều người giỏi; ngoài vnphoto ra, chắc còn nhiều chỗ để hỏi-thế giới rộng lớn vô cùng!!!
    Trở lại vấn đề chính,,,em đồ rằng ở đây mọi người đều biết
    Câu chuyện gà đẻ ra trứng hay trứng nở ra gà...và đã từng biết việc "Thói tiểu nông đã giết chết Flappy Bird" thế nào...
    Chúng ta sẽ xét theo khía cạnh 'thói tiểu nông trong nhiếp ảnh ở vnphoto' hiện nay vậy....
    Body chửa có nói gì lens

Hơn nữa năm vào thăm topic, mình mong sẽ thấy nhiều ảnh minh họa cho lý luận, tiếc là vẫn chưa học được gì.
    Kính gửi các anh chị em bài viết tham khảo: http://www.vnphoto.net/forums/showth...50#post2647850

Thứ nhất, bác cứ đòi 'học bằng hình ảnh minh họa' thì mãi vẫn chỉ là copy thôi. Bác học theo kiểu ấy, bác cứ vào mấy nhóm facebook có mà đầy.
    Thứ hai, nội dung bác quoted ở đây chả liên quan gì đến topic này thì phải!

Quote Được gửi bởi 20DEOS View Post
    Hơn nữa năm vào thăm topic, mình mong sẽ thấy nhiều ảnh minh họa cho lý luận, tiếc là vẫn chưa học được gì.
    Kính gửi các anh chị em bài viết tham khảo: http://www.vnphoto.net/forums/showth...50#post2647850
    Body chửa có nói gì lens

Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    .......
    Nhiếp ảnh cũng thế, chưa biết gì mà đòi hỏi LÝ LUẬN SÁNG TÁC NHIẾP ẢNH.
    Bác viết thế này, em sẽ hiểu là bác nói rằng 'đến cao siêu như bác mà còn chửa dám nói đến lý luận?"
    Body chửa có nói gì lens

Quote Được gửi bởi Mekong@oz View Post
    Hãy Xuống Phố, hòa nhịp với cuộc sống Gian nan của chính mình, cùng người trong ảnh, có là đời thường chưa ? Tùy góc nhìn. ! .
    Em sợ cái kiểu nhao xuống phố này lắm, có ngày xe kẹp vỡ bi...
    Body chửa có nói gì lens

Trang 6 / 6 Đầu tiênĐầu tiên ... 456