Hiển thị kết quả từ 1 đến 8 / 8

Chủ đề: Em có nên đổi máy ảnh Fuji X100 sang Leica D-lux 6?

Em có nên đổi máy ảnh Fuji X100 sang Leica D-lux 6?

Hi các bác, hơn 1 năm nay em dùng Fuji X100 làm máy backup. Hầu như không chê nó điểm gì ngoại trừ đôi lúc khó lấy nét, và phải vất vả zoom bằng chân.
    Gần đây thấy Leica ra con D-lux 6 nhìn thông số và tính năng quá ấn tượng, nên em đang nhấp nhổm định thay X100 bằng nó.
    Mong các bác đã trải nghiệm qua Leica này cho em vài lời khuyên với ạ. Em chỉ băn khoăn 1 chút về chất lượng hình ảnh của nó so với X100, vì thấy kích thước cảm biến ảnh của nó nhỏ hơn...

Chất ảnh D-Lux 6 chỉ nhỉnh hơn Lx7 chút xíu, thua xa X100. Cảm biến APSC to hơn 1/1.7" nhiều quá mà.
    Mà nếu 90% bạn chụp bằng DSLR thì cũng có thể đổi, vì độ tiện dụng của D-Lux 6. Có đổi thì bán X100 cho mình nhé.

Quen mắt với X100 rồi thì bác sẽ thất vọng với dòng máy nhỏ như DLux6, đầu tiên sẽ là độ nét..
    Dlux6 lens khủng để chụp thiếu sáng thôi, dù khẩu mở lớn mấy cũng k0 cho trường ảnh như kiểu X100 được đâu.
    Bác tham khảo RX100 hay X10 X20 xem sao.

Vâng, chưa xài Dlux 6 nhưng em cũng đoán là chất lượng ảnh có lẽ không tốt như kỳ vọng. X100 em hay chụp lang thang và những ảnh cần góc rộng (em cắm sẵn trên D300 len 50f1.4 hoặc 105f2.0DC cho các góc còn lại).
    Em chọn Dlux6 vì thấy nó quá đa dụng và tiện lợi trong mọi hoàn cảnh, và vì nó là...Leica (mà giá lại chấp nhận được) nên em cũng muốn thử xem thế nào. Vấn đề là chất ảnh của nó tệ hơn X100 đến cỡ nào thôi ạ.
    @Metal-FX3: em đang rao bán X100 trên muare đó bác.
    @Nguoiduathu: nếu không chọn Dlux6 nữa, có thể em lại quay về 1 máy và mua thêm len góc rộng trong khi chờ có gì hay ho hơn không.
    Rất cảm ơn các bác đã góp ý.

Hi các bác,
    Sau 1 thời gian choáng ngợp với những thông số của Dlux6, hôm nay qua cửa hàng test thử 1 hồi, định mua. Kết quả là ảnh ra khá là thất vọng. Thua con X100 1 quãng xa!
    Thôi không băn khoăn chi nữa. Thích Leica sau này có đk sẽ chơi luôn M9.
    Em lại tiếp tục gắn bó với X100, chấp nhận những hạn chế của nó. Em vừa đi mua thêm cho nó 1 cục pin dự phòng, may cho nó 1 bộ áo khoác ngoài, vẫn thừa tiền hihi.
    Xem ảnh các bác chụp bên box X100 mới thấy ảnh mình xấu là do mình vừa thiếu kỹ năng vừa lười.
    Vài lời chia sẻ. Chúc các bác vui vẻ cuối tuần.

Quote Được gửi bởi baobin74 View Post
    Hi các bác,
    Sau 1 thời gian choáng ngợp với những thông số của Dlux6, hôm nay qua cửa hàng test thử 1 hồi, định mua. Kết quả là ảnh ra khá là thất vọng. Thua con X100 1 quãng xa!
    Thôi không băn khoăn chi nữa. Thích Leica sau này có đk sẽ chơi luôn M9.
    Em lại tiếp tục gắn bó với X100, chấp nhận những hạn chế của nó. Em vừa đi mua thêm cho nó 1 cục pin dự phòng, may cho nó 1 bộ áo khoác ngoài, vẫn thừa tiền hihi.
    Xem ảnh các bác chụp bên box X100 mới thấy ảnh mình xấu là do mình vừa thiếu kỹ năng vừa lười.
    Vài lời chia sẻ. Chúc các bác vui vẻ cuối tuần.
    Bạn có chuyển hệ sang NEX cho nó gọn vs thay được ống thì chuyển, chứ chuyển sang Dlux 6 với chất lượng ảnh kém hơn hoàn toàn thì chuyển làm gì :| ...
    Hoặc không thì cứ X-E1, dù sao dàn ống của fuji thông số yêu hơn hẳn dàn của sony với khẩu mở lớn hơn (tính ra giá có khi fuji rẻ hơn).
    Được sửa bởi Sâu béo lúc 12:15 PM ngày 16-04-2013

Quote Được gửi bởi Sâu béo View Post
    Bạn có chuyển hệ sang NEX cho nó gọn vs thay được ống thì chuyển, chứ chuyển sang Dlux 6 với chất lượng ảnh kém hơn hoàn toàn thì chuyển làm gì :| ...
    Hoặc không thì cứ X-E1, dù sao dàn ống của fuji thông số yêu hơn hẳn dàn của sony với khẩu mở lớn hơn (tính ra giá có khi fuji rẻ hơn).
    Ưng à X-E1 o-y ắc óa
    Ô-y ì ens o ùng..
    Đùa chớ bác chủ thớt đang chơi nikon rồi mà

Cảm ơn các bác đã góp ý. Em chụp ảnh chơi nhưng không dành cho nó được nhiều time vì phải đi làm. Trình độ vì thế còn rất còi. Bên cạnh đó em cũng thích trải nghiệm các model máy khác nhau xem ntn. Hơn năm trước thấy Fuji ra X100 là mua thôi chứ nhu cầu hồi đó có cần đâu (sau đó em phải bán bớt lens của bộ Nikon đi vì hóa ra thừa). Giờ lại muốn thử "chất Leica" xem ra sao nhưng không có tiền chơi dòng M nên mới định lấy D-lux 6. Không nghĩ nó tệ hơn X100 nhiều quá nên thôi luôn.
    @sâu béo: Em lại không thích Nex bác ạ. Không ưa ngay từ cái nhìn đầu tiên mà chưa cần xem chất lượng ảnh ntn, hihi. Bác bỏ quá nhé.