Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 26

Chủ đề: Hỏi kinh nghiệm chụp ảnh đám cưới.

Hỏi kinh nghiệm chụp ảnh đám cưới.

Em chào các bác, em sử dụng máy ảnh DSLR cũng được một thời gian, nhưng chưa có nhiều kinh nghiệm sử dụng đèn flash. Hôm vừa rồi ăn hỏi đứa em gái, cũng là lần đầu tiên em chụp thể loại này, thấy ảnh ra không được ưng mắt lắm mà không hiểu là sai ở điểm nào (em ít kinh nghiệm nên hơi gà :(). Em up thử mấy tấm nhờ các bác chém giúp em để em học hỏi. Tiện thể các bác cho em hỏi: Chụp thể loại ảnh đám cưới này thì nên setup flash thế nào là hợp lý nhất ạ (Em dùng 1 flash thôi ạ, đừng bác nào xui e dùng 2 flash ạ :D)

*Thiết bị:
    - Body Canon 7D
    - Lens Canon 16-35 f2.8L II
    - Flash Nissin Di622 MkI
    *Setup:
    - Body: Chụp chế độ M (1/100s, f/5.6)
    - Flash: đánh bounce trần với Flash bounce disffuse, eTTL +2/3 EV
    Cái flash bounce disffuse đây ạ

568827772_897 by Thanh Tú Nguyễn, on Flickr

Theo các bác nên dùng cái này đánh bounce trần hay là dùng omni bounce đánh góc 45 độ ạ?

Ảnh của em chụp ra nó thế này ạ, các bác chém giúp em với.

IMG_4405 by Thanh Tú Nguyễn, on Flickr

IMG_4454 by Thanh Tú Nguyễn, on Flickr

IMG_4524 by Thanh Tú Nguyễn, on Flickr

IMG_4561 by Thanh Tú Nguyễn, on Flickr

Cảm ơn các bác đã dành thời gian đọc topic ạ.
    EOS 6D + EF 24-105 f4L + EF 50 f1.4 + EF 85 f1.8 + 580EXII + VICTORY 3010B

Mình thấy ổn mà, bạn ko ưng thì phải nói ko ưng như thế nào, có chứng minh cụ thể. Nói thật là bạn chụp thế này là ngon rồi, hôm nọ mình đi chụp đón dâu cho thằng bạn, nó thuê thợ hẳn hoi, mình chụp chơi thế mà về ảnh mình còn đẹp hơn, còn ảnh của thằng thợ thì thôi rồi, ban ngày sáng choang mà nó chụp thế nào như đang buổi đêm ấy.

Vậy mà còn chưa ưng hả bác.Theo em bác giảm khẩu thêm tí nữa 6.3 tốt nhất 7.1 để đảm bảo nét từ đầu đến đít là ok

Em xem trên máy thấy nét, mà đem ra lab rửa thì ảnh ko được trong lắm. Thằng rửa ảnh nó bảo tại em đánh bounce trần nên ảnh bị mù, rửa ra ko nét được. Thế nên em mới hỏi các bác nên đánh bounce trần bằng cái Bounce Diffuser bên trên hay dùng omni bounce đánh góc 45 độ.

Quote Được gửi bởi thanhtu2009 View Post
    Em xem trên máy thấy nét, mà đem ra lab rửa thì ảnh ko được trong lắm. Thằng rửa ảnh nó bảo tại em đánh bounce trần nên ảnh bị mù, rửa ra ko nét được. Thế nên em mới hỏi các bác nên đánh bounce trần bằng cái Bounce Diffuser bên trên hay dùng omni bounce đánh góc 45 độ.
    Em hỏi tí, bác định rửa 40x60 à? Đa số ảnh dạng này rửa 13x18 thôi.
    Ảnh của em thì ít bound trần, chỉ bound ở những nơi trần thấp, không gian sáng, màu sơn tường sáng, diện tích khoang 20-30m2 thôi. Chứ đứng xa tầm 4-5m trở lên em ko dám bound trần hay tường đâu. Cứ Diffuser phang thẳng mặt thôi, nếu bound trần em lột truồng flash oánh cho mạnh ạ.
    PS: Em xài flash sb22s để em tìm ảnh em up cho bác xem có được ko nhé.
    [/url]
    Em ngại up ảnh CDCR nên up cái này trên chụp tại nhà CD.
    Được sửa bởi newbie101 lúc 05:17 PM ngày 27-03-2013

Ảnh bác chụp AS như thế là tốt rồi, chỉ có điều bác hậu kỳ và phối hợp in ảnh chưa tốt lắm nên mới ra ảnh không trong, lổi này 30% ở khâu hậu kỳ và 70% ở Lab in ảnh
    Chúc Bình An
    FaceBook

Quote Được gửi bởi newbie101 View Post
    Em hỏi tí, bác định rửa 40x60 à? Đa số ảnh dạng này rửa 13x18 thôi.
    Ảnh của em thì ít bound trần, chỉ bound ở những nơi trần thấp, không gian sáng, màu sơn tường sáng, diện tích khoang 20-30m2 thôi. Chứ đứng xa tầm 4-5m trở lên em ko dám bound trần hay tường đâu. Cứ Diffuser phang thẳng mặt thôi, nếu bound trần em lột truồng flash oánh cho mạnh ạ.
    PS: Em xài flash sb22s để em tìm ảnh em up cho bác xem có được ko nhé.
    [/url]
    Em ngại up ảnh CDCR nên up cái này trên chụp tại nhà CD.
    Cảm ơn bác, em sợ đánh thẳng mặt AS nó ko được đẹp lắm. Với lại e ko hiểu ý bác ở câu hỏi "Em hỏi tí, bác định rửa 40x60 à?"
    PS: Ảnh của bác ở phía trên hơi cháy thì phải.
    Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    Ảnh bác chụp AS như thế là tốt rồi, chỉ có điều bác hậu kỳ và phối hợp in ảnh chưa tốt lắm nên mới ra ảnh không trong, lổi này 30% ở khâu hậu kỳ và 70% ở Lab in ảnh
    Em cảm ơn bác Toại. Thú thật là khâu hậu kỳ em dốt lắm ạ, đang phải tích cực học hỏi để nâng trình bác ạ.
    Còn về lab in ảnh em vẫn chưa tìm được lab nào ưng ý. Mấy lab em đã từng in thì được thời gian đầu màu chuẩn và in đẹp, nhưng một thời gian sau thì bắt đầu thấy ám màu loạn xạ, mặc dù mình vẫn chỉnh màu ở nhà như thế.
    Tiện thể có ai biêt ở HN lab nào in ảnh chuẩn thì chỉ em với ạ.

Kỹ thuật chụp của Bác chủ thì em không dám bàn ( vì trình em kém hơn)
    Nhưng Bác chủ cũng nên mang đến tiệm Lab khác in ảnh lại thử xem có tốt hơn không nhé!
    Có lần em mang đi rửa vài chục tấm ảnh chụp tết năm 2013 vừa rồi...! Thật kinh khủng, em ra nhận ảnh mà cứ tưởng máy ảnh hay laptop của mình có vần đề, Ảnh trông cực kỳ nhợt nhạt,khó tin là xấu đến vậy!
    Sau khi về chép sang PC, xem thấy vẫn đẹp như thường, em liền mang đến tiệm Lab khác in thử vài tấm ==> Ảnh đúng như xem trong laptop , rất đẹp.

các Bác cho em hỏi ngu tý...Flash bounce disffuse ra tiệm Việt hóa để chủ tiệm hiểu thì gọi nó là cái gì thế Bác ? Nhìn ảnh của Bác mà e cũng muốn sắm nó mà ko biết gọi nó là gì...
    Bác chụp như vậy là quá tốt rồi. Hậu kỳ thêm chút nữa là trong vắt rồi còn gì nữa

Quote Được gửi bởi dolathanh View Post
    Kỹ thuật chụp của Bác chủ thì em không dám bàn ( vì trình em kém hơn)
    Nhưng Bác chủ cũng nên mang đến tiệm Lab khác in ảnh lại thử xem có tốt hơn không nhé!
    Có lần em mang đi rửa vài chục tấm ảnh chụp tết năm 2013 vừa rồi...! Thật kinh khủng, em ra nhận ảnh mà cứ tưởng máy ảnh hay laptop của mình có vần đề, Ảnh trông cực kỳ nhợt nhạt,khó tin là xấu đến vậy!
    Sau khi về chép sang PC, xem thấy vẫn đẹp như thường, em liền mang đến tiệm Lab khác in thử vài tấm ==> Ảnh đúng như xem trong laptop , rất đẹp.
    Bác có ở HN ko? Cái tiệm Lab mà bác in ra đúng như xem trong laptop là tiệm nào hả bác? Em đổi mấy lab rồi, lab nào cũng chỉ được 1 thời gian đầu, sau vài lần là chất lượng giảm hẳn, ảnh ám màu tùm lum.
    Quote Được gửi bởi photo_g87 View Post
    các Bác cho em hỏi ngu tý...Flash bounce disffuse ra tiệm Việt hóa để chủ tiệm hiểu thì gọi nó là cái gì thế Bác ? Nhìn ảnh của Bác mà e cũng muốn sắm nó mà ko biết gọi nó là gì...
    Bác chụp như vậy là quá tốt rồi. Hậu kỳ thêm chút nữa là trong vắt rồi còn gì nữa
    Em cũng chẳng biết Việt hóa nó gọi là gì nữa, nếu bác ở HN có thể qua DGcameras mua.
    http://dgcameras.vn/categories.php?c...eatured&page=1
    Cảm ơn các bác đã quan tâm topic ạ.

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng