Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 22

Chủ đề: 1 tình huống khá là khó , anh em giúp e !

1 tình huống khá là khó , anh em giúp e !

tình huống như thế này ạ : 1 vài bức tranh sơn mài có độ bóng rất cao => làm thế nào để chụp lại những bức tranh đó với chất lượng cao nhât có thể !
    Rất mong các anh chị em chỉ giáo cho em ! Cám ơn mọi người !

Bác dùng thử Polar xem ! Đem ra ngoài trời treo lên vách , chỉnh lên xuống cho góc nhìn ít bị phản quan nhất. Chúc Bác thành công
    Cảm ơn đã xem !

Polar không ăn thua, nếu có thể, bác mang ra ngoài trời cho ánh nắng chiếu thẳng vào tranh rồi chụp, đây là kinh nghiệm em đã từng chụp tranh sơn mài cho ĐH Mỹ Thuật.

ủa , sao hổng có bác nào giúp em nữa vậy ???
    Cái khó là độ bóng của tranh sơn mài rất cao (em có thể dùng để soi , nặn trứng cá được) thế nên chụp xong là có nguyên đống cảnh ở sau lưng em và cả em nữa chui vào tranh . Nếu dùng Shop để loại bỏ đống cảnh này đi (cũng dễ) thì bức ảnh không còn giá trị vì nó ko tả được cái độ bóng của tranh ...
    Khó quá

Yêu cầu của bác khó quá , bác muốn diễn tả độ bóng của tranh mà lại không muốn thấy ảnh phản xạ lại từ bức tranh , giống như bác đứng trước gương mà không muốn thấy mình trong gương vậy , bác làm em hơi sợ đó

Quote Được gửi bởi spunk View Post
    ủa , sao hổng có bác nào giúp em nữa vậy ???
    Cái khó là độ bóng của tranh sơn mài rất cao (em có thể dùng để soi , nặn trứng cá được) thế nên chụp xong là có nguyên đống cảnh ở sau lưng em và cả em nữa chui vào tranh . Nếu dùng Shop để loại bỏ đống cảnh này đi (cũng dễ) thì bức ảnh không còn giá trị vì nó ko tả được cái độ bóng của tranh ...
    Khó quá
    Chào Spunk!
    Bạn thử cách này được không:
    Dụng cụ: Nền phòng thảm đen, tấm reflextor treo trần và 1 tấm background đen lớn, Giá đỡ tranh có thể chỉnh cho bức tranh có góc phản chiếu (cốt để bức tranh ít bị chéo). Máy ảnh + ống tele + tripod + đèn continuous.
    Có 2 cách chụp:
    1. Đặt máy ở giữa và xa, tranh để chéo góc nhìn xuống góc xa nhất có thể (lúc này chỉ có ảo ảnh của nền đen chiếu vào tranh). Đèn chiếu lên tấm phản quang trên trần nhà. Chụp khép chặt khẩu. Khi chụp xong dùng PS chỉnh lại phần ảnh nghiêng trở lại.
    2. Đặt tranh đứng thẳng, treo tấm background mầu đen đối diện với tranh(mục đích chỉ để cho ảo ảnh mầu đen của tấm background chiếu vào tranh) . Đặt máy vuông góc cạnh ngoài + 20-30cm và máy cũng đặt ở xa tranh (chụp bên phải 1 kiểu, bên trái 1 kiểu). Chỉnh lại = PS lấy 1 nửa tranh của mỗi ảnh rồi ghép lại.
    Mình dùng cách này để chụp cho ảnh gương không biết có dùng cho bạn được không?
    Vietis!

vấn đề tại sao chụp sản phẩm giá cao hơn là thế đấy,,,

Em nhớ có chụp rồi, để mai chụp lại rồi có ảnh báo cáo với mấy bác

Trước đây em có chụp bằng máy PnS là Panasonic FZ50, thấy phía đối tác chấp nhận.
    Em treo tranh lên tường, góc 70-80 độ so với mặt đất, em ngồi trên ghế, đặt máy trên tripod, ngửa lên cho trục lens vuông góc với tranh, chụp bằng tele, khép khẩu. Ánh sáng tự nhiên.

Em mới chụp sáng may, còn nguyên EXIF
    Flash fired

Flash did not fire

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng