Trang 86 / 179 Đầu tiênĐầu tiên ... 3676848586878896136 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 851 đến 860 / 1790

Chủ đề: Góc ảnh Sigma 35mm f1.4 Art

Quote Được gửi bởi Bop0311 View Post
    Nhìn ảnh các bác mê quá có bác nào bán em 35Art này ko ạ? Em tìm mua mãi k đc
    Có nè. http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=186098

Tấm này chụp ở F1.4

Hoi An - Vietnam by Steve'spic, on Flickr

Thử 1 tấm phong cảnh.
    Máy ảnh Canon EOS 5D Mark II
    Độ phơi sáng 0 ,003 sec (1/400)
    Aperture f/10.0
    Tiêu cự 3 5 mm
    Tốc độ ISO 400

IMG_2904 của ThangStudio, trên Flickr

Ở Hà Nội hay Sài Gòn thì không sao. Ở ngoại tỉnh đi chỉnh cái vụ Focus này cũng điên cái đầu! Mà có lên Shriro cũng là test bằng mắt thui ạ, vừa mắt bạn thì thôi, chỉnh nhiều quá chắc e bị tự kỷ ám thị hay sao đó, hết out nét, nhưng cứ đinh ninh là nó chưa đạt đến mức có thể có của nó =)) Về vẫn thấy bứt rứt! (Cái anh kỹ thuật lại bảo thêm 1 câu: nhiều trường hợp phải đi chỉnh tới mấy lần mới đạt, bạn cứ về chụp thêm 1 thời gian, nếu cần lại lên chỉnh tiếp)

Quote Được gửi bởi hoaia13 View Post
    Ở Hà Nội hay Sài Gòn thì không sao. Ở ngoại tỉnh đi chỉnh cái vụ Focus này cũng điên cái đầu! Mà có lên Shriro cũng là test bằng mắt thui ạ, vừa mắt bạn thì thôi, chỉnh nhiều quá chắc e bị tự kỷ ám thị hay sao đó, hết out nét, nhưng cứ đinh ninh là nó chưa đạt đến mức có thể có của nó =)) Về vẫn thấy bứt rứt! (Cái anh kỹ thuật lại bảo thêm 1 câu: nhiều trường hợp phải đi chỉnh tới mấy lần mới đạt, bạn cứ về chụp thêm 1 thời gian, nếu cần lại lên chỉnh tiếp)
    Thực ra kiên nhẫn chút bạn vẫn có thể sống chung với nó. Trước mình dùng 1 cái Sigma 50mm 1.4. bị lỗi sau focus. Nhưng mình nghĩ 1 phần do tay mình rung nữa. Lúc nó sai phía trước, lúc sai phía sau. Mình khắc phục bằng cách chỉnh trong micro adjusment. trước tiên cứ tua hết về 1 bên, chụp thử 1 cái tĩnh vật, nhớ có điểm tựa máy cho vững, rồi chỉnh dần MJ về giữa và qua luôn bên kia, khi nào nó nét đúng chỗ mình muốn là dc. Yêu len for thì phải cố gắng hiểu, kiểm soát nó là sống dc với nó thôi. Thua chính hãng cái vụi focus nhưng ảnh ra đôi khi màu mè rất thích.
    Có vài ảnh chụp bằng nó với body 5D3 trước khi bán để mua 35mm art đây ah.

PS: ảnh của tiêu cự 50mm nên hơi lạc đề của topic. Chỉ là để minh họa giúp bạn hoaia13 thôi nhé mọi người.

Z27A8859 của ThangStudio, trên Flickr

Z27A8861 của ThangStudio, trên Flickr

Z27A8104 của ThangStudio, trên Flickr

Quote Được gửi bởi hoaia13 View Post
    Mình cũng có kinh nghiệm chỉnh với kỹ thuật Sigma nhiều lần, rút ra vấn đề là bạn nên nói a đó cân chỉnh theo từng khoảng cách lấy nét và cho bạn xem cái hình anh ấy test trong phòng kỹ thuật. Chứ bạn đừng nói miệng ko là thế nào cũng phải quay lại nhiều lần. Bây giờ lens này mình chụp nét lắm, tất cả mọi khoảng cách xa hay gần

@bác rirosun: bác có thể giải thích thêm "cân chỉnh theo từng khoảng cách lấy nét" là sao ko ạ? e chưa hiểu lắm, e chuẩn bị phải đi cân chỉnh cho bé 35 art nhà e rồi, hix, ở nhà test theo phương pháp truyền thống thì có dấu hiệu front focus, chỉnh +15 trong micro adjusment rồi nhưng chưa thấy yên tâm lắm :D
    Vớ va vớ vỉn

Quote Được gửi bởi biennho_vt View Post
    @bác rirosun: bác có thể giải thích thêm "cân chỉnh theo từng khoảng cách lấy nét" là sao ko ạ? e chưa hiểu lắm, e chuẩn bị phải đi cân chỉnh cho bé 35 art nhà e rồi, hix, ở nhà test theo phương pháp truyền thống thì có dấu hiệu front focus, chỉnh +15 trong micro adjusment rồi nhưng chưa thấy yên tâm lắm :D
    Ý bạn kia nói là đôi khi lens nó bị sai focus ở khoảng cách lấy nét này, nhưng lại đúng ở khoảng cách khác. Ví dụ như bên hãng chỉnh cho bạn với khoảng cách giữa camera và chủ thể cách nhau 2m thì khi chụp nó đúng nét. Nhưng khi chụp với chủ thể ở khoảng cách 4m thì nó lại sai tiếp đó bạn :D

Quote Được gửi bởi Ximocko View Post
    Ý bạn kia nói là đôi khi lens nó bị sai focus ở khoảng cách lấy nét này, nhưng lại đúng ở khoảng cách khác. Ví dụ như bên hãng chỉnh cho bạn với khoảng cách giữa camera và chủ thể cách nhau 2m thì khi chụp nó đúng nét. Nhưng khi chụp với chủ thể ở khoảng cách 4m thì nó lại sai tiếp đó bạn :D
    Bác này giải thích chuẩn. (y)

ồ, e cũng hiểu từ từ rồi, nhưng liệu mình tự chỉnh như cách bác nói được ko nhỉ? đầu tiên chụp ở 1m chỉnh 1 lần, xong lùi ra 2m chỉnh tiếp...như vậy dc ko nhỉ? :D
    Vớ va vớ vỉn

Trang 86 / 179 Đầu tiênĐầu tiên ... 3676848586878896136 ... Cuối cùngCuối cùng