Trang 1 / 5 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 41

Chủ đề: Có nên không mua 80-200 F2.8 Đời 3 (zoom xoay)

Có nên không mua 80-200 F2.8 Đời 3 (zoom xoay)

Bộ gear của e thế nào thì nó đang ở trên chữ ký, hiện tại e đang muốn nhích từ 85 lên 80-200. Mục đích là để chụp chân dung là chính, thêm chút bắn tỉa trộm + chim chóc nếu cần. 85 1.8 thì đẹp, nhưng chỉ chụp chân dung thôi, ngoài ra hầu như không làm việc gì khác.

80-200 f2.8D đời 3 thì vốn rất nổi tiếng rồi, tuy nhiên e thực tế chưa được cầm bao giờ (bạn bè chẳng ai có) bởi vậy nếu cứ nghe mọi người khen thì sợ không khách quan lắm, cho nên e đăng bài này kính mong các bác đã dùng qua và có nhiều kinh nghiệm với 80-200 vào tư vấn giúp em với tiêu chí sau:

Những điểm dở của 80-200 2.8 AFD, và tại sao không nên mua nó. (Trong đó có cả phần đánh giá giá trị/giá tiền).

(Đừng bác nào khuyên em mua 70-200 VR nhé, vì tiền của e nó chỉ giới hạn mức max là mức giá bán con 80-200 thôi)
    Fuji X100 + Sokol Automat. Giã từ DSLR

dở đầu tiên là vòng focus rất dễ vỡ, mua cũ 99% là bị vỡ rồi.
    thứ hai là khi zoom tới 200mm thì bị soft, lens này cũng không nét lắm ở khẩu f/2.8
    thứ 3 là nặng và không chống rung
    thứ 4 không có weather sealed

trong 3 cái em nêu ra, cái đầu vô phương, cái 2 không thành vấn đề lắm vì khẩu f/3.2 xóa phông mù mịt, mà ở khẩu này thì độ nét cũng chả có gì phải chê nữa. Cái thứ 3 thì tùy bác chủ có phải loại tay yếu chân mềm hay không ;))

em đang định lên sigma 70-200 OS HSM đây, bác làm con đấy vs em luôn cho có đồng bọn, haha
    D600+D5000+50 f1.8D+35f1.8G+18-55+sigma 70-200 os-YN467

Theo em bác ko nên đổi ạ. Lens 85 f1.8 là quá tuyệt cho chân dung rồi. 80-200 quá nặng, mang vác em nó ngại lắm.
    Trước em dùng 85 f1.8 1 thời gian rồi đổi lên 70-200. Đúng là ảnh ra có góc hẹp có đặc biệt hơn nhưng lên 85 em cắm thường trực trên máy thì 70-200 em toàn vứt ở nhà vì nặng mà mang đi hay bị chú ý cũng không bắn tỉa đc
    Chụp dở nhưng vẫn thích chụp. Mong một ngày tươi sáng

Quote Được gửi bởi jamesdo View Post
    dở đầu tiên là vòng focus rất dễ vỡ, mua cũ 99% là bị vỡ rồi.
    thứ hai là khi zoom tới 200mm thì bị soft, lens này cũng không nét lắm ở khẩu f/2.8
    thứ 3 là nặng và không chống rung
    thứ 4 không có weather sealed
    trong 3 cái em nêu ra, cái đầu vô phương, cái 2 không thành vấn đề lắm vì khẩu f/3.2 xóa phông mù mịt, mà ở khẩu này thì độ nét cũng chả có gì phải chê nữa. Cái thứ 3 thì tùy bác chủ có phải loại tay yếu chân mềm hay không ;))
    @Jamesdo: Pác có thể cho e biết làm cách nào để nhận biết đc cái vòng focus nó vỡ hay ko ah ?

Quote Được gửi bởi Eyevinz View Post
    @Jamesdo: Pác có thể cho e biết làm cách nào để nhận biết đc cái vòng focus nó vỡ hay ko ah ?
    ah, ý em là cái vòng để chuyển từ Manual Focus sang Auto Focus, vòng này bên ngoài lens, nó vỡ tất nhiên nhìn là thấy rùi :D

@bác chủ: về chất lượng hình ảnh em nghĩ bác mua 80-200 thì không có gì phải hối hận, không chống rung không thành vấn đề, dĩ nhiên lens zoom xài cũng tiện lợi rồi, nhưng quan trọng nhất là nếu bác thuộc loại thích lens to dài nặng cầm lên nhìn ngầu thì hãy mua, còn bác thuộc loại thích lens nhỏ gọn nhẹ thì mua xong cũng bán thôi

Bác chủ giống hệt mình, ngày xưa cũng đổi 85/1.8D đi mua con zoom này, dùng cũng hay, chất lượng hình tốt, nhưng đc 1 thời gian thì chán vì lens nặng quá, vác đi chụp loanh quanh nhất là trong cái thời tiết nóng nực ở nước mình thì đúng là cực hình, chụp 1 lúc thì 1 tay lau mồ hôi1 tay cầm máy rung bần bật! Kể cả khẩu 2.8 mà ko có VR gần như chịu chết khi chụp tối, về khoản này 85/1.8 nó ăn đứt (nếu bác ko chụp thiếu sáng thì có thể bỏ qua). Mà lens này cũng chả vác ra đường oai đc với ai, cái hood thì xấu, lens thì đen xì thô kệch, làm sao so về độ "khoe hàng" với mấy em chân dài 70-200 L trắng muốt viền đỏ của Canon đc :D

nhà em đã dùng cả nikon 80-200 đời 3 nư bác nói và sigma 70-200 Dg HSM 2 trên d300, về màu sắc thì nikon đẹp và trong hơn, về lấy nét thì sigma lấy nhanh và êm hơn, về độ nét thì tương tự, sigma có phần nét hơn một chút không đáng kể, về build thì sigma đẹp hơn mặc dù dễ bong lớp nhung. bác mà mua 80-200 về là vứt tủ 85 1.8 ngay lập tức vì ảnh của 80-200 trong trẻo không kém gì fix, màu sắc có phần trội hơn, ở khẩu 2.8 thì ảnh nét từ 80-150, tren 150 bác khép xuống 3.2 là ngon, xóa phông mịn màng hơn 85 nhiều. Bác đã dùng đến D3 thì ngại gì nặng.

Quote Được gửi bởi Conviction View Post
    Bác chủ giống hệt mình, ngày xưa cũng đổi 85/1.8D đi mua con zoom này, dùng cũng hay, chất lượng hình tốt, nhưng đc 1 thời gian thì chán vì lens nặng quá, vác đi chụp loanh quanh nhất là trong cái thời tiết nóng nực ở nước mình thì đúng là cực hình, chụp 1 lúc thì 1 tay lau mồ hôi1 tay cầm máy rung bần bật! Kể cả khẩu 2.8 mà ko có VR gần như chịu chết khi chụp tối, về khoản này 85/1.8 nó ăn đứt (nếu bác ko chụp thiếu sáng thì có thể bỏ qua). Mà lens này cũng chả vác ra đường oai đc với ai, cái hood thì xấu, lens thì đen xì thô kệch, làm sao so về độ "khoe hàng" với mấy em chân dài 70-200 L trắng muốt viền đỏ của Canon đc :D
    em vác đi chụp mấy tiếng chả bao giờ gặp vấn đề về cân nặng hết, em nghĩ bác ngoài chụp ảnh nên chơi tí thể thao cho người khỏe lên ạ ;))
    hood thì bác có thê gắn hood hoa sen lên, nhìn cũng đẹp mà
    ngoài chuyện bác vác ra đường ban đêm chụp dạo, chứ chụp chân dung khi nào chả cần flash

anyway, em có tiền thì em mua 70-200, có VR với AF-S, weather sealed vẫn tốt hơn

chỉ có 1 lí do bác ko nên mua nó là nếu bác cơ tay yếu. chấm hết. tất cả những lí do còn lại đều là vớ vẩn
    vòng khẩu bi nứt, dán lại là ok , ngoài hơi mất mỹ quan thì no problem
    VR ?? đã chụp tối thì tele có VR giời cũng ko cứu được, còn ban ngày thì thoải mái,
    chất ảnh em này ngon ngoài việc ở 200 mà f2.8 thì ko được nét, nhưng khép lại 1 ít là căng đét luôn, p/p tốt nên nếu có ý định thì múc luôn cho nóng bác ạ
    “You don't take a photograph, you make it.”

http://www.fluidr.com/photos/suvival198

Trang 1 / 5 123 ... Cuối cùngCuối cùng